Giá trị bản sao đăng ký xe do Ngân hàng cung cấp !?

mber

Verified Banker
E có 01 trường hợp tuy cũ nhưng mà lại rất mới, đó là 01 khách hàng thế chấp giấy chứng nhận đăng ký xe ô tô (cà vẹt) tại ngân hàng, và được ngân hàng cấp cho bản sao đăng ký xe có ký đóng dấu của ngân hàng. Tuy nhiên khi tham gia giao thông vi phạm xuất trình bản sao này thì cảnh sát giao thông không chấp nhận. Vậy trường hợp này xử lý ra sao các bạn, phải chăng Ngân hàng nên photo công chứng, sau đó đóng dấu mộc xác nhận Giấy chứng nhận đăng ký xe đang cầm cố tại ngân hàng

/hôi ... xong >< Sau bao lâu tìm kiếm thì theo thông tư 07/2003 Thì Ngân hàng phải công chứng nhà nước và có kí của GĐ + PGĐ của Ngân hàng thì mới được sử dụng nha các bác :)))

Tks bạn. Nhưng ở đây ý mình là việp cấp giấy chứng nhận cho khách hàng khi mình giữu bản chính thì cần bản công chứng hay bản có dấu mộc của ngân hàng . Vì theo mình được biết sau khi gửi cơ quan đăng ký thì ngân hàng được quyền cấp bản sao có đóng dấu xác nhận của ngân hàng là đủ. NHưng công an lại cứ đòi phải có công chứng.
Nếu xét theo quy định thì chỉ có bản gốc đăng ký xe mới hợp lệ thôi, còn Công An đòi thế nào thì chấp nhận như vậy nha. :D
Trên thực tế 2 NH mình đã từng làm qua thì khi đi làm thủ tục nhận TS các bạn CV đều photo công chứng, chứng thực vài chục bản sao đăng ký xe luôn, cất đó dùng dần về sau.

Theo ND23 thì bắt buộc phải có chứng thực của UBND/VPCC, còn dấu sao y của Ngân hàng chưa có giá trị pháp lý.
Nhưng thực tế thì CSGT thường không xử lỗi này, chắc do chủ thớt gặp anh CSGT ăn bẩn thôi :D

Bạn photo công chúng cai đăng ký đó sau đó in xác nhận vào mặt sau của tờ giấy đấy là xong mà.
Bạn kêu hành chính làm cho con dấu . Bản chính đang được lưu giữ tại Ng hàng xxx. chừa trống chỗ ký với ngày tháng là đc. Giờ mình thấy bank lớn toàn làm thế đỡ mất thời gian

Một dạng vòi tiền thôi.
Vì nếu có sử dụng bản công chứng cũng chỉ có hiệu lực trong 06 tháng, trong khi khoản vay thế chấp xà vẹt xe có thời hạn dài hơn như vây. Lúc đó thì cà vẹt xe photo công chứng có xác nhận của Ngân hàng cũng có tính pháp lý như cà vẹt xe không công chứng nhưng có xác nhận của Ngân hàng

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,412
Thành viên mới nhất
qabootfive88
Back
Bên trên