"Con ghẻ" và "chiến dịch BIDV"

Chào mọi người,
Chắc mấy ngày nay mọi người cũng thấy thiên hạ rối lên vì chuyện "ông" BIDV tuyển dụng. Tôi cũng háo hức chẳng kém. Cơ bản là tôi sắp tốt nghiệp; có cơ hội việc làm là cứ sướng hết cả người nên cũng rất chịu khó bon chen...
Ấy vậy mà BIDV lại làm tôi mừng hụt vì trường tôi không nằm trong danh sách mà ngân hàng cho phép dự tuyển. Chuyện này không mới và BIDV không phải là ngân hàng duy nhất đưa ra giới hạn. Nhưng tại sao lại như vậy ?? các ngân hàng cần những ứng viên có thực lực? và họ nghĩ rằng những trường danh tiếng sẽ cho "ra lò" những "sản phẩm" xuất chúng? Ngân hàng không sai. Họ muốn giới hạn để không phải bỏ ra quá nhiều chi phí, cũng có thể là để khẳng định vị thế của ngân hàng..., dù gì đi nữa thì suy nghĩ đó là hợp lý. Thế nhưng :
- Họ làm thế vô tình làm sinh viên các trường ngoài chuẩn cảm thấy bất công. Trường đại học nào cũng do Bộ quản lý, cũng được nhà nước thừa nhận, những người học ai cũng được gọi là sinh viên [ mình đang nói bậc đại học ]. Cớ sao lại có sự phân biệt kiểu con ghẻ & con riêng? sao lại có cái gọi là sinh viên công lập & sinh viên ngoài công lập? hay là do sự phong phú của tiếng Việt ?
- Có phải họ đã bỏ đi 1 phần ứng viên có khả năng, có nhiệt huyết khi thẳng thừng không cho "con ghẻ" đi "gửi xe" tại các kỳ tuyển dụng? Các tổ chức đào tạo hệ đại học ngoài công lập được gọi là gì hỡi các nhà tuyển dụng yêu dấu? Chúng vẫn được gọi là các trường đại học chứ không phải khu vui chơi. Sinh viên đến đó học chứ không phải đi du lịch. Có thể, mặt bằng đầu vào thấp hơn công lập, có thể những trường này quy tụ lượng sinh viên chịu học ít hơn số sinh viên chịu chơi nhưng không có cơ sở nào để kết luận rằng những sinh viên tốt nghiệp từ đó không đủ khả năng làm việc thực tiễn. Những sinh viên ngoài công lập không trông chờ 1 sự ưu tiên nào hết, họ chỉ cần được cạnh tranh sòng phẳng trong tuyển dụng, vậy mà có được đâu?
Tôi nằm mơ khá nhiều & gần đây tôi mơ BDIV tuyển dụng như sau: 90% ứng viên tốt nghiệp đại hoc công lập, còn lại là ứng viên ngoài công lập. Nhưng rất tiếc, đời không như là mơ...

Trường danh tiếng, mà ko phải TCNH, Kế Kiểm. Cũng không được tuyển này bạn. :)) Cho nên cứ tìm nơi khác hợp với mình hơn thôi. Bạn viết như trên chỉ chứng tỏ bạn hâm mộ BIDV, chứng tỏ cách tuyển dụng của BIDV thôi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình cũng đã từng mơ ước như bạn nhưng ngay từ năm thứ nhất, một sinh viên dân lập như mình đa vỡ mộng BIDV chỉ tuyển các trường công lập. Chính vì quá ấm ức nên mình cố gắng vừa học lý thuyết, vừa học cả thực tế nữa. Giờ ra trường mình hy vọng sẽ có nhiều NH khác để mình có thể khẳng dịnh và thể hiện mình ! Chúc tất cả các bạn thành công và tìm được công việc tốt như mong muốn ! :D

Người ta tuyển dụng thì có quyền có tiêu chí riêng, không nên phàn nàn. Không được chỗ này thì thi tuyển chỗ khác. Mong bạn sớm tìm được nơi ưng ý cho bản thân

Đúng là sv mới ra trường, lúc nào cũng nghĩ đời màu hồng, cuộc sống phải có sự công bằng :))
Cứ đi làm vài năm mới vỡ ra đc

chắc gì những trường công lập đã giỏi tài hết. Dân lập có vô vàng ng tài ba hơn công lập .Vnam có suy nghic bằng cấp đấy k khá đc .Hiện nay mình làm cho tỏ chức pphi chính phủ bằng ielt thôi đâu cần j nhưng tôi kiếm đc mức lương quá ổn 1500usd/tháng

Chiều này mới đi nộp bên này, hok bít tình hình sẽ ntn nữa...:-S

Tôi thấy ý kiến của bạn là suy nghĩ của nhiều sinh viên dân lập hiện nay. Họ cũng đến trường để học như bao sinh viên công lập khác. Tất nhiên dân lập theo đất nước ta thì không được coi trọng như công lập. Nhưng đâu phải cứ công lập là sinh viên nào cũng tốt, cũng giỏi và cũng có năng lực đâu. Có nhiều ng cũng học giỏi nhưng họ có thi đỗ tốt nghiệp đâu. Tại sao??? Đôi khi đó là "học tài thi phận". Tôi nghĩ là dù học j thì học, nhưng quan trọng nhất là a có làm được việc cho tôi hay không. Đó mới là cái chính yếu. CÒn học trường nổi tiếng mà k có năng lực thì khác nào ốc ngoài bãi biển.

Đừng có nói là "con ghẻ" hay không phải là "con ghẻ" các bạn ah. Như mình đây, cũng mang tiếng là học công lập thật đấy, cũng phù hợp với tiêu chí tuyển dụng của BIDV. Nhưng mình quá thất vọng, vì vừa chân ướt chân ráo rời Chi nhánh BIDV Hà Thành về. Thông báo tuyển dụng nêu rõ: thời hạn nộp hồ sơ bắt đầu từ 8h30, mình cũng đã đọc note: số lượng hồ sơ nhận từ 4-5 lần chỉ tiêu tuyển dụng nên đã tranh thủ đi sớm. 8h15 mình đến thì đã thấy la liệt các bạn thất vọng ra về vì BIDV Hà Thành đã nhận đủ số lượng. Hic hic. Một số ít các bạn còn nán lại thì luôn tay bấm và nghe điện thoại, có vẻ như đang cầu cứu người thân để nộp giúp hồ sơ. Ôi, thất vọng tràn trề. Liệu có phải các "con riêng" đã gửi gắm hết hồ sơ rồi không?

Cho mình hỏi, Vòng thi viết của BIDV có mấy môn nhỉ... mình chỉ thấy đề tín dùng ko thấy có đề tiếng anh hay IQ ^^ ai có kinh nghiệm share nhá :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,468
Thành viên mới nhất
go88wiki
Back
Bên trên