Chia sẻ câu chuyện đi PV ở 2 NH (COCC)

Mềnh xin cam kết câu chuyện sau đây là sự thật. :)
Mềnh mới ra trường cũng lon ton đi thi ngân hàng đua đòi với chúng bạn và học hỏi kinh nghiệm, trải nghiệm là chính. Mềnh là nam, tốt nghiệp đh chuyên ngành tài chính ngân hàng, ngoại hình và giao tiếp ok nên cũng khá tự tin. Trong 2 tuần gần đây mình đi PV ở 2 NH( ko tiện nói tên) đều lọt vào phòng cuối cùng nên cũng nhen nhóm hi vọng và suy nghĩ cần j COCC mới vào đc. NH thứ nhất hẹn pv 9h mềnh tới thì có khoảng 30 bạn khác cũng đang chờ pv( toàn nữ dễ thương thôi) hứa hẹn nam đc ưu tiên chăng?:-" ,ko các bạn à mềnh phải ngồi đợi tới 12h, đói ngu người vì chưa ăn sáng, hix, nhưng ko sao vì tương lai con em chúng ta nên ráng gồng@-). Trong lúc chờ đợi mình bắt đầu phát hiện điều bắt thường xảy ra, có 3 bạn( 2 nữ, 1 nam) cười nói rất vui vẻ với nhân viên ngân hàng và đem hs đi vào thằng nhân sự ko cần chờ như mình và 1 số bạn khác, tới đây là hiểu vấn đề rồi ha, mềnh cũng mặc kệ lỡ tới rồi vào pv cho biết, vào pv đc 5p mềnh cảm giác như độc thoại 1 mình dậy vì ms nhân sự hem muốn nghe nữa, phòng pv thì như cái chợ ồn ào kinh khủng( thiếu chuyên nghiệp) , tới đây là bắt đầu bực rồi mình đứng dậy xin phép ra về luôn trong sự ngỡ ngàng của ms nsu.[-(
NH thứ 2: phòng nhân sự làm việc rất chuyên nghiệp, nhiệt tình, a c dễ thương lắm mềnh
rất có cảm tình. Chiều nay pv vòng cuối, mềnh đã chuẩn bị rất kĩ, nhưng chuẩn bị tới lựot pv của mềnh thì nghe thông tin mật báo các vị trí đã đc "xếp gạch" hết rồi[-O​

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Trả lời : tổ chức thi pv để hợp thức hóa mấy COCC vào NH :D
đùa thôi.....bạn đừng bi quan quá, dĩ nhiên ở VN chuyện COCC là chuyện muôn thủa rồi....nhưng mình nghĩ hệ thống NHTM trong tương lai sẽ sàng lọc chặt chẽ để phát triển bền vững ..

Chia sẻ với bạn như thế, bạn đừng vì thế mà mất niềm tin, vẫn còn nhiều NH sẵn sàng đón nhân tài mà.....nhưng trước hết phải xem mình có tài k đã :D

HÌnh như không được dùng chữ màu đỏ

Xem bài bạn này, nhớ đến vừa rồi mình thi Vietinbank.

Ngay từ lúc nộp hồ sơ, đến khi làm test, rồi cả đến khi phỏng vấn đều nghe người ta nói là "10 vị trí tín dụng bên chi nhánh tp HCM này đều đã có cơ cấu hết rồi, mình nộp cho vui chứ chắc không đậu đâu!"
Mà thế thì đã sao? Đi thi thì cứ thi thôi, việc gì phải suy nghĩ đến điều đó chứ? Nếu có thực lực mà người ta không nhận thì đó là 1 sai lầm của họ, còn nếu bản lĩnh mình không có thì đi cọ sát cho biết, quan tâm mấy cái đó làm gì.
Nói thật mình chẳng thèm quan tâm ba cái tin đồn vớ vẩn đó, từ khi làm test cho đến khi phỏng vấn mình đều chẳng để ý tới nó.

-->> Kết quả: đã đậu vào Vietinbank chi nhánh TP HCM

Đừng để tâm lí ảnh hưởng đến hiệu quả công việc, chỉ vì vài tin đồn mà mất tinh thần thì có rớt cũng là điều tất yếu thôi.

PS: Mình học ĐH Ngoại Thương ngành Kinh Tế Đối Ngoại, không dính dáng đến tài chính nhé. \m/ Người không biết có khi lại nghĩ mình được cơ cấu vào. HaHaHa!!!!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Có thể ngân hàng bạn chọn nó như thế thôi, tôi cũng đi phỏng vấn thấy bình thường, quan trọng là hồ sơ của bạn có thực sự ấn tượng không? còn nếu ngân hàng đó mà như thế thì tôi cũng chẳng ham làm chỗ đó, hơn nữa những vị trí dễ vào thì dễ out lắm, đó là sự thật, chúng ta nên tự tin lên, tôi học trái nghành, tiếng anh tự học, đi phỏng vấn chẳng mang theo một mảnh giấy nào, nhưng cái chính là tôi học được rằng chúng ta quên đi nhu cầu của nhà tuyển dụng, phải cho nhà tuyển dụng thấy điểm nổi bật của mình, tôi còn chẳng được m65, chẳng được 58kg, thế mà vẫn được gọi đó thôi? Nếu bạn nghĩ tôi là 8C thì nhầm nhé, bố mẹ tôi nông dân cả, chẳng ai quen ở HN luôn...một ngân hàng cho dù có cơ cấu thế nào đi nữa thì cũng không thể có 100% 8C được, đó là nhận xét của tôi...Người ta đủ thông minh để hiểu một bộ máy sẽ vận hành tốt dưới trí tuệ của những người thông minh, chứ không phải là 8C hay thứ gì khác...

Jojino hôm nay "nóng" hơn mức bình thường hay sao ấy. Chắc là tại thời tiết đó mà. Đồng ý là bản thân nỗ lực để mong có sự đền đáp của số phận. Nhưng ko phải lúc nào cũng được đền đáp như mong muốn đâu. Tớ thấy ý của của bạn và của bạn chủ thớt đều có ý đúng cả, chẳng có ai là sai hết. Bây giờ VN mình đang thời kì quá độ, ko thể tránh khỏi những sự việc như trên được đâu. Nói chung, ai nỗ lực được thì cứ nỗ lực, ai vận dụng được thì hãy mặc họ vận dụng. Mỗi người có 1 con đường khác nhau để dẫn đến cùng 1 cái đích. Và mỗi người lại có những ưu điểm của mình để mà vận dụng thôi.

Chẳng quan tâm, có 8C thì cũng phải học, cũng phải làm...^#(^...8C thì cũng phải dùng cái đầu...:-*

Đúng rồi đấy, nghĩ thoáng hơn ra chút nào. Ai có chứng chỉ COCC hay QBNV thì họ cứ xài. Còn những ai ko có chứng chỉ đó thì động viên nhau cùng nỗ lực và tự đi bằng chính đôi chân của mình thôi. Mọi người nên hi vọng 1 tương lai gần là môi trường tuyển dụng ở VN sẽ minh bạch hơn và công bằng hơn như các nước phát triển thì hơn.
Mà xin lỗi chứ tớ nói thật, làm ngành kinh tế của chúng ta thì tốt nhất là nên làm quen trước với cái từ unfairplay dần đi là vừa. Không có thì cũng chả gọi là kinh tế đâu ạ. Tớ hỏi mọi người, nền kinh tế VN công khai và minh bạch được bao nhiêu phần trăm ????

Những bạn đang kêu ca bất công khi thi tuyển mà các vị trí đã được cơ cấu cả thì thử trả lời 1 câu hỏi xem: Nếu sau này mình cũng làm sếp tổng, mình có quyền đưa con cháu mình vào thì bạn có làm hay không?
Bản thân mình nghĩ nếu mình có cái quyền ấy thì mình sẽ nâng đỡ con cháu mình, thậm chí là cả con cháu của nhưng người "có khả năng lên cao" để sau này khi mình hết thời, họ lên, mình vẫn có suất cho cháu chắt chút chít nhà mình
Suy nghĩ cá nhân thôi

Xem bài bạn này, nhớ đến vừa rồi mình thi Vietinbank.

Ngay từ lúc nộp hồ sơ, đến khi làm test, rồi cả đến khi phỏng vấn đều nghe người ta nói là "10 vị trí tín dụng bên chi nhánh tp HCM này đều đã có cơ cấu hết rồi, mình nộp cho vui chứ chắc không đậu đâu!"
Mà thế thì đã sao? Đi thi thì cứ thi thôi, việc gì phải suy nghĩ đến điều đó chứ? Nếu có thực lực mà người ta không nhận thì đó là 1 sai lầm của họ, còn nếu bản lĩnh mình không có thì đi cọ sát cho biết, quan tâm mấy cái đó làm gì.
Nói thật mình chẳng thèm quan tâm ba cái tin đồn vớ vẩn đó, từ khi làm test cho đến khi phỏng vấn mình đều chẳng để ý tới nó.

-->> Kết quả: đã đậu vào Vietinbank chi nhánh TP HCM

Đừng để tâm lí ảnh hưởng đến hiệu quả công việc, chỉ vì vài tin đồn mà mất tinh thần thì có rớt cũng là điều tất yếu thôi.

PS: Mình học ĐH Ngoại Thương ngành Kinh Tế Đối Ngoại, không dính dáng đến tài chính nhé. \m/ Người không biết có khi lại nghĩ mình được cơ cấu vào. HaHaHa!!!!!
Hay, bạn nói rất chuẩn! Nothing is impossible, cứ ngồi đấy mà lo hão, thà tự tìm hiểu mình còn thiếu j mà người ta k tuyển rồi bổ sung còn hơn :D

chuyện bình thường thôi bạn ạ, bầu trời vn ở đâu cũng thế, đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở.......hi

hơi thắc mắc 1 điều, cái thứ 2 nếu cậu đã nhận xét là chuyên nghiệp thì cứ vững tin chứ, đừng nghe tin mật báo, mà không biết nguồn đâu nữa..
dù thế nào vô đc vòng cuối 2 NH bự là cũng dữ rồi,

Có thể ngân hàng bạn chọn nó như thế thôi, tôi cũng đi phỏng vấn thấy bình thường, quan trọng là hồ sơ của bạn có thực sự ấn tượng không? còn nếu ngân hàng đó mà như thế thì tôi cũng chẳng ham làm chỗ đó, hơn nữa những vị trí dễ vào thì dễ out lắm, đó là sự thật, chúng ta nên tự tin lên, tôi học trái nghành, tiếng anh tự học, đi phỏng vấn chẳng mang theo một mảnh giấy nào, nhưng cái chính là tôi học được rằng chúng ta quên đi nhu cầu của nhà tuyển dụng, phải cho nhà tuyển dụng thấy điểm nổi bật của mình, tôi còn chẳng được m65, chẳng được 58kg, thế mà vẫn được gọi đó thôi? Nếu bạn nghĩ tôi là 8C thì nhầm nhé, bố mẹ tôi nông dân cả, chẳng ai quen ở HN luôn...một ngân hàng cho dù có cơ cấu thế nào đi nữa thì cũng không thể có 100% 8C được, đó là nhận xét của tôi...Người ta đủ thông minh để hiểu một bộ máy sẽ vận hành tốt dưới trí tuệ của những người thông minh, chứ không phải là 8C hay thứ gì khác...
chia sẻ của anh này nghe mà ấm lòng... cho Yh làm quen anh ơi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back