Xin tư vấn về khách hàng có nợ nhóm 2

ngocle0412

Verified Banker
Khách hàng của mình theo mình đánh giá thì khá là tốt, chỉ vướng ở điều kiện là có lịch sử nợ chậm trả và bị liệt vào nợ nhóm 2, được khuyến cáo là không nên cho vay.
Vậy, cho mình hỏi một chút:
1. Nợ nhóm 2 sau bao nhiêu lâu kể từ ngày trả hết khoản nợ đó thì sẽ được xóa trên CIC
2. Có anh em nào trong diễn đàn xử lý được vụ này không ạ.(Khu vực Hà Nội)

Theo em vụ lưu vết 3 năm là đối với nợ xấu (Nhóm 3 trở đi) thôi ạ, chứ nợ quá hạn nhóm 2 thì đa số ở các Ngân hàng, nếu sau 3 tháng trả đầy đủ (hoặc thanh lý hồ sơ), được đưa trở về nhóm 1, NH sẽ báo cáo lên CIC là sạch rồi.

Ý kiến của các bạn là đúng tuy nhiên nếu mình không yêu cầu Ngân hàng xóa thông tin nợ nhóm 2 thì có trường hợp Ngân hàng không tự xử lý và thông tin vẫn lưu trên CIC.

bạn xem KH nợ nhóm 2 ở ngân hàng nào, hỏi KH sao lại có nợ nhóm 2, và kêu KH in sao kê khoản nợ nhóm 2 của ngân hàng đã từng vay , để xem lịch sử đóng gốc lãi của KH thế nào, rồi ra quyết định

Khách hàng của mình theo mình đánh giá thì khá là tốt, chỉ vướng ở điều kiện là có lịch sử nợ chậm trả và bị liệt vào nợ nhóm 2, được khuyến cáo là không nên cho vay.
Vậy, cho mình hỏi một chút:
1. Nợ nhóm 2 sau bao nhiêu lâu kể từ ngày trả hết khoản nợ đó thì sẽ được xóa trên CIC
2. Có anh em nào trong diễn đàn xử lý được vụ này không ạ.(Khu vực Hà Nội)
Bên mình xử lý dc nếu khác hàng có lịch sử nợ nhóm 2,3,4. Tuy nhiên, tại thời điểm trình KH ko còn dư nợ đó. Và tính tới thời điểm trình hồ sơ phải dc trên 12 tháng.
Nếu không thỏa mãn điều kiện trên: Sẽ trình ngoài sản phẩm!!

Nợ nhóm 2 thì sau 3 tháng với khoản vay ngắn hạn; 6 tháng với khoản vay TDh là sẽ hết lưu vết.
tuy nhiên bạn nên xem xét kỹ lại KH, nhiều NH có cách xếp hạng NQH ko theo tuổi nợ.
còn KH có NQH, yêu cầu KH cung cấp sổ phụ tk và bản giải trình nhóm nợ tại NH cũ, xem xét mức độ, thời gian và Nguyên nhân NQH có hợp lý hay ko?
Thân!

Các bạn cho mình hỏi thêm là trong trường hợp khách hàng vay theo hạn mức tín dụng, giờ muốn giải ngân thêm (trong hạn mức) thì tình huống này cách giải quyết có gì khác không nhỉ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên