Hỏi - Đáp nhanh các vấn đề liên quan đến việc Thi tuyển vào ngành Ngân hàng

Hi everybody.

Tôi lập topic này với mục đích định hướng các bạn đang/ sẽ thi vào ngân hàng đặt các câu hỏi liên quan đến việc thi tuyển vào ngành.

Các bạn lưu ý, các câu hỏi cần ngắn gọn, dễ hiểuđầy đủ ý, tránh lan man nhé.

Tất cả các câu trả lời của các bạn sẽ được giải đáp nhanh chóng bởi Ban cố vấn (câu nào khó quá, Ban cố vấn sẽ nghiên cứu và trả lời bằng hẳn 1 topic :) ).

Nào, ai xung phong mở hàng đi nào :D

CFA tùy thuộc vào cấp độ nữa. Bạn có CFA 3 thì k cần phải xin việc đâu, các DN tự tìm đến rước bạn về, cũng đừng có quan tâm đến lương vì DN biết họ phải làm thế nào để giữ bạn ở lại.

Cho em hỏi phần cuối của mỗi bản thông tin ứng viên của các ngân hàng đều có phải có chữ ký của ứng viên nhưng mà mình nộp online thì sao mà ký được ??? mình nộp online mà không có chữ ký thì có được chấp nhận không ạ?

Cho em hỏi phần cuối của mỗi bản thông tin ứng viên của các ngân hàng đều có phải có chữ ký của ứng viên nhưng mà mình nộp online thì sao mà ký được ??? mình nộp online mà không có chữ ký thì có được chấp nhận không ạ?

Thì kí dưới dạng viết tên đầy đủ thôi mà :D
Cảnh cáo lần 2! by hungviet

---------- Post added at 09:46 PM ---------- Previous post was at 09:35 PM ----------

Hic mình đang học môn NHTM cô giáo có hỏi ( ngân hàng có nên yêu cầu khách hàng chuẩn bị đầy đủ hồ sơ ngay từ đầu ko)- đối với quy trình TD. Thì ở đây là tùy từng loại kh đúng ko nhở

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình k ký cũng được bạn à, vì mình nghĩ bản Thông tin ứng viên chỉ là một bước cơ bản để nhà tuyển dụng tìm hiểu về ứng viên thôi.

[/COLOR]Hic mình đang học môn NHTM cô giáo có hỏi ( ngân hàng có nên yêu cầu khách hàng chuẩn bị đầy đủ hồ sơ ngay từ đầu ko)- đối với quy trình TD. Thì ở đây là tùy từng loại kh đúng ko nhở[/QUOTE]
Thường sau khi tìm hiểu thông tin và nhu cầu của KH mới yêu cầu KH chuẩn bị hồ sơ. Nếu đề nghị KH chuẩn bị sẵn hồ sơ đến lúc tiếp xúc lại k cho vay sẽ gây ra phản ứng ngược.

Thường sau khi tìm hiểu thông tin và nhu cầu của KH mới yêu cầu KH chuẩn bị hồ sơ. Nếu đề nghị KH chuẩn bị sẵn hồ sơ đến lúc tiếp xúc lại k cho vay sẽ gây ra phản ứng ngược.
Ý cô là để tránh gây cảm giác khó chịu cho KH nếu như vài ngày lại bảo họ mang tài liệu, giấy tờ đến và cũng để NVTD đỡ khó khăn trong việc phân tích tín dụng khi thiếu tài liệu từ phía KH. Do đó nên đề nghị KH mang bộ hồ sơ đầy đủ đến.

"NH có nên yêu cầu KH chuẩn bị đầy đủ hồ sơ ngay từ đầu k?" Theo bạn thì thuộc vào bước nào trong quy trình tín dụng? Khi đã đồng ý về mặt nguyên tắc thì mới bảo KH chuẩn bị các loại hồ sơ pháp lý, hồ sơ kinh tế liên quan đến khoản vay. Và theo mình nghĩ một chuyên viên tín dụng có năng lực sẽ biết đề nghị KH cung cấp những giấy tờ cần thiết nào để trong quá trình làm hồ sơ không xảy ra thiếu sót về mặt số liệu.
Còn theo kinh nghiệm của mình thì hạn chế điện thoại bảo KH phải mang cái này đến, cái kia đến bổ sung hồ sơ. Nên trực tiếp đến gặp KH đề nghị cung cấp hồ sơ, vừa tạo cho KH cảm giác NH làm việc nhiệt tình, vừa có điều kiện thẩm tra kỹ hơn về tình hình của KH.

Mình muốn hỏi thi vào vị trí nhân viên Alco cần yêu cầu những kiến thức gì về ngân hàng?
Thank in advance

Mình muốn hỏi thi vào vị trí nhân viên Alco cần yêu cầu những kiến thức gì về ngân hàng?
Thank in advance
Hầu hết các ngân hàng đều KHÔNg tuyển "nhân viên ALCO", vì hội đồng ALCO thường bao gồm lãnh đạo cấp cao (rất cao) từ Tổng Giám đốc trở lên.
Vì thế nguyện vọng của bạn e là hơi sớm :)
Bây giờ bạn chỉ có thể apply vào vị trí Nhân viên phòng Quản lý Tài sản Nợ - Tài sản Có (Asset Liability Management - ALM), đây là phòng có nhiệm vụ trợ giúp, tư vấn cho hội đồng ALCO.
Để vào được, bạn nên tìm hiểu Kiến thức cơ bản về ALM (bằng tiếng Anh - vì tiếng Việt rất ít) và tham khảo thêm Thông tư 13/2010 của NHNN và các văn bản hướng dẫn bổ dung đi kèm.

Anh CEO cho em hỏi với,em là sv năm cuối ngành Tài Chính-NHg, cũng muốn nộp đơn vào NH lắm nhưng không biết các NH có chấp nhận hồ sơ của người chưa tốt nghiệp không nữa? Thanks anh

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,660
Thành viên mới nhất
info8xbetonline
Back
Bên trên