Chia sẻ kinh nghiệm thi vòng 1 tại ngân hàng SeaBank - tháng 9/2012

Chào tất cả các bạn !
Hôm vừa rồi ( 4/9/2012) mình mới đi thi test vòng 1 ở ngân hàng SeaB về ở 2 vị trí : Chuyên viên hỗ trợ tín dụng & Chuyên viên quan hệ khách hàng cá nhân.
Sau đây là 1 vài chia sẻ về đề thi.
Đề thi gồm 2 phần :
+ IQ : 10 câu - 20 phút
+ Kiên thức chuyên ngành 40 phút : - 20 câu trắc nghiệm đv vị trí Chuyên viên hỗ trợ tín dụng - câu hỏi về nghiệm vụ tín dụng, công chứng giấy tờ, quy trình tín dụng ............
- 10 câu trắc nghiệm & 1 bài tập với vị trí Chuyên viên quan hệ khách hàng cá nhân- câu hỏi tập trung về thanh toán quốc tế, cán cân thanh toán, chính sách kinh tế .... & 1 bài tập về lãi suất.
Nói chung đề thi cũng khá khó ( với mình ) . Toàn hỏi kiến thức chung chung.
Sau khi thi vòng này còn 1 vòng P/v ở chi nhánh và 1 vòng P/v với hội sở nữa là xong .
Đó là một vài cảm nhận của mình, chúc các bạn thi tốt !
:D

Hơ, hồi xưa mình nộp hồ sơ SeaBank, vòng 1 là sơ loại hồ sơ, v2 lại là PV, vòng 3 cũng là PV mới hay chứ :))

Nộp CV online nói chung là rất ảo, có những CV tự mình cảm thấy tâm đắc, chăm chút nội dung, chỉnh sửa hình thức cẩn thận (tất nhiên không làm thay đổi hàng cột), nhấn "send" xong hy vọng đầy mình;)), nhưng vẫn bị loại k thương tiếc:-<. Có những CV làm vội, sơ suất 1 vài lỗi cơ bản mà vẫn được gọi. Ảo đến nỗi thấy qua vòng lọc hồ sơ hay không là do hên xui:-<
Chuẩn luôn . Cv mình làm sai tùm lum mà người ta vẫn gọi :)

Bạn ơi cho mình hỏi, mình mới qua phần thi test ở Lê Lai, mai lên pv cug ở Lê lai, bạn có thể chia sẻ chút knghiem pv o seabank ko, thanks bạn.

Mình thi ngày hôm nay , 23.09.2013 tại đồng nai :
Hôm nay thi lý thuyết gồm 2 phần:
1. Trắc nghiệm IQ: 20 phút : 10 câu
Phần này 5 câu đầu toàn cộng, trừ, nhân , chia.
câu 6: Gió sinh ra từ đâu?
câu 7, 8, 9, 10 hỏi IQ kiểu cho dãy số:
ví dụ thôi nhé mình không nhớ rõ đề: cho dãy số 15, 30, 45, 90, 135,270,.?. điền vào "?"
2. Trắc nghiệm nghiệp vụ: 30 phút :20 câu, mỗi câu thường có 4 phương án trả lời.
Cũng không đánh đố gì.Mình nhớ một vài câu cho các bạn tham khảo
+ cho vay với 1 cá nhân tối đa là 15% của cái gì?
a.vốn tự có của khách hàng vay
b.vốn tự có của ngân hàng
c...
d...
+ cấp tín dụng là gì? ( không nhớ rõ đáp án)

+ thanh toán không dùng tiền mặt là gì? ( không nhớ rõ đáp án)

+ yếu tố nào quan trọng nhất khi cho vay với 1 KH:
a. tài sản đảm bảo
b. uy tín và lịch sử tín dụng
c. d ( không nhớ rõ )
+ ngày 23.09.2013 là ngày trả nợ của KH nhưng hôm đó vào chủ nhật , thì NH sẽ trích tiền từ KH trả cho NH vào hôm nào?
a. 22.09.2013
b. 24.09.2013
mình nhớ thế thôi, hôm nay không thấy thi liên quan đến L/C.

Phần 1: Thi IQ:
Tuy không dùng máy tính, nhưng không có ai để ý đâu. khuyên các bạn là những câu tính toán đầu cộng trừ,.. thì lấy
máy tính mà bấm. 3 câu cuối khó và rất khó nếu không đủ thời gian.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,528
Thành viên mới nhất
caiwinvn
Back
Bên trên