BIDV [HOT] BIDV tuyển dụng tập trung đợt 2/2015 - 794 chỉ tiêu [05.07.2015]

"Nói lắm nói nhiều" nhưng điều quan trọng là không có nói bậy nói thêm!! Bạn rành về lịch sử tuyển dụng của BIDV qua mấy chục năm đến vậy cơ à, thành công như bây giờ là do chính sách này hả?! Xin lỗi bạn chứ nếu không có gắn 2 chữ "nhà nước" vào thử coi thì biết?! Tui làm gì dám dạy ai, chỉ là đưa ra ý kiến cá nhân khi đụng chạm quyền lợi thôi, có vậy mà cũng lắm người nhột nhỉ?! Nói như bạn vậy thì Bộ GD-ĐT không dám tổ chức thi THPT/ĐH rồi, thật ra chẳng qua BIDV không muốn thôi, chứ làm gì mà không có cách. Thế là sau khi tranh luận 1 vòng thì lý lẽ cuối cùng của bạn về người có quyền là :" thích thì cho, không thích thì dẹp"?!! Nếu vậy thì đang đi ngược với tiêu chí xã hội mình đang phấn đấu đấy, "công bằng" ạ!!:)
Bạn trẻ có lẽ sống ở thế giới mộng mơ bảo bọc của gia đình nhiều quá rồi nên giờ vẫn bô bô cái luận điệu "công bằng" đc, nếu công bằng thì người ta thi vào trường cao điểm hơn bạn trẻ nên người ta đc ưu tiên hơn bạn trẻ, đó mới là công bằng nhé, chứ cào bằng với bạn trẻ thì lấy đâu ra công bằng, ok.

Anh #Nhím ơi chữa bài a nhé. Đề đầy đủ:

Bài 1: doanh nghiệp đang vay từng lần ở ngân hàng X, muốn vay theo hạn mức để đầu tư sản xuất kinh doanh, hạn mức là 18 tỷ
Cho bảng cân đối kế toán theo số dư, có vốn lưu động bình quân là 32.5
Doanh thu thuần: 190
Lợi nhuận: 12,3
Năm sau theo kế hoạch:
Doanh thu tăng 10%( Chỉ nói doanh thu , còn trên í là nói doanh thu thuần)
Vòng quay vốn lưu động không đổi
Câu này có hỏi công thức vòng quay vốn lưu động: Có mấy đáp án thì có 1 đáp án là Doanh thu/Tài sản lưu động bình quân. Không rõ ràng nên e chọn không phướng án nào đúng.
-Tính vòng quay vốn lưu động
-Với vòng quay vốn lưu động như trên thì tài sản lưu động bình quân là bao nhiêu
-Tính hạn mức tín dụng
Bài 2:
Tháng 1/2014 Công ty thương mại Hoàn Kiếm hồ sơ xin vay vốn ngân hàng Hàng Hải để thực hiện phương án sản xuất kinh doanh 2014
Bảng cân đối kế toán 31/12/2013 như sau:
Đầu kì Cuối kì
TSLĐ và ĐTNH 19758 42510
....
.... các chỉ tiêu khác ...
Hàng tồn kho 5986 8356
TSDH 14637 2131
Tổng tài sản 34395 63621

Nợ phải trả 30315 43256
Nợ ngắn hạn 29865 43256
Nợ dài hạn 450 5000
Vốn CSH 4080 20365
Tổng NV 34395 63621
Câu hỏi:
Tất cả các câu đều hỏi tính các hệ số đầu kỳ:
Hệ số thanh toán tổng quát
Hệ số thanh toán ngắn hạn
Hệ số thanh toán nhanh
Hệ số nợ
Hệ số tự tài trợ
Chắc là nhiều bạn phân vân không biết đầu kỳ 2014 hay 2013 ! Chúng ta cùng chờ a Nhím giải thích ^^

Bài 3: UBIZ dự định tham gia đấu thầu tuyến đường Nội Bài- Vĩnh Tuy
UBNDTP đưa ra các điều kiện nếu đơn vị nào trúng thầu:
Trả toàn bộ vốn và lãi cho các đơn vị đã tham gia đấu thầu: 630 tỷ
Đơn vị trúng thầu nộp thêm cho thành phố 40 tỷ, số tiền sẽ nộp trong 4 năm, mỗi năm 10 tỷ ( không rõ là bắt đầu năm nào, chắc là từ đầu ^^)
Đc miễn thuế TNDN
Tổ nghiên cứu phân tích:
- Phí thu xe 2015 trên đoạn đường là 86. Từ năm 2016 tăng với tốc độ ổn định là 5%/năm
- Công ty có thể chi 2% trên tổng vốn đầu tư xây dựng hằng năm (119 tỷ) để duy tu bảo dưỡng đường
Nếu công ty đầu tư thiết bị thu phí 8 tỷ. Chi phí quản lý thu phí biến đổi như sau:
+ tỷ lệ thất thu 6%phí thu
+ Chi phí điều hành lương nhân viên năm 1 là 2.3 tỷ. đạt ổn định từ năm 2 là 2.8 tỷ
Vốn cổ đông 220 tỷ,phần vốn đầu tue thiếu vay BIDV lãi 11%/năm, thời hạn 5 năm. Lãi trả hằng năm, gốc trả đều 5 năm đầu.
Xác định tổng vốn vay BIDV cấp
Doanh thu năm thứ 5 là bao nhiêu
Xác định dòng tiền họa động năm thứ 5
WACC là 12%,tính NPV của dự án 5 năm đầu
Tính chỉ số doanh lợi PI

Mình cũng phải công nhận là mấy bác ra để BIDV chơi ác thật. Cho số đã ko tròn, trong 4 đáp án thì có 1 cái đáp án khác và 1 cái đáp án gần giống với đáp án thí sinh tính ra, đúng là bó tay. Đề ra cũng nhiều dữ kiện mập mờ, lừa thí sinh theo kiểu trẻ con câu chữ, chứ ko phải mang tính suy luận logic. Ko biết có ý đồ gì ko nhưng mình cảm thấy ko thuyết phục.
Nhưng dù sao đi nữa, trong trường hợp hợp này, phải thuận theo hoàn cảnh thôi :)

Mình thì nghĩ ko có ý đồ gì :)), chỉ đơn giản là người ra đề ko đặt mình vào hoàn cảnh ng thi nên câu chữ chưa rõ ràng, vì phần bt này điểm cao, ảnh hưởng đến kq vòng 2 nên hi vọng đề thi các lần sau sẽ chuẩn hơn

Mấy bạn nói đến khả năng hỏi đầu kì 2014 thì phải tính cuối kì 2013. Nếu làm nvay có ra đáp.án trong đề k? Cũng có kn là đề hỏi nvậy. Nhưng thực ra để tính đúng và ngân hàng sử dụng kq để phân tích thì một số chỗ phải là bình quân như tổng ts bq. Nhưng đề toàn hỏi đầu kì. Chả rõ ntn nữa.
Bạn hiểu sai rồi. Người ta chỉ sử dụng các "giá trị bình quân" khi tính các chỉ số mang tính chất "thời kỳ", như chỉ số Vòng quay VLĐ = DTT/ TSLĐ bình quân (bởi vì DTT là 1 chỉ số phản ánh thời kỳ, mà TSLĐ lấy từ bảng CDKT thì mang tính thời điểm nên người ta sẽ lấy bình quân trong kỳ). Còn những chỉ số mang tính "thời điểm" như hệ số thanh toán hiện thời, hệ số thanh toán nhanh,..... thì người ta sẽ lấy giá trị thời điểm (trong bảng CDKT).

Tớ k dám comment gì về đề thì...
Tớ chỉ thấy anh coi thi phòng t đập chai quá, đúng mẫu người tớ thích. Mí cả liếc ngón tay đeo nhẫn của anh ấy thấy vẫn còn trống =))))))))
Nên là tớ ước có một phép màu cho t pass được vòng thi viết này :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,674
Thành viên mới nhất
kalushorchestra
Back