"Con ghẻ" và "chiến dịch BIDV"

Chào mọi người,
Chắc mấy ngày nay mọi người cũng thấy thiên hạ rối lên vì chuyện "ông" BIDV tuyển dụng. Tôi cũng háo hức chẳng kém. Cơ bản là tôi sắp tốt nghiệp; có cơ hội việc làm là cứ sướng hết cả người nên cũng rất chịu khó bon chen...
Ấy vậy mà BIDV lại làm tôi mừng hụt vì trường tôi không nằm trong danh sách mà ngân hàng cho phép dự tuyển. Chuyện này không mới và BIDV không phải là ngân hàng duy nhất đưa ra giới hạn. Nhưng tại sao lại như vậy ?? các ngân hàng cần những ứng viên có thực lực? và họ nghĩ rằng những trường danh tiếng sẽ cho "ra lò" những "sản phẩm" xuất chúng? Ngân hàng không sai. Họ muốn giới hạn để không phải bỏ ra quá nhiều chi phí, cũng có thể là để khẳng định vị thế của ngân hàng..., dù gì đi nữa thì suy nghĩ đó là hợp lý. Thế nhưng :
- Họ làm thế vô tình làm sinh viên các trường ngoài chuẩn cảm thấy bất công. Trường đại học nào cũng do Bộ quản lý, cũng được nhà nước thừa nhận, những người học ai cũng được gọi là sinh viên [ mình đang nói bậc đại học ]. Cớ sao lại có sự phân biệt kiểu con ghẻ & con riêng? sao lại có cái gọi là sinh viên công lập & sinh viên ngoài công lập? hay là do sự phong phú của tiếng Việt ?
- Có phải họ đã bỏ đi 1 phần ứng viên có khả năng, có nhiệt huyết khi thẳng thừng không cho "con ghẻ" đi "gửi xe" tại các kỳ tuyển dụng? Các tổ chức đào tạo hệ đại học ngoài công lập được gọi là gì hỡi các nhà tuyển dụng yêu dấu? Chúng vẫn được gọi là các trường đại học chứ không phải khu vui chơi. Sinh viên đến đó học chứ không phải đi du lịch. Có thể, mặt bằng đầu vào thấp hơn công lập, có thể những trường này quy tụ lượng sinh viên chịu học ít hơn số sinh viên chịu chơi nhưng không có cơ sở nào để kết luận rằng những sinh viên tốt nghiệp từ đó không đủ khả năng làm việc thực tiễn. Những sinh viên ngoài công lập không trông chờ 1 sự ưu tiên nào hết, họ chỉ cần được cạnh tranh sòng phẳng trong tuyển dụng, vậy mà có được đâu?
Tôi nằm mơ khá nhiều & gần đây tôi mơ BDIV tuyển dụng như sau: 90% ứng viên tốt nghiệp đại hoc công lập, còn lại là ứng viên ngoài công lập. Nhưng rất tiếc, đời không như là mơ...

có bạn nào biết cách thức sơ tuyển của BIDV là như thế nào k? và cần chuẩn bị j k vậy? thanks các bạn nhé^^

Chào mọi người,
Chắc mấy ngày nay mọi người cũng thấy thiên hạ rối lên vì chuyện "ông" BIDV tuyển dụng. Tôi cũng háo hức chẳng kém. Cơ bản là tôi sắp tốt nghiệp; có cơ hội việc làm là cứ sướng hết cả người nên cũng rất chịu khó bon chen...
Ấy vậy mà BIDV lại làm tôi mừng hụt vì trường tôi không nằm trong danh sách mà ngân hàng cho phép dự tuyển. Chuyện này không mới và BIDV không phải là ngân hàng duy nhất đưa ra giới hạn. Nhưng tại sao lại như vậy ?? các ngân hàng cần những ứng viên có thực lực? và họ nghĩ rằng những trường danh tiếng sẽ cho "ra lò" những "sản phẩm" xuất chúng? Ngân hàng không sai. Họ muốn giới hạn để không phải bỏ ra quá nhiều chi phí, cũng có thể là để khẳng định vị thế của ngân hàng..., dù gì đi nữa thì suy nghĩ đó là hợp lý. Thế nhưng :
- Họ làm thế vô tình làm sinh viên các trường ngoài chuẩn cảm thấy bất công. Trường đại học nào cũng do Bộ quản lý, cũng được nhà nước thừa nhận, những người học ai cũng được gọi là sinh viên [ mình đang nói bậc đại học ]. Cớ sao lại có sự phân biệt kiểu con ghẻ & con riêng? sao lại có cái gọi là sinh viên công lập & sinh viên ngoài công lập? hay là do sự phong phú của tiếng Việt ?
- Có phải họ đã bỏ đi 1 phần ứng viên có khả năng, có nhiệt huyết khi thẳng thừng không cho "con ghẻ" đi "gửi xe" tại các kỳ tuyển dụng? Các tổ chức đào tạo hệ đại học ngoài công lập được gọi là gì hỡi các nhà tuyển dụng yêu dấu? Chúng vẫn được gọi là các trường đại học chứ không phải khu vui chơi. Sinh viên đến đó học chứ không phải đi du lịch. Có thể, mặt bằng đầu vào thấp hơn công lập, có thể những trường này quy tụ lượng sinh viên chịu học ít hơn số sinh viên chịu chơi nhưng không có cơ sở nào để kết luận rằng những sinh viên tốt nghiệp từ đó không đủ khả năng làm việc thực tiễn. Những sinh viên ngoài công lập không trông chờ 1 sự ưu tiên nào hết, họ chỉ cần được cạnh tranh sòng phẳng trong tuyển dụng, vậy mà có được đâu?
Tôi nằm mơ khá nhiều & gần đây tôi mơ BDIV tuyển dụng như sau: 90% ứng viên tốt nghiệp đại hoc công lập, còn lại là ứng viên ngoài công lập. Nhưng rất tiếc, đời không như là mơ...
Vớ vẩn thật, chuyện cũ rích rồi, sv mới ra trường cần trau dồi hơn nữa, chắc bạn này học dân lập rồi, bản thân phải tự cố gắng chứ than vãn phỏng ích lợi j. Nếu bạn muốn chứng tỏ, muốn được ưu tiên thì ngay từ đầu miệt mài đi thi công lập danh tiếng ấy, học công lập thì cái j chẳng dễ nên chất lượng ko tốt thì nhà tuyển dụng sẽ ko chọn , thế thôi!

Mình ở SG, đến ngày 4/7 (sau ngày bắt đầu nhận 1 ngày) nhưng hồ sơ mình vẫn được nhận. Cũng khá bất ngờ, vì mấy đứa bạn bảo là ngày 3 đã đông lắm rồi. Tất nhiên, được nhận vậy thôi chứ chả biết hồ sơ mình có được ngó ngàng thật sự không :))
Ngồi đợi tới lượt nộp hồ sơ là hơn 30ph (mình đến từ 8h sáng nhé, ko phải 8h30 như web ghi đâu) mà đã thấy 7-8 COCC có cán bộ BIDV dẫn vào. Cứ 1 chú/cô cầm hồ sơ đi trước, 1 đứa lẽo đẽo theo sau. Và mấy hồ sơ "con vua" đó đều được nhận. Có 1 số bạn "con sãi ở chùa" thiếu giấy tờ thì bị trả về, mình cũng nghĩ thế là hợp lí thôi, đã có quy định mà.
Còn cái trường công - trường tư, có lần đọc được trên báo Tuổi trẻ cũng có bạn ấm ức như chủ topic ấy, hỏi thẳng "1 số nhà tuyển dụng đặt yêu cầu chỉ nhận bằng TN của 1 số trường ĐH, vậy là có...vi phạm pháp luật về lao động ko?" Và thưa, 1 luật sư được mời tư vấn đã trả lời là...ko, đó là quyền của nhà tuyển dụng! Chủ topic cố gắng tìm các NHTM khác đi vậy, chứ mấy NHTM quốc doanh trọng bằng cấp lắm.
Ah, sẵn nói vụ các NHTM quốc doanh, mình thấy khó chịu nhất là ông VCB. Đợt nó đăng tuyển dụng, có cái chi nhánh nào ở SG này đăng thông báo tuyển, ngoài mấy cái yêu cầu thông thường (tuổi, bằng cấp, ngoại hình, tính cách...) còn có 1 dòng buồn cười "ưu tiên các ứng viên có khả năng...văn hóa, văn nghệ, thể dục thể thao" :))

Tôi thấy mấy trường danh tiếng ko fai ai cũng giỏi hết nhưng số đông là cũng giỏi hơn nhưng trường khác. Khi nguoi ta tuyển dụng thường có những tiêu chí nhất định, để tìm kiếm ứng viên phù hợp nhất. Như thế chẳng có j là sai cả.

lượng sinh viên ngành tài chính ngân hàng mấy năm nay thì thừa mứa, mà nền kinh tế thì ảm đạm, số lg người thất nghiệp + ko tìm đc việc trong ngành kinh tế ngày càng tăng :(
hôm trc mình cũng nộp BIDV ở chi nhánh tỉnh, may mắn đc nhận, nhưng cũng chắc chả có hi vọng gì, cả chi nhánh tỉnh tuyển có 5 tín dụng + 2 kế toán, sợ là đến 3/4 là đã có sắp xếp hết rồi
//hôm đi nộp có tầm 30 người thì phải 10 người có "ai đó" dắt đi :)), có 1 bạn còn đc 1 bác già già dắt thẳng vào phòng nc với trưởng phòng nhân sự =))

Her her mình cũng dân lập nè nhưng mà nộp ở chi nhánh tỉnh, được cái trông khá khẩm nhất trong số ứng viên nam thi tuyển vị trí tín dụng thế là được bác trưởng phòng nhân sự nhận lun, hỏi thăm nhiệt tình rùi động viên về ôn thi =))
Chia bùn với chủ topic nhé, ai học dân lập mà chả có chung bức xúc như bạn, có điều như bạn nào nói rùi đấy đời không phải lúc nào cũng màu hồng>>cố gắng phấn đấu tìm cơ hội khác thui ( Đừng nói mà hãy hành động) :D

Mình quê Thái Bình, sáng hôm 3/7 phóng lên Vincom nộp HS tầm khoảng hơn 8h30 tí thấy chen chúc kinh quá, họ phát cho mỗi người đến ứng tuyển tờ sơ yếu lí lịch gì đấy! Lúc mình ra lấy thì hết nên bỏ về tức tốc phóng 1 mạch về BIDV Thái Bình nộp trong buổi chiều! Sau sáng 4/7 BIDV Thái Bình cũng ngừng nhận hồ sơ! Nói thật nếu ko phải vì BIDV thì mình cũng chả mất công đến thế!

Hi còn mình thì nộp Hs ùi nhận ùi nhưng mà lại k đem 2 cài bì thư, k pít họ nhận bì thư làm gì nhỉ , hic k pít có nên bổ sung k đây.

lượng sinh viên ngành tài chính ngân hàng mấy năm nay thì thừa mứa, mà nền kinh tế thì ảm đạm, số lg người thất nghiệp + ko tìm đc việc trong ngành kinh tế ngày càng tăng :(
hôm trc mình cũng nộp BIDV ở chi nhánh tỉnh, may mắn đc nhận, nhưng cũng chắc chả có hi vọng gì, cả chi nhánh tỉnh tuyển có 5 tín dụng + 2 kế toán, sợ là đến 3/4 là đã có sắp xếp hết rồi
//hôm đi nộp có tầm 30 người thì phải 10 người có "ai đó" dắt đi :)), có 1 bạn còn đc 1 bác già già dắt thẳng vào phòng nc với trưởng phòng nhân sự =))

a nộp chi nhánh nào đấy?

cuộc đời vốn bất công như thế mà bạn, nếu bạn có khả năng thực sự thì ko có gì phải sợ, BIDV ko tuyển bạn nhưng vẫn còn nhiều NH khác cho bạn phấn đấu mà

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,794
Thành viên mới nhất
alialial1216
Back
Bên trên