"Con ghẻ" và "chiến dịch BIDV"

Chào mọi người,
Chắc mấy ngày nay mọi người cũng thấy thiên hạ rối lên vì chuyện "ông" BIDV tuyển dụng. Tôi cũng háo hức chẳng kém. Cơ bản là tôi sắp tốt nghiệp; có cơ hội việc làm là cứ sướng hết cả người nên cũng rất chịu khó bon chen...
Ấy vậy mà BIDV lại làm tôi mừng hụt vì trường tôi không nằm trong danh sách mà ngân hàng cho phép dự tuyển. Chuyện này không mới và BIDV không phải là ngân hàng duy nhất đưa ra giới hạn. Nhưng tại sao lại như vậy ?? các ngân hàng cần những ứng viên có thực lực? và họ nghĩ rằng những trường danh tiếng sẽ cho "ra lò" những "sản phẩm" xuất chúng? Ngân hàng không sai. Họ muốn giới hạn để không phải bỏ ra quá nhiều chi phí, cũng có thể là để khẳng định vị thế của ngân hàng..., dù gì đi nữa thì suy nghĩ đó là hợp lý. Thế nhưng :
- Họ làm thế vô tình làm sinh viên các trường ngoài chuẩn cảm thấy bất công. Trường đại học nào cũng do Bộ quản lý, cũng được nhà nước thừa nhận, những người học ai cũng được gọi là sinh viên [ mình đang nói bậc đại học ]. Cớ sao lại có sự phân biệt kiểu con ghẻ & con riêng? sao lại có cái gọi là sinh viên công lập & sinh viên ngoài công lập? hay là do sự phong phú của tiếng Việt ?
- Có phải họ đã bỏ đi 1 phần ứng viên có khả năng, có nhiệt huyết khi thẳng thừng không cho "con ghẻ" đi "gửi xe" tại các kỳ tuyển dụng? Các tổ chức đào tạo hệ đại học ngoài công lập được gọi là gì hỡi các nhà tuyển dụng yêu dấu? Chúng vẫn được gọi là các trường đại học chứ không phải khu vui chơi. Sinh viên đến đó học chứ không phải đi du lịch. Có thể, mặt bằng đầu vào thấp hơn công lập, có thể những trường này quy tụ lượng sinh viên chịu học ít hơn số sinh viên chịu chơi nhưng không có cơ sở nào để kết luận rằng những sinh viên tốt nghiệp từ đó không đủ khả năng làm việc thực tiễn. Những sinh viên ngoài công lập không trông chờ 1 sự ưu tiên nào hết, họ chỉ cần được cạnh tranh sòng phẳng trong tuyển dụng, vậy mà có được đâu?
Tôi nằm mơ khá nhiều & gần đây tôi mơ BDIV tuyển dụng như sau: 90% ứng viên tốt nghiệp đại hoc công lập, còn lại là ứng viên ngoài công lập. Nhưng rất tiếc, đời không như là mơ...

Bên Vietin học TCNH nhưng là chuyên ngành chứng khoán còn bji loại thẳng tay nữa cơ
Đồng chí lớp nào thế :)) ai lại để cái chuyên ngành đấy show ra cho thiên hạ làm gì , từ hồi mình tốt nghiệp tới giờ mình chỉ biết là mình ở khoa TCNH chứ cái chuyên ngành chắc quên lâu rùi :p
Nói vậy thui, nhưng ý mình là bg trường đại học đa dạng khoa lắm, trong 1 trường mà SV còn chẳng biết hết nổi nữa thì nhà tuyển dụng họ sao biết hết được! vậy nên mất 5-10 phút để giải thích đúng những gì chuyên ngành mình được học sát với vị trí tuyển dụng không phải là thừa mà rất có lý!
Đợt vừa rồi mình thi Vietin và thấy vòng nộp hồ sơ cũng có nét giống vòng phỏng vấn phết :D và may mắn là lần này May mắn đã thực sự mỉm cười với mình ^^ Vậy nên keep fighting b nhé

Mà tạm thời bgio mình thấy cảm tình với VTB nhất trong Big4 NH sau đợt tuyển dụng của 3 ông to lần này. Chỉ có VTB và VCB tiếp nhận hồ sơ là minh bạch nhất và đặc biệt là VTB vì mình đã được trải nghiệm :p

Âu cũng là giúp đỡ anh em con cháu trong ngành. Haiz. Mà BIDV có điều gì mà chỉ thu hồ sơ, ko thu onl, giới hạn hồ sơ, xếp hàng nộp hồ sơ, một phong cách thời bao cấp à :-/

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
vào được thì vào, chả vào được đành chịu, họ là nhà tuyển dụng chứ có phải là mình đâu em, chấp nhận đi em ạ. anh cũng vậy thôi nộp hồ sơ đi khắp nơi có nơi nào nhận đâu, yêu cầu trường này trường nọ, bằng cấp này nọ, phận đi nộp hồ sơ chứ k phải vị thể của người đang đi tuyển dụng
(đọc thì đoán chắc em mới ra trường nên chắc ít tuổi hơn anh)

Ý kiến của mọi người và anh đều rất sâu sắc. Em có cùng quan điểm với anh. tuy nhiên, em vẫn bảo lưu ý kiến như bài em đã viết. Chuyện tuyển dụng, nhất là vào ngân hàng, thì có muôn vàn vấn đề phức tạp và tế nhị, em chỉ mạn phép lạm bàn tới cái mà em đang phải đối mặt. Em là sv năm cuối chứ nên chưa thể đưa ra cái nhìn tổng quan nhất. Em không có ý định cố gắng thay đổi cơ chế tuyển dụng của các ngân hàng, vì điều đó là không thể; em viết bài này với hi vọng các bạn xuất thân từ các "lò đào tạo" như em sẽ dám khẳng định mình từ đó tạo nên một suy nghĩ tích cực từ các đơn vị tuyển dụng, dẫu chỉ là trong suy nghĩ. Biết rằng , đi nộp hồ sơ chỉ là "mang đến lại mang về"; biết rằng, ngân hàng không phải là lựa chọn duy nhất nhưng với những ai đã xác định rằng muốn đi con đường này thì hãy cứ mạnh dạn mà bước.

BIDV chủ yếu tuyển COCC hoặc CCCCC.
Còn các Bác ngồi trên đa số là thứ dữ, "được nhà nước cử đi học nước ngoài", nên khi về Việt Nam được bổ nhiệm các chức vụ to (thực lực cũng có mà gốc cũng có). Nên các Bác xem thường các trường gọi là dân lập, tư nhân, ít danh tiếng đó thôi.
Nói thẳng mặt các Bác BIDV nhe, nói dân lập, tại chức không nhận. Chứ các anh chị em mà biết chuyện nội bộ, thì thử vào xem đi, làm gì mà không có dạng đó trong BIDV nếu như không có cái gì đó bất thường. Tiêu chí đưa ra cho khó vậy thôi, chứ đã yên vị trí hết rồi. Em nào khờ dại đi nộp hồ sơ, với kỳ vọng mình là nhân tài đất Việt, thì coi chừng nhằm to nhé!
10 đợt tuyển thì hên xui lắm mới có đợt tuyển các vị trí thiếu người nhưng chưa có ai kịp gửi!
Đấy là tình hình chung của BIDV, VCB, Vietin, Agril cả MHB lẫn VDB là các ngân hàng nhà nước.
Các Bác dạo này làm khó Chi nhánh là phải tuyển theo tiêu chí và thi của Hội Sở, nhưng nói thiệt, chỉ cần alo giữa các Bác, nó là con của anh gì, chị gì . . . không nhận thì chết này chết nọ, hoặc . . .
Ngày xưa BIDV đã không nhận tôi như thế, nhưng mới quay qua quay lại, thì bằng Tại Chức, Trung cấp nhận ào ào!

Nói ra những điều trên là sự thật. Cuộc sống đôi khi vẫn có ngoại lệ, nhưng ngoại lệ đó, tỉ lệ đôi khi rất nhỏ!
Nên ai có số đỏ và may mắn dữ lắm, thì sẽ được nhận vào đó thôi!
Chúc ai đó có trí thì sẽ thành công!

mình cũng rất bức xúc về chuyện này. Thà ngay lúc đầu đừng có trường dân lập. chứ bây giờ sinh viên dân lập ra trường mà nhà tuyển dụng lại list ra 1 danh sách các trường công lập để nhận. Tại sao lại vậy???????????????

mình quen một vài người học dân lập và đang làm cho Agri... Biết sao rùi đó. COCC. Vậy bạn nghĩ những bạn học công lập không khó chịu sao???????????

agri nhận dân lập mà bạn. nhưng mà dù dân lập hay công lập thì agri vẫn tuyển COCC là chính thôi, trường hợp tự thi là vô cùng hiếm hoi, chỉ có cỡ siêu nhân thì may ra. haha. nản với cái hành trình kiếm việc làm.

cái trò đời đã biết trước mà cứ cố đấm ăn xôi :)))
theo phân tích và nhận định từ trước, biết là muốn chen chân vào mấy cái ông to, phải đợi khoảng 2-3 năm nữa, dắt mình vài chục tháng kinh nghiệm, mới hòng được để mắt.
cơ mà sau buổi "sơ tuyển hồ sơ" hôm nay, mình với biết dù mình có dắt lưng hàng chục năm làm như trâu mình cũng chẳng có cửa mà vào BIDV

8h30 bắt đầu thu hồ sơ. 8h đến nơi, thấy 1 lô lốc đứng xếp hàng trc cửa chi nhánh, hỏi ra có đứa đến từ 7h :|

9h kém, 3 anh bụng phệ hùng hổ bước xuống, tuyên bố: chi nhánh nhận 10 hồ sơ thôi nhé, em nào ko đc nhận thì chuyển sang chi nhánh khác nộp :))))))))) anh chỉ lấy những bạn cao to đen hôi và chân dài tới nách thui :|

vậy là biết dù hôm nay t qua được vòng gửi xe, nhưng cũng chẳng vào được đến cái cầu thang bộ của BIDV :|

thôi thì lại đem hồ sơ về...xếp xó...
thương mấy bạn 7h hơn mình :-<

thế nên bạn cũng đừng có mà buồn làm chi :)))

đúng là cái trò đời, thôi hãy nhìn vào cánh cửa khác đi bạn :p, bạn có năng lực vậy thiếu j nơi người ta trọng dụng, sau quay lại chơi BIDV còn chưa muộn mà :p

Bạn ở ngoại thương suy nghĩ lại đi nhé. Thế những người học dân lập không phải mất thời gian học để được vào trường dân lập à?và họ cũng không phải học vất vả để có tầm bằng tốt nghiệp ra trường sao?Bạn nên đánh giá lại suy nghĩ của mình đi. Chuyện các ngân hàng phân biệt công lập và dân lập đã là một nỗi bức xúc rất lớn và lâu với các sinh viên ngoài công lập rồi.

Con riêng mới được ưu tiên bạn ơi. bạn của mình đem hồ sơ vào BIDV nộp, người tiếp nhận hồ sơ hỏi tốt nghiệp loại gì? Ở đây mấy anh chỉ nhận loại giỏi, loại khá thì khi nào lấy hết g mà còn thiếu thì mới tính tới. lại hỏi thẳng là có quen biết không nữa. tiêu cực lộ liễu!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,682
Thành viên mới nhất
vientrehoamanwe
Back
Bên trên