Cùng chia sẻ về môi trường làm việc tại Ngân hàng Techcombank

mình cũng mới kí vs tech....cơ mà hợp đồng 50tr.....thấy sợ quá, không biết có anh chị nào có kinh nghiệm chia sẻ về tech đc ko? e nghe toàn là áp lực, lương thấp :(

Ký cam kết thì tùy các bạn có được đi đào tạo ko. Nếu bạn có đi đào tạo thì phải ký đúng rồi, vì đó là nguyên tắc chung của các bank, còn nếu bạn vào làm luôn thì hỏi lại nhân sự nhé. Làm việc ở Tech thì bạn sẽ có 2 tháng thử việc. Sau đó, tùy vào biểu hiện của bạn mà chi nhánh sẽ cho bạn thêm từ 3-6 tháng thử thách nữa, nếu pass hết sẽ được ký HĐ chính thức. Thử việc thì đc hưởng 80% lương và không phụ cấp, thử thách thì 100% lương + phụ cấp nhưng ko có incentive (lương kinh doanh), còn chính thức thì full lương. Nhưng nhìn chung lương của Techcom khá thấp (so với các bank khác), tính ra chiwr hơn lương công nhân một xíu...:'(
Làm việc trong môi trường Techcom thì rất áp lực, chỉ tiêu cao, xét duyệt hồ sơ rất khó, lãi suất cao...chỉ tiêu giao về cho từng bộ phận rất nặng. Nếu đã xác định vào làm việc với techcom thì e nên chuẩn bị tinh thần đi là vừa. Nhưng bù lại làm việc tại đây sẽ giúp em trưởng thành hơn rất nhiều, va chạm nhiều hơn. Nếu sau này em muốn quan bank khác thì cơ hội của em sẽ cao hơn rất nhiều.
Anh chúc em thành công.

Hơn 4 năm trước nhận được 2 offer cùng lúc. Đã quyết định từ chối Tech do sau khi tham khảo ý kiến nhìu người ai cũng chê. Bây h nhiều khi ngồi nghĩ lại ko biết nếu hồi xưa mình chọn TCB thì sẽ ntn? So với ngày nay sẽ ra sao? Haiz....... :(:(:(

TCB-er đây. Tùy bạn trúng tuyển vị trí nào. RBO or RM thì áp lực nhé. Chỉ tiêu cao, tháng nào cũng vắt chân lên chạy. Mệt mỏi, nhưng cũng học được nhìu. Wa đây chịu khổ cho wen, có wa bank # cũng thấy bt.

Mình khá thất vọng về nhân sự của Tech, đương nhiên mỗi một ngân hàng sẽ có những tiêu chí khác nhau nhưng theo mình nên đánh giá năng lực thực sự. Vì hơn ai hết chúng ta hiểu được giáo dục đại học ở Việt Nam hiệu quả đến đâu. Mình là dân ngoại đạo không học tài chính hay ngân hàng nhưng mình có thể khẳng định mình có kỹ năng và kinh nghiệm tốt. Mình đang làm ở Vp bank và được đánh giá khá tốt. Mình được gọi phỏng vấn không dưới 10 lần ở Tech nhưng kết quả đều như nhau. Lần cuối cùng thì anh nhân sự đã quá quen mặt và yêu cầu mình về cho đỡ mất thời gian cho cả hai bên và không cho mình nói gì với một chia sẻ hết sức bức xúc đó là : em học ngành này ra rm không làm được ngân hàng đâu. Không thể tả hết được thái độ của mình thất vọng như nào khi minh nghe câu này. Mình nói thật mình rất thích Tech và theo đuổi một thời gian dài nhưng những điều mình nhận được chỉ là sự thất vọng về một ngân hàng nổi tiếng với một quy trình tuyển dụng chuyện nghiệp và nghiêm ngặt. Trong Cv đã nêu rất rõ ngành học và trường tốt nghiệp chẳng lẽ trong lúc lọc hồ sơ các anh/chị ấy không lọc kỹ để khi qua test, vào vòng 3 của Pv được trả lời là ngân hàng không nhận bẳng của em??? hic

Mình khá thất vọng về nhân sự của Tech, đương nhiên mỗi một ngân hàng sẽ có những tiêu chí khác nhau nhưng theo mình nên đánh giá năng lực thực sự. Vì hơn ai hết chúng ta hiểu được giáo dục đại học ở Việt Nam hiệu quả đến đâu. Mình là dân ngoại đạo không học tài chính hay ngân hàng nhưng mình có thể khẳng định mình có kỹ năng và kinh nghiệm tốt. Mình đang làm ở Vp bank và được đánh giá khá tốt. Mình được gọi phỏng vấn không dưới 10 lần ở Tech nhưng kết quả đều như nhau. Lần cuối cùng thì anh nhân sự đã quá quen mặt và yêu cầu mình về cho đỡ mất thời gian cho cả hai bên và không cho mình nói gì với một chia sẻ hết sức bức xúc đó là : em học ngành này ra rm không làm được ngân hàng đâu. Không thể tả hết được thái độ của mình thất vọng như nào khi minh nghe câu này. Mình nói thật mình rất thích Tech và theo đuổi một thời gian dài nhưng những điều mình nhận được chỉ là sự thất vọng về một ngân hàng nổi tiếng với một quy trình tuyển dụng chuyện nghiệp và nghiêm ngặt. Trong Cv đã nêu rất rõ ngành học và trường tốt nghiệp chẳng lẽ trong lúc lọc hồ sơ các anh/chị ấy không lọc kỹ để khi qua test, vào vòng 3 của Pv được trả lời là ngân hàng không nhận bẳng của em??? hic
Thiết nghĩ, nếu thực sự là cán bộ nhân sự có đủ trình độ hay chuyên môn thì nhất thiết phải nhìn nhận, đánh giá con người thông qua năng lực chứ sao có thể chỉ chăm chăm vào bằng cấp, trường lớp đc đào tạo ra chứ?
Đồng ý là cái gì cũng cần có nền móng, nhưng thực sự nền móng có thể gầy dựng lại được.
Như mình đây, tốt nghiệp ngành Ngân hàng hẳn hoi mà làm việc cho bên Nhân sự của 1 công ty khác, chả liên quan gì đến ngân hàng. Nghĩ cũng hài :)) chỉ cảm ơn anh GĐ đã k vì bằng cấp mà loại mình ngay từ vòng gửi xe.

Làm việc tại Techcombank áp lực khủng khiếp luôn, mọi chế độ thưởng đều không có, chỉ có mỗi lương thôi, nó khoán gọn trong lương rùi, mà lương có cao đâu. Nếu bạn nào mà có ý định làm việc tại Techcombank thì mình khuyên là không nên. Thời buổi này xin việc khó, nên đừng tốn thời gian nhiều vào Techcombank, sau này đi cũng khó mà ở lại cũng không đành

Mình cũng là một bank vừa rời khỏi TCB, cảm thấy rất may mắn khi thoát được một môi trường làm việc áp lực khủng khiếp, may mà mình vẫn chưa quá tuổi lao động, chứ cũng không biết xin vào đâu làm

Lần cuối cùng thì anh nhân sự đã quá quen mặt và yêu cầu mình về cho đỡ mất thời gian cho cả hai bên và không cho mình nói gì với một chia sẻ hết sức bức xúc đó là : em học ngành này ra rm không làm được ngân hàng đâu.
RM phải qua bộ phận nhân sự, khác với back- Người ta là bên tuyển dụng vì thế có lý do riêng, nếu muốn biết có thể gặp nói chuyện riêng với mấy lão í. RM ở TCB rất áp lực, yêu cầu phải nắm vững mảng TCDN, nói chung là rất khó nuốt nếu k học đúng chuyên ngành, k giống như bên RBO

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,579
Thành viên mới nhất
charlieparkerme
Back
Bên trên