"Con ghẻ" và "chiến dịch BIDV"

Chào mọi người,
Chắc mấy ngày nay mọi người cũng thấy thiên hạ rối lên vì chuyện "ông" BIDV tuyển dụng. Tôi cũng háo hức chẳng kém. Cơ bản là tôi sắp tốt nghiệp; có cơ hội việc làm là cứ sướng hết cả người nên cũng rất chịu khó bon chen...
Ấy vậy mà BIDV lại làm tôi mừng hụt vì trường tôi không nằm trong danh sách mà ngân hàng cho phép dự tuyển. Chuyện này không mới và BIDV không phải là ngân hàng duy nhất đưa ra giới hạn. Nhưng tại sao lại như vậy ?? các ngân hàng cần những ứng viên có thực lực? và họ nghĩ rằng những trường danh tiếng sẽ cho "ra lò" những "sản phẩm" xuất chúng? Ngân hàng không sai. Họ muốn giới hạn để không phải bỏ ra quá nhiều chi phí, cũng có thể là để khẳng định vị thế của ngân hàng..., dù gì đi nữa thì suy nghĩ đó là hợp lý. Thế nhưng :
- Họ làm thế vô tình làm sinh viên các trường ngoài chuẩn cảm thấy bất công. Trường đại học nào cũng do Bộ quản lý, cũng được nhà nước thừa nhận, những người học ai cũng được gọi là sinh viên [ mình đang nói bậc đại học ]. Cớ sao lại có sự phân biệt kiểu con ghẻ & con riêng? sao lại có cái gọi là sinh viên công lập & sinh viên ngoài công lập? hay là do sự phong phú của tiếng Việt ?
- Có phải họ đã bỏ đi 1 phần ứng viên có khả năng, có nhiệt huyết khi thẳng thừng không cho "con ghẻ" đi "gửi xe" tại các kỳ tuyển dụng? Các tổ chức đào tạo hệ đại học ngoài công lập được gọi là gì hỡi các nhà tuyển dụng yêu dấu? Chúng vẫn được gọi là các trường đại học chứ không phải khu vui chơi. Sinh viên đến đó học chứ không phải đi du lịch. Có thể, mặt bằng đầu vào thấp hơn công lập, có thể những trường này quy tụ lượng sinh viên chịu học ít hơn số sinh viên chịu chơi nhưng không có cơ sở nào để kết luận rằng những sinh viên tốt nghiệp từ đó không đủ khả năng làm việc thực tiễn. Những sinh viên ngoài công lập không trông chờ 1 sự ưu tiên nào hết, họ chỉ cần được cạnh tranh sòng phẳng trong tuyển dụng, vậy mà có được đâu?
Tôi nằm mơ khá nhiều & gần đây tôi mơ BDIV tuyển dụng như sau: 90% ứng viên tốt nghiệp đại hoc công lập, còn lại là ứng viên ngoài công lập. Nhưng rất tiếc, đời không như là mơ...

Cái gì cũng có cái lý do của nó, đừng đổ lỗi cho xã hội, nếu bạn tài giỏi hơn người, không nơi này thì cũng sẽ có nơi khác nhìn thấy được điều đó. Nếu tự tin rằng mình giỏi thì không cần phải lăn tăn đã từng học DL làm gì!

Với topic này thì phải bê câu nói của người giàu nhất thế giới:

'' Thế giới không bao giờ công bằng. Bạn biết điều này chứ? Bạn không bao giờ có thể thay đổi cả thế giới. Sự bất công luôn tồn tại trong xã hội hiện tại, vì thế hãy cố gắng thích nghi''

Bill Gates

Mình vừa tốt nghiệp hệ liên thông đại học. Tình hình việc làm cũng không sáng sủa hơn bạn là bao. Nhưng mình biết xuất phát điểm của bản thân ở đâu, có những gì. Nên mình cũng không quá kì vọng vào bản thân phải làm được những điều "thay đổi thế giới" như bạn muốn làm, hãy nghĩ đơn giản là giờ mình cần phải học hỏi tiếp. Người ta không nhận mình lúc này, thì phải thay đổi để họ sẽ MỜI mình trong tương lai. Đừng có than thân trách phận nữa, tự thay đổi bản thân thôi.

cũng đâu nhất thiết là phải làm ở ngân hàng mới đặng. ngân hàng bây giờ chán bỏ xứ

Vì sao hả. Vì tôi ngày xưa phải cày đến bợt cả mặt để đỗ vào 1 khoa có điểm chuẩn là 27.5. Còn bạn thì bạn bao nhiêu điểm. Tôi thi đc 28 điểm cũng cứ tưởng mình giỏi nhưng trong trường có đến vài trăm mạng điểm cao hơn tôi, năng động hơn tôi, các kĩ năng mềm khác tốt hơn tôi. Thế nên để tiết giảm chi phí tuyển dụng, họ giới hạn là đúng thôi. Bạn đừng nên trách họ, tự trách mình trước đi

trách hệ thống giáo dục Việt Nam thôi bạn. Không được BIDV thì ta lại thi chỗ khác. Bạn có quyền được chọn các ông lớn thì các ông lớn cũng có quyền được chọn chứ sao??

Các bạn quên BIDV, Agribank, Vietcombank, Viettind đi nhé.... Tứ đại gia thì abc abc mới được. Bạn cần gì công lập. Bạn cứ có tiền, con cháu trong ngành là ok thôi... Nếu ko phải con cháu trong ngành thì khoảng 500 triệu bạn cũng có thể thành COCC...

Vì sao hả. Vì tôi ngày xưa phải cày đến bợt cả mặt để đỗ vào 1 khoa có điểm chuẩn là 27.5. Còn bạn thì bạn bao nhiêu điểm. Tôi thi đc 28 điểm cũng cứ tưởng mình giỏi nhưng trong trường có đến vài trăm mạng điểm cao hơn tôi, năng động hơn tôi, các kĩ năng mềm khác tốt hơn tôi. Thế nên để tiết giảm chi phí tuyển dụng, họ giới hạn là đúng thôi. Bạn đừng nên trách họ, tự trách mình trước đi
Học khoa ngân hàng của Kinh tế quốc dân à ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,483
Thành viên mới nhất
mokatamtamcz
Back
Bên trên