Chứng minh mục đích sử dụng vốn - dễ mà khó

giấy tờ cm vốn tự có thường chỉ là giấy tờ viết tay, cái này thì ko kiểm soát được, thậm chí nh còn tiếp tay cho kh :p chứ ít khi bắt buộc phải chuyển qua ngân hàng lắm
Nếu không có HĐ mua bán qua công chứng thì chứng từ chứng minh mục đích vay vốn bạn sẽ xác định là gì??? " nếu ko có hđ mua bán công chứng thì ko cho vay chứ chứng minh gì nữa
Thế nên anh Hưng mới bảo cái này phụ thuộc nhiều vào đạo đức CBTD, còn chứng từ chứng minh VTC có thể là phiếu nộp tiền vào TK bên bán, chuyển khoản...chứ không riêng gì mấy tờ giấy viết tay ấy ạ ;))

giấy tờ cm vốn tự có thường chỉ là giấy tờ viết tay, cái này thì ko kiểm soát được, thậm chí nh còn tiếp tay cho kh :p chứ ít khi bắt buộc phải chuyển qua ngân hàng lắm
Nếu không có HĐ mua bán qua công chứng thì chứng từ chứng minh mục đích vay vốn bạn sẽ xác định là gì??? " nếu ko có hđ mua bán công chứng thì ko cho vay chứ chứng minh gì nữa
Nếu không cho vay nữa thì sẽ mất khách hàng (nếu là khách tốt thì hơi tiếc đấy).
Lúc ý, thường thì mình sẽ có cớ để "ép" khách hàng làm theo kiểu của mình.
Đó là: Cứ trình các sếp đi, nói luôn, chỉ giải ngân sau khi có giấy hẹn hoặc sang tên sổ đỏ xong. Còn khách muốn làm thế nào thì làm.
Có thể ta sẽ ra thông báo chấp thuận cho vay, gửi cho bên bán nhà để họ biết rằng người mua của họ có khả năng tài chính, trong thông báo đó, mình nói rõ điều kiện giải ngân và người bán có thể chủ động mang chứng từ sang bank cùng KH của mình làm thủ tục giải ngân.

Nếu khách hàng tốt thì nên cố gắng giữ chân họ. (Nhưng cũng lưu ý là không giữ bằng mọi giá đâu nhé)

Thoả mãn tối đa nhu cầu của khách hàng, nhưng thoả mãn quá khách hàng lại tự mãn, mình có cái vị thế của mình là người cho họ vay hay không nên cũng phải "ép" khách phải nghe theo mình chứ để họ đòi hỏi vô lý....mà lại cùn ( như kiểu "không cần biết bọn NH chúng bay có quy định gì, cho vay thì cho không thì thôi" ) thì.....ale biến!
VD: Mình có ông khách đã vay ACB và Vietinbank, giờ hỏi vay bên mình. Mình yêu cầu cung cấp HĐ tín dụng của 2 ngân hàng kia thì nhất quyết không cho, cứ cậy có nhiều tiền: " Tiền trả lãi tao không thiếu, cứ cho vay tao khác trả đủ", trong khi không cung cấp thì mình làm HS bằng niềm tin. Giải thích mãi mà tay này cùn, thế là nói chuyện với tay cháu ông này, nói phát hiểu ngay. Bực nhất mấy tay "lý văn cùn"!

Thoả mãn tối đa nhu cầu của khách hàng, nhưng thoả mãn quá khách hàng lại tự mãn, mình có cái vị thế của mình là người cho họ vay hay không nên cũng phải "ép" khách phải nghe theo mình chứ để họ đòi hỏi vô lý....mà lại cùn ( như kiểu "không cần biết bọn NH chúng bay có quy định gì, cho vay thì cho không thì thôi" ) thì.....ale biến!
VD: Mình có ông khách đã vay ACB và Vietinbank, giờ hỏi vay bên mình. Mình yêu cầu cung cấp HĐ tín dụng của 2 ngân hàng kia thì nhất quyết không cho, cứ cậy có nhiều tiền: " Tiền trả lãi tao không thiếu, cứ cho vay tao khác trả đủ", trong khi không cung cấp thì mình làm HS bằng niềm tin. Giải thích mãi mà tay này cùn, thế là nói chuyện với tay cháu ông này, nói phát hiểu ngay. Bực nhất mấy tay "lý văn cùn"!
Những khách hàng kiểu này là những khách hàng có chỉ số "thái độ" thấp.
Quay lại một bài học sơ đẳng của tín dụng. Nếu ông có tiền, nhưng ông lại không có ý thức trả nợ thì đương nhiên là không được. :)

- Việc KH cung cấp chứng từ hay không một phần phụ thuộc vào NVTD có trình thuyết phục KH hay không.
- Thường nếu KH VIP và tốt thật sự thì HĐ TD với NH khác nhiều khi cũng không cần thiết. Còn nhiều cách để kiểm tra dư nợ của KH.
- Còn nếu KH có thái độ hợp tác kém => cần xem xét KH một cách kỹ lưỡng, vì liên quan đến vấn đề trả nợ và điều chỉnh lãi suất,... sau này.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
- Việc KH cung cấp chứng từ hay không một phần phụ thuộc vào NVTD có trình thuyết phục KH hay không.
- Thường nếu KH VIP và tốt thật sự thì HĐ TD với NH khác nhiều khi cũng không cần thiết. Còn nhiều cách để kiểm tra dư nợ của KH.
- Còn nếu KH có thái độ hợp tác kém => cần xem xét KH một cách kỹ lưỡng, vì liên quan đến vấn đề trả nợ và điều chỉnh lãi suất,... sau này.

cảm ơn vì chia sẻ của bạn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
- Đối với tín dụng cá nhân, để kiếm KH thật sự có tiềm năng đối với Hà Nội và Tp Hồ Chí Minh cũng còn tương đối dễ, nhưng đối với các Thành phố và Tỉnh thành khác cùng tốc độ các ngân hàng mọc lên như nầm thì thì hơi khó, vì vậy nếu đã câu được cá to thì cố gắng mà phục vụ, mình làm dịch vụ mà, nên phải thỏa mãn các nhu cầu, thậm chí là các nhu cầu rất cao của KH. Cũng chính vì lý do này mà một số KH biết điểm yếu của NH là cần KH => tỏ thái độ kiêu, nhưng biết cách xoa diu và tạo ấn tượng tốt với KH ngay từ ban đầu cũng đã là thành công mỹ mãn rồi, có thể ngay từ đầu họ chưa có giao dịch vay tại đơn vị mình vì chưa thỏa mãn được nhu cầu của họ nhưng biết chờ đợi và biết chăm sóc => nhiều khi có được kết quả ngoài mong đợi

- Đối với tín dụng cá nhân, để kiếm KH thật sự có tiềm năng đối với Hà Nội và Tp Hồ Chí Minh cũng còn tương đối dễ, nhưng đối với các Thành phố và Tỉnh thành khác cùng tốc độ các ngân hàng mọc lên như nầm thì thì hơi khó,
ở các tỉnh ngoài, toàn thấy KH cạy cục NVTD ấy chứ, các ông bà tín dụng ở tỉnh mình toàn ngồi chơi mà hs chất cao như núi, đâu có vất vả bươn trải tiếp thị như mình ở dưới này đâu :(

ở các tỉnh ngoài, toàn thấy KH cạy cục NVTD ấy chứ, các ông bà tín dụng ở tỉnh mình toàn ngồi chơi mà hs chất cao như núi, đâu có vất vả bươn trải tiếp thị như mình ở dưới này đâu :(

Việc tiếp thị chắc chỉ có một số ngân hàng bán lẻ như ACB, Techcombank... nên không có gì là ngồi chơi hay bươn trải đâu,hihihi

Đối với sản phẩm vay tiêu dùng tín chấp, điều quan trọng nhất là gì ACE nhỉ???các bạn hãy đưa ra những kinh nghiệm nhé

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,413
Thành viên mới nhất
kyzsvncuao1333
Back
Bên trên