ACB tuyển thực tập sinh Toàn quốc [19/11]

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
mình học trường thuộc khối ktế nè, điểm tk trên 8 nè, nhưng ko thuộc mấy trg trên => ko đc ứng tuyển, theo bạn thì cái này có fải fân biệt ko? cứ đường đường chính chính thi công khai xem ai giỏi thì vào, mà bạn fải xem chtrình thời sự tối nay mới thấm đc
- không phải chuyện phân biệt đối xử hay không nhưng tớ nói đơn cử như techcombank không hề ghi rõ trường nào được ứng tuyển trường nào không nhưng sau vòng phỏng vấn sơ loại thì các trường không phải 5 trường đại học như ACB nêu cũng đâu có ai .
- Còn tớ cũng đi tìm hiểu 1 số trường dân lập thì quả thực có 1 số trường dân lập họ đang cố gắng nỗ lực đưa chất lượng lên mức tốt tương đương các truong công lập top trên ( em tớ học dân lập này ,nó học còn áp thời gian nhiều hơn tớ ) còn 1 số trường dân lập thì quả thật quá khiến tớ băn khoăn không nói là nghi ngờ ,
- Tớ nhớ năm đầu tiên tớ ra siêu thi mua cái usb khuyến mại giá tốt cho tân sinh viên thì có 2 bạn tân sinh viên 1 trường dân lập cầm giấy báo đỗ đến nhưng nhân viên họ không cho mua vì trường bạn không thuộc diện hưởng ( chuyện thật 100% không hề bịa đặt )

---------- Post added 03-11-2011 at 12:29 AM ----------

các anh chị cho em hỏi mục "Điểm trung bình các năm học chuyên ngành" ghi ntn?
Hiện tại em mới có điểm 1 môn chuyên ngành, còn đâu toàn môn đại cương và cơ sở ngành, trong bảng điểm lai ghi gộp, ko ghi rõ đâu là môn đại cương và đâu là cơ sở ngành, liệu ghi điểm TB 3 năm học đầu có được ko ạ
tớ nghĩ là điểm Trung bình chung học tập bạn à ,chứ 1 kì học 1 môn chuyên ngành làm sao mà biết được kĩ

Không phải ghi cái đó nếu có bảng điểm kèm theo,cứ táng cái bảng điểm vào là hết băn khoăn:)

Bảng điểm xin được mà, chỉ phải cái là đợi 1 tuần, còn mình hết 1 tuần lên vẫn chưa có, đợi thêm 1 tuần nữa mới có.
Giấy giới thiệu cũng xin đc rồi, nhưng, lại nhưng, trg chỉ cấp 1 giấy giới thiệu. Bó tay nhỉ, nhỡ xin giới thiệu cho ACB, rồi tạch, nộp chỗ khác mà cũng yêu cầu giấy giới thiệu thì cũng tạch luôn.

vậy thì phải làm sao đây

đúng hic tớ cũng học ở HVNH. xin bảng điểm thì được nhưng chỉ có một cái
mình foto rùi công chứng có được không nhỉ

---------- Post added 03-11-2011 at 05:19 AM ----------

Chào các bạn ^^
Năm ngoái, mình cũng đã từng thực tập ở ACB nên mình có môt số điều muốn chia sẻ với các bạn.
ACB yêu cầu các bạn ở khu vực TP.HCM và HN phải có tổng kết từ 7.0 trở lên (đây là điểm tổng kết 6 học kỳ của 3 năm học đầu, học kỳ 7 các bạn vẫn chưa có kết quả nên ko tính), vì vậy sau vòng sơ loại hồ sơ, hầu hết các bạn có tổng kết trên 7.0 đều được gọi phỏng vấn.
Khi phỏng vấn tuyển sinh viên thực tập, chủ yếu là hỏi về bản thân bạn và 1 số hiểu biết chung về ngân hàng nên các bạn đừng căng thẳng nhé ^^
Theo mình biết thì năm ngoái, khoảng 90% sinh viên đi phỏng vấn sẽ được thông báo trúng tuyển thực tập. Và mỗi trường ACB sẽ có thời gian bắt đầu thực tập khác nhau.
chị ơi thế ACB yêu cầu giây giới thiệu và bảng điểm nhưng chỉ trường chỉ cấp cho 1 cái thôi ạ, hơn nữa tính đến thời điểm này thì chưa có giấy giới thiệu thực tập của trường chị ah. hay mình nộp giấy chứng nhận sinh viên chị nhỉ. thanks chị nhiu

---------- Post added 03-11-2011 at 05:25 AM ----------

hicccccc bảng điểm và giấy giới thiệu chỉ có 1 cái lỡ không được thì sao ạ
hơn nữa giấy giới thiệu đến thời điểm hiện tại thì trường chưa cấp chị ah
hic. giải đáp thắc măc cho e với ah
thanks U
Chào các bạn ^^
Năm ngoái, mình cũng đã từng thực tập ở ACB nên mình có môt số điều muốn chia sẻ với các bạn.
ACB yêu cầu các bạn ở khu vực TP.HCM và HN phải có tổng kết từ 7.0 trở lên (đây là điểm tổng kết 6 học kỳ của 3 năm học đầu, học kỳ 7 các bạn vẫn chưa có kết quả nên ko tính), vì vậy sau vòng sơ loại hồ sơ, hầu hết các bạn có tổng kết trên 7.0 đều được gọi phỏng vấn.
Khi phỏng vấn tuyển sinh viên thực tập, chủ yếu là hỏi về bản thân bạn và 1 số hiểu biết chung về ngân hàng nên các bạn đừng căng thẳng nhé ^^
Theo mình biết thì năm ngoái, khoảng 90% sinh viên đi phỏng vấn sẽ được thông báo trúng tuyển thực tập. Và mỗi trường ACB sẽ có thời gian bắt đầu thực tập khác nhau.
Năm ngoái, mình được 2 ngân hàng gọi đi thực tập là ACB và Techcombank, ACB bắt đầu thực tập từ tháng 12 còn Techcombank ra tết mới thực tập – ko trùng với kế hoạch báo cáo chuyên đề tốt nghiệp của trường nên mình đã chọn ACB (mặc dù trước khi đi thực tập, mình đã được nghe rất nhiều các anh chị đi trc nói xấu về ACB như bóc lột triệt để, lương thấp…).
Sau khi bạn được thông báo trúng tuyển thực tập, ACB sẽ có 1 ngày hẹn các bạn đến trung tâm đào tạo để giới thiệu chung về ACB và phát thẻ sinh viên thực tập cho các bạn. Khoảng 1 tuần sau các bạn sẽ được thông báo về vị trí thực tập và chi nhánh thực tập. Và khoảng 1 tuần sau bạn sẽ bắt đầu 3 tháng thực tập đầy thú vị^^
Trong thời gian thực tập ở ACB mình đã học hỏi được rất nhiều điều. Mình thực tập vị trí chuyên viên quan hệ khách hàng doanh nghiệp. Ah, về môi trường thực tập và bạn có học hỏi được nhiều hay ko tùy thuộc vào chính bạn, vào anh/chị trực tiếp quản lý bạn và môi trường chi nhánh bạn thực tập. Tuy ACB có văn hóa làm việc chung cho toàn hệ thống, nhưng với mỗi chi nhánh khác nhau sẽ có những đặc thù riêng. Mình rất may mắn vì chị trực tiếp hướng dẫn mình là một người rất nhiệt tình và tốt bụng. Thời gian đầu thực tập, mình cảm thấy rất chán vì khi đến ngân hàng, phần lớn thời gian các anh chị đưa cho mình một chồng tài liệu dày và nhiệm vụ của mình là ngồi đọc.
Sau 1 tuần, chị hướng dẫn mình cho mình đi gặp khách hàng cùng chị, mình học hỏi được rất nhiều thứ, như khi mình hỏi khách hàng không trả lời thì mình không được khó chịu hay phật lòng vì thái độ bất lịch sự đó mà vẫn phải vui vẻ,…Hì,nhân viên tín dụng hay ra ngoài nhiều nên nhiều lúc, trong lúc đi tìm nguồn khách hàng, chị ấy rủ mình đi uống cà phê cho thoải mái đầu óc, 1 việc mình rất cảm kích là trong khi ngồi uống cà phê, chị ấy chia sẻ cho mình những kinh nghiệm làm việc rất bổ ích, những khó khăn mà chị ấy đã gặp và chị ấy kể cho mình nghe môi trường làm việc ở ACB như thế nào. Sau khi mình kết thúc thời gian thực tập thì chị ấy cũng xin nghỉ việc. Chị kể với mình là sau thời gian làm việc ở ACB, tuy chị cũng học được nhiều thứ nhưng chị cũng bị mất rất nhiều thứ. Chị cảm thấy quá mệt mỏi vì công việc nhiều áp lực mà lương lại ko xứng đáng với công sức mình đã bỏ ra và chị muốn thay đổi môi trường làm việc, vì vậy chị đã xin nghỉ việc. Chị cũng khuyên mình là không nên làm việc ở ACB.
Sau khi kết thúc thời gian thực tập, ACB sẽ tổ chức 1 đợt tuyển dụng dành cho sinh viên thực tập dựa vào kết quả đánh giá của trưởng đơn vị (Giám đốc PGD/Chi nhánh). Các bạn sẽ được làm bài test trên máy tính (IQ, Anh văn và nghiệp vụ), kết quả làm bài test sẽ có ngay. Nếu bài test của bạn đạt trên 50% thì khả năng bạn được gọi đi phỏng vấn là rất cao. Sau khi phỏng vấn, ngân hàng sẽ thông báo kết quả cho các bạn trúng tuyển ^^ Từ khi mình tốt nghiệp đến giờ cũng đã 5 tháng. Mình đã ko chọn ACB là nơi để mình khởi đầu vì thật sự thì mình không thích môi trường làm việc ở đó lắm. Sau một thời gian xin việc cũng như làm việc ở ngân hàng, mình nhận ra cuộc sống luôn chứa đựng sự bất công, luôn có những thứ không thể rõ ràng được. ACB, MSB (Maritime Bank) và một số ngân hàng khác đều có những câu chuyện tiêu cực mà những người bạn của mình kể lại rất nhiều. Nhưng mình nghe chỉ để biết vậy thôi, mình cũng chưa tận mắt chứng kiến nên mình ko khẳng định với các bạn là các ngân hàng đó tiêu cực hay các bạn đừng xin việc ở ngân hàng đó. Bởi vì mỗi ngân hàng đều có những cái hay cái dở riêng ^^
Hì, bây giờ mình đang muốn cố gắng hết sức mình để làm việc thật tốt và để xây dựng 1 ngân hàng ngày càng lớn mạnh hơn nữa, mình rất yêu quý ngân hàng đó vì ngân hàng này đã cho mình niềm tin là cuộc sống vẫn luôn công bằng ^^ Quy trình tuyển dụng của MB rất nghiêm túc, chặt chẽ và minh bạch. Hì, nếu các bạn cũng thích ngân hàng Quân Đội (Military Bank) thì mình rất hy vọng các bạn sẽ trở thành đồng nghiệp của mình ^^
Thân chúc các bạn hoàn thành tốt thời gian thực tập và bảo vệ khóa luận tốt nghiệp thành công nhé ^^

-----
Chỉ bôi đậm và dùng màu sắc khi cần thôi bạn nhé

Mình nghĩ yêu cầu là quyền của nhà tuyển dụng... Dù như thế có phần hơi bất công một phần sinh viên, nhưng công sức học 12 năm để vào các trường trên cũng không phải là chuyện dễ. Dù sao mọi người cũng nên nộp đơn thử, nếu có một hồ sơ ấn tượng mình nghĩ cơ hội cũng không ít đâu :)

Bảng điểm xin được mà, chỉ phải cái là đợi 1 tuần, còn mình hết 1 tuần lên vẫn chưa có, đợi thêm 1 tuần nữa mới có.
Giấy giới thiệu cũng xin đc rồi, nhưng, lại nhưng, trg chỉ cấp 1 giấy giới thiệu. Bó tay nhỉ, nhỡ xin giới thiệu cho ACB, rồi tạch, nộp chỗ khác mà cũng yêu cầu giấy giới thiệu thì cũng tạch luôn.

Bạn xin được giấy giới thiệu chưa? cái này có vẻ hơi khó vì cần chữ ký của Giám đốc hoặc phó GD HV :(

m bít thông tin ACB tuyển thực tập trc khi trên nì có,mún đăng bài nhưng mà hệ thống báo "bạn không có đủ quyền hạn ...." cái j j đóa,chả hỉu :(

Ghét vụ bị phân biệt đối xử. Bất công, mình nghỉ học ở đâu cũng vậy tùy theo thái độ học tập của sinh viên thôi chứ.

m bít thông tin ACB tuyển thực tập trc khi trên nì có,mún đăng bài nhưng mà hệ thống báo "bạn không có đủ quyền hạn ...." cái j j đóa,chả hỉu :(

Bạn Ngơ siêu nhân và một số bạn quản trị viên bây giờ đăng bài và update tin tức, những ngày đầu mình cũng lấy tin tức từ hiệp hội NHVN vnba.org.vn và 1 số trang khác, bây giờ đăng bài có quy củ hơn và có một bài viết rồi đó ( mình không nhớ link) bạn là thành viên cũng như mình và hơn 31.000 member hãy xây dựng web vững mạnh hơn bằng nhiều cách khác nhau.OK

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,723
Thành viên mới nhất
westfranzec54