Xin tư vấn về khách hàng có nợ nhóm 2

ngocle0412

Verified Banker
Khách hàng của mình theo mình đánh giá thì khá là tốt, chỉ vướng ở điều kiện là có lịch sử nợ chậm trả và bị liệt vào nợ nhóm 2, được khuyến cáo là không nên cho vay.
Vậy, cho mình hỏi một chút:
1. Nợ nhóm 2 sau bao nhiêu lâu kể từ ngày trả hết khoản nợ đó thì sẽ được xóa trên CIC
2. Có anh em nào trong diễn đàn xử lý được vụ này không ạ.(Khu vực Hà Nội)

Khách hàng của mình theo mình đánh giá thì khá là tốt, chỉ vướng ở điều kiện là có lịch sử nợ chậm trả và bị liệt vào nợ nhóm 2, được khuyến cáo là không nên cho vay.
1. Nợ nhóm 2 sau bao nhiêu lâu kể từ ngày trả hết khoản nợ đó thì sẽ được xóa trên CIC
================================
1- Nợ nhóm 2 nếu < 5 triệu thì xem như có thể tha và cho vay được ( Với ngân hàng mình), Nếu khách hàng nợ > 5 triệu, khách hàng trả nợ được rồi, thì tình từ thời điểm khách gạch nợ 3-5 năm trên CIC sẽ không còn lịch sử nợ xấu của khách hàng nữa.
2- Nghe nói có thể " che" được, nhưng mình chưa thử bao giờ vì sợ rủi ro cho bản thân sau này nếu có kiện cáo :))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bạn xem lại xem khoản nợ nhóm 2 đó phát sinh ở bank nào nếu là Vietcombank hay BIDV thì là do hệ thống xếp hạng của 2 TCTD này (phân loại nợ theo điều 7) => xin xác nhận của TCTD là KH không phát sinh trậm chả gốc + lãi trong suốt thời gian quan hệ tín dụng
ví dụ như: nếu KH bị xếp hạng BBB tại 2 TCTD trên thì các khoản vay mới sẽ được tự động phân loại nợ nhóm 2 luôn
Còn nếu là nợ nhóm 2 thật thì bạn nên tìm hiểu nguyên nhân quá hạn là gì?
Thông tin trên CIC sẽ lưu vết trong 3 năm
Nếu KH thực tốt như đánh giá của bạn theo mình nghĩ bạn cứ nên báo cáo trực tiếp vấn đề khi trình hồ sơ (nếu được ngoại lệ), còn nếu là quy chế của NH thì không nên làm hồ sơ này nữa

Bạn xem lại xem khoản nợ nhóm 2 đó phát sinh ở bank nào nếu là Vietcombank hay BIDV thì là do hệ thống xếp hạng của 2 TCTD này (phân loại nợ theo điều 7) => xin xác nhận của TCTD là KH không phát sinh trậm chả gốc + lãi trong suốt thời gian quan hệ tín dụng
ví dụ như: nếu KH bị xếp hạng BBB tại 2 TCTD trên thì các khoản vay mới sẽ được tự động phân loại nợ nhóm 2 luôn
Còn nếu là nợ nhóm 2 thật thì bạn nên tìm hiểu nguyên nhân quá hạn là gì?
Thông tin trên CIC sẽ lưu vết trong 3 năm
Nếu KH thực tốt như đánh giá của bạn theo mình nghĩ bạn cứ nên báo cáo trực tiếp vấn đề khi trình hồ sơ (nếu được ngoại lệ), còn nếu là quy chế của NH thì không nên làm hồ sơ này nữa

Theo em vụ lưu vết 3 năm là đối với nợ xấu (Nhóm 3 trở đi) thôi ạ, chứ nợ quá hạn nhóm 2 thì đa số ở các Ngân hàng, nếu sau 3 tháng trả đầy đủ (hoặc thanh lý hồ sơ), được đưa trở về nhóm 1, NH sẽ báo cáo lên CIC là sạch rồi.

Theo em vụ lưu vết 3 năm là đối với nợ xấu (Nhóm 3 trở đi) thôi ạ, chứ nợ quá hạn nhóm 2 thì đa số ở các Ngân hàng, nếu sau 3 tháng trả đầy đủ (hoặc thanh lý hồ sơ), được đưa trở về nhóm 1, NH sẽ báo cáo lên CIC là sạch rồi.
mình cũng nhớ vậy, vì có lần tra lại CIC KH nhóm 2, sau 3 tháng là mất
Vụ xóa lịch sự nợ dành nợ từ nhóm 3 trở len6

Trường hợp bị nhóm 2 thì nêu rõ trong tờ trình lý do bị nhóm 2
Nếu thấy khách quan, hợp lý thì cấp thẩm quyền duyệt thôi.
Với lại đọc kỹ quy chế cho vay của NH đó thế nào, nợ nhóm 2 là hạn chế cho vay hay không cho vay, hay tùy thuộc cấp phê duyệt. Từng tranh cãi với HTTD vụ này

Bạn có thể cho mình thêm ít thông tin của khách hàng này vào hòm mail: lequangthao25@gmail.com. Mình làm tín dụng bên GP.Bank. Nếu khách hàng vẫn hoạt động kinh doanh thì mình sẽ nhận cho bạn. Thân.

trả đúng hạn 3 tháng sau khi bị quá hạn liên tiếp thì trả về nhóm 1 , nếu KH tất toán khoản vay bị quá hạn nhảy nhóm 2 (dư nợ cần chú ý ) thì sau khi trả tầm khoản 15 0r 30 hằng tháng sau sẽ xóa trên CIC . Lúc đó tra lại CIC và chén thoai =.=

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back
Bên trên