Chia sẻ câu chuyện đi PV ở 2 NH (COCC)

Mềnh xin cam kết câu chuyện sau đây là sự thật. :)
Mềnh mới ra trường cũng lon ton đi thi ngân hàng đua đòi với chúng bạn và học hỏi kinh nghiệm, trải nghiệm là chính. Mềnh là nam, tốt nghiệp đh chuyên ngành tài chính ngân hàng, ngoại hình và giao tiếp ok nên cũng khá tự tin. Trong 2 tuần gần đây mình đi PV ở 2 NH( ko tiện nói tên) đều lọt vào phòng cuối cùng nên cũng nhen nhóm hi vọng và suy nghĩ cần j COCC mới vào đc. NH thứ nhất hẹn pv 9h mềnh tới thì có khoảng 30 bạn khác cũng đang chờ pv( toàn nữ dễ thương thôi) hứa hẹn nam đc ưu tiên chăng?:-" ,ko các bạn à mềnh phải ngồi đợi tới 12h, đói ngu người vì chưa ăn sáng, hix, nhưng ko sao vì tương lai con em chúng ta nên ráng gồng@-). Trong lúc chờ đợi mình bắt đầu phát hiện điều bắt thường xảy ra, có 3 bạn( 2 nữ, 1 nam) cười nói rất vui vẻ với nhân viên ngân hàng và đem hs đi vào thằng nhân sự ko cần chờ như mình và 1 số bạn khác, tới đây là hiểu vấn đề rồi ha, mềnh cũng mặc kệ lỡ tới rồi vào pv cho biết, vào pv đc 5p mềnh cảm giác như độc thoại 1 mình dậy vì ms nhân sự hem muốn nghe nữa, phòng pv thì như cái chợ ồn ào kinh khủng( thiếu chuyên nghiệp) , tới đây là bắt đầu bực rồi mình đứng dậy xin phép ra về luôn trong sự ngỡ ngàng của ms nsu.[-(
NH thứ 2: phòng nhân sự làm việc rất chuyên nghiệp, nhiệt tình, a c dễ thương lắm mềnh
rất có cảm tình. Chiều nay pv vòng cuối, mềnh đã chuẩn bị rất kĩ, nhưng chuẩn bị tới lựot pv của mềnh thì nghe thông tin mật báo các vị trí đã đc "xếp gạch" hết rồi[-O​

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Các bạn ơi, định nghĩa dùm mình fairness là như thế nào không ?? :)

cuộc sống này không công bằng mà :D mà nếu công bằng còn đau khổ hơn ấy :D, cứ tự tin mình là nhân tài mà 8c vô lắm thì làm ăn được gì :D

Chịu thôi bạn ơi, biết sao bây giờ...đâu riêng vì tuyển dụng, tất cả mọi thứ đều vậy....
PS: Họ đăng tuyển dụng cho đúng quy trình, để sau này có gì xảy ra thì còn lôi biên bản, quy trình ra để đối chứng...chứ không thì cứ nhảy vô làm sao được

Mình cũng có được 1 cô trong ngân hàng chia sẻ:Đi thi thì 2 người đều bằng điểm nhau, phỏng vấn thì đều tốt nhưng người ta sẽ ưu tiên ai có người thân làm việc trong ngân hàng hơn vì những người đó có gì thắc mắc, khó khăn thì có người thân chỉ bảo, trợ giúp hay có gì không hiểu thì cũng dễ dàng để hỏi người thân hơn!

cố gắng lên bạn ơi 1 năm k vào được NH thì 2 năm sẽ vào được NH miễn là bạn còn đam mê còn nhiệt để thi

nam cuoi roi nghe may cai tin nay ma nan luon lai ko thong minh, noi bat gi nua
ko biet m di ve dau nua
lai gia nhap vao hang ngu that nghiep thi chan lam

:(, haiz, từ trước đến nay mình vẫn nghĩ là ko cần COCC vẫn có thể được, vậy mà...

Mềnh xin cam kết câu chuyện sau đây là sự thật. :)
Mềnh mới ra trường cũng lon ton đi thi ngân hàng đua đòi với chúng bạn và học hỏi kinh nghiệm, trải nghiệm là chính. Mềnh là nam, tốt nghiệp đh chuyên ngành tài chính ngân hàng, ngoại hình và giao tiếp ok nên cũng khá tự tin. Trong 2 tuần gần đây mình đi PV ở 2 NH( ko tiện nói tên) đều lọt vào phòng cuối cùng nên cũng nhen nhóm hi vọng và suy nghĩ cần j COCC mới vào đc. NH thứ nhất hẹn pv 9h mềnh tới thì có khoảng 30 bạn khác cũng đang chờ pv( toàn nữ dễ thương thôi) hứa hẹn nam đc ưu tiên chăng?:-" ,ko các bạn à mềnh phải ngồi đợi tới 12h, đói ngu người vì chưa ăn sáng, hix, nhưng ko sao vì tương lai con em chúng ta nên ráng gồng@-). Trong lúc chờ đợi mình bắt đầu phát hiện điều bắt thường xảy ra, có 3 bạn( 2 nữ, 1 nam) cười nói rất vui vẻ với nhân viên ngân hàng và đem hs đi vào thằng nhân sự ko cần chờ như mình và 1 số bạn khác, tới đây là hiểu vấn đề rồi ha, mềnh cũng mặc kệ lỡ tới rồi vào pv cho biết, vào pv đc 5p mềnh cảm giác như độc thoại 1 mình dậy vì ms nhân sự hem muốn nghe nữa, phòng pv thì như cái chợ ồn ào kinh khủng( thiếu chuyên nghiệp) , tới đây là bắt đầu bực rồi mình đứng dậy xin phép ra về luôn trong sự ngỡ ngàng của ms nsu.[-(
NH thứ 2: phòng nhân sự làm việc rất chuyên nghiệp, nhiệt tình, a c dễ thương lắm mềnh
rất có cảm tình. Chiều nay pv vòng cuối, mềnh đã chuẩn bị rất kĩ, nhưng chuẩn bị tới lựot pv của mềnh thì nghe thông tin mật báo các vị trí đã đc "xếp gạch" hết rồi[-O<, hụt hẵng vô cùng, như 1 nhát dao đâm sau lưng chiến sĩ với tinh thần chiến đấu đang lên rất cao. Mất tinh thần mềnh bước vào pv như người vô hồn. Bước ra khỏi phòng pv với nhụt khí tràn ngập trong suy nghĩ, leo lên xe làm 1 phát về tới nhà mà ko biết tại sao mềnh về tới nhà đc nữa? Kết luận của mềnh là 8C thật lợi hại ( con của các cụ cả cần chiếu cố):)]^:)^.
Câu hỏi : vậy họ tổ chức để thi cử pv để làm gì? tl giúp mềnh ha.
Mình chia sẽ câu chuyện bản thân hi vọng sẽ có ích cho các bạn, mong mọi người hãy giữ vững lòng tin khi có qd thi vào ngân hàng, có COCC nhưng ko fai tất cả, ở đâu cũng có tiêu cực ít hay nhiều thôi nhưng vẫn có cơ hội cho bạn nếu bạn có năng lực và kiên nhẫn.
SV đi xin việc là 1 cuộc cách mạng vô sản, chúng ta ko mất gì hết ngoài sự xiềng xích:-*
Mềnh sẽ fighting to die để thực hiện giấc mơ còn giang dỡ.
Chúc diễn dàn ub ngày càng lớn mạnh và sức khỏe đến tất cả các bạn(lấy sức chiến đấu):)

thứ nhất mình nghĩ bạn nên nói tên những ngân hàng đó ra để mọi người trên diễn đàn biết, biết đâu lại có cán bộ cấp cao của ngân hàng đó được biết để chấn chỉnh lại công tác tuyển dụng.
Thứ 2, mình nghĩ bạn không nên suy nghĩ tiêu cực quá:)>-Mỗi đợt tuyển dụng ngoài kiến thức tốt của mình ra thì yếu tố may mắn cũng rất quan trọng (vì đợt tuyển dụng nào cũng thường có COCC chen vào, hoặc những đứa chạy tiền, nếu những đối tượng này ít thì cơ hội cho những bạn tự lực cánh sinh nhiều hơn, nếu tuyển vài người mà gặp vài vị trí COCC thì mình cũng ngậm ngùi chấp nhận thôi). Mình đã thi khá nhiều ngân hàng và nhận thấy, mỗi đợt thi tuyển thì chỉ có một vài suất dành cho COCC thôi, VD: tuyển 5 thì COCC cũng chỉ xin được 2 là cũng (bạn thử nghĩ liệu giám đốc có dám xin một lúc cho 5 người không<:p chai mặt lắm cũng xin được cho đặc cách một vài suất thôi, nên những suất còn lại là cơ hội cho anh em mình đó. Đó là cơ hội để vào, còn vào được, liệu có đủ khả năng chịu áp lực từ mọi đối tượng trong cơ quan để bám trụ lại đc hay không nữa cũng là 1 vấn đề. Nếu vào gặp giám đốc tốt, các anh chị nhân viên cũ tình cảm thì còn dễ thở, chứ gặp môi trường bon chen, đấu đá thì trụ lại được cũng dễ đứt mạch máu não hoặc hao tổn sinh lực:D.
Tóm lại mình nghĩ bạn đã có kiến thức, có ngoại hình, khả năng giao tiếp=> đủ tố chất, và yêu cầu để làm 1 NV ngân hầng rồi. Tự tin thi cử và tiếp tục chiến đấu đi nhé:)>-chúc bạn gặp nhiều may mắn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,233
Thành viên mới nhất
davinamartin
Back
Bên trên