HOT VietinBank vs Vietcombank - Cảm nhận người trong cuộc

Bank4U

Thành viên
23017

Hiện tại, như các bạn đã biết, Vietinbank đang tuyển dụng quy mô lớn và có rất nhiều review cũng như chia sẽ về vấn đề này.

Riêng mình thì qua giờ được bạn bè, bà con, cô dì chú bác gần xa hỏi han tình hình cũng như kinh nghiệm thi tuyển, làm việc tại Vietinbank. Vì mình từng làm vietinbank 3 năm. Hiện nay đang làm cho VCB một chi nhánh ở TP trực thuộc trung ương. Đứng dưới góc độ một người đã từng làm và qua môi trường mới, mình xin được chia sẽ một số điều cho các bạn nào muốn vào Vietinbank nhé. Mình làm vị trí GDV.

- Đâu tiên là về lương thưởng: cái này các bạn chắc chắn yên tâm nhé. Lương VTB thuộc top đầu trong hệ thống. Tuy không đến mức 20 trđ/tháng như trong các bài báo. Nhưng trong 3 năm mình làm VTB, chi nhánh mình thuộc loại hoàn thành Tốt nhiệm vụ, cũng thường thường bậc trung nhưng tổng thu nhập bình quân khoảng 13-14 triệu/năm. Về lương tháng thì VTB có 2 loại lương, lương cứng theo bảng lương và lương KPI. Lương KPI tháng của VTB thì chỉ nhận ước lượng thôi (Ví dụ CN mình lương tháng là 90% hoàn thành nhiệm vụ). 3 tháng sẽ chấm KPI 1 lần.

Giả sử hết tháng 03 này, chi nhánh được 95% nhiệm vụ thì lương KPI của tháng 3 sẽ được nhiều hơn mọi tháng. Đến cuối năm, giả sử đạt 98% nhiệm vụ thì lương KPI cả năm sẽ có thêm. Các chế độ khác thì thường là tiền đồng phục, tiền du lịch, tiền đi lại… Cuối năm: CN hoàn thành tốt sẽ được thưởng 1 khoảng tiền hoàn thành nhiệm vụ; 1 cục tiền thưởng 1 -2 tháng; 1 cục quyết toán năm. Mọi khi mình được khoảng 40-50 trđ.

- VCB: mình mới thử việc ở VCB cũng không rõ chế độ ở đây như thế nào nhưng về lương thì ngang ngửa VTB, cũng có chế độ y vậy. Quan trọng là nghe các anh/chị đang làm ở đây chia sẽ. Cũng khá ấm no.

- Về môi trường làm việc: môi trường khá năng động, chuyên nghiệp, theo đánh giá của mình thì VTB thi tuyển khá công tâm. Môi trường làm việc ở CN ít COCC. Khoảng này so với VCB thì khá hơn. Vì hiện tại chỗ VCB mình làm ở P.DVKH thì hơn 90% là có quan hệ, quen biết dây mơ rễ má với các sếp. Riêng mình cũng ko biết do may mắn gì mà được vào dù không có quan hệ gì cả.

- Cường độ công việc: VTB cường độ làm việc liên tục, căng thẳng, vị trí GDV phải làm 1001 thứ không tên. Mình đi làm 7h và đến 8-9h tối mới về rời khỏi cơ quan. Trong giờ, phải làm liên tục, đôi lúc không có thời gian để nhấc tay uống nước. Các bạn ở các vị trí QHKH cũng thế, 8-9h về là chuyện bình thường. Hay họp hành đêm, có khi làm 8h tối xong ở lại họp. T7 CN hay phải vào để làm việc mới hoàn thành.

- Ở VCB hiện tại, bộ phận DV khách hàng cơ quan 5h là đã về. Người về trễ nhất là 5h30. Có các bạn COCC vip thì 4h45 đã đã biến mất. Trong giờ thì không phải múa may điên cuồng như VTB. Vấn đề này nằm ở chỗ quy trình và hệ thống của 2 bên nó khác.

- Quy trình bên VTB cực kỳ chặc chẽ, nhằm lúc cứng nhắc và lu bu so với VCB nên cũng một nghiệp vụ đó thì tốc độ bên VCB nhanh hơn nhiều. Ví dụ khi bạn rút tiền ở PGD, vượt hạn mức là phải scan chứng từ này nọ về cho P.KT ở CN duyệt, vượt nữa thì phải Ban GĐ duyệt. Thêm nữa là hệ thống BDS của VTB vô cùng chậm. Bạn phải thực hiện xong xuôi hết 1 bút toán, đợi phê duyệt thì mới thực hiện thêm 1 cái nữa.

Lúc mình làm, thường hay bị chửi nhất là sao cứ ngồi không mà ko chịu làm. Vì lúc đó mình đang hạch toán chi tiền vượt hạn mức PGD, scan chứng từ về cho CN duyệt. Mỗi kiểm soát chỉ duyệt đc 1 lần của 1 GDV, chi nhánh mình khoảng 30 GDV mà chỉ có 2 người duyệt. Thế là phải đợi cho đến khi chứng từ của mình truyền thành công đến máy của kiểm soát (phải nhân enter liên tục vì nếu ko nhấn gửi lệnh, GDV khác sẽ truyền lệnh của họ và bạn mất lượt, phải đợi tiếp). Trong lúc đó, hệ thống ko cho mình làm chuyện khác, cũng ko thể rời khỏi máy vì phải nhấn enter. Có khi 15-20 phút mới thành công. Trong 15-20 phút đó bạn k thể làm gì. Trong khi VCB thì khác, gửi lệnh là xong, KS duyệt là chuyện của họ. Bạn có thể làm chuyện khác.

- Giờ VTB đã chuyển sang core sunshine mới, mình cũng không biết nó ra sao, nhưng giai đoạn đầu chắc chắn là chưa thông suốt. Cùng với truyền thống của VTB, thì chắc quy trình nó cũng sẽ rối rắm như vậy.

- Ở VTB không có sự chuyên môn hóa như VCB. Mình đang làm VCB họ phân luồng khách hàng, phân luồng nghiệp vụ rất hay. Trong 1 tháng, GDV sẽ làm chuyên mảng đó và sẽ có sự luân phiên. Bên VTB thì khách hàng ko được phân luồng, nhằm lúc đang mở sổ Tiết kiệm, khách hàng nhào đến mở thẻ Atm…. GDV ở phòng Giao dịch sẽ phải xử lý luôn tiền. Lúc mình làm, mình vừa hạch toán, vừa thu chi tiền mặt (khoảng 10 mấy tỷ), vừa tiếp quỹ atm, nhập tài sản, thu thuế, phạt… Ở VCB chuyện này là không hề có.

- Một vài ý kiến đến các bạn, hy vọng các bạn sẽ chuẩn bị sẵng tinh thần cũng như ý chí.
Tuy nhiên, khi bạn bè mình ở các bank khác hay em út mới ra trường hỏi ý kiến, thì mình vẫn bảo cứ vào VTB vì nó rèn luyện cho mình rất nhiều thứ. Một khi đã làm VTB thì các bạn không ngán bank nào nữa. Đơn cử như bạn bè mình nghỉ VTB và sang VCB, BIDV hay Agri thì đều bảo sướng. Chưa chắc là nó sướng nhưng VTB là nơi cùng cực nhất mà bạn còn làm được thì đi bất cứ đâu làm đều sẽ thấy sướng.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bạn thật may mắn khi được làm việc tại 2 bank to nhất trong hệ thống NH TMCP ở VN. Đúng là trong chán ngoài thèm. Kẻ trong muốn ra kẻ ngoài muốn vào :(. Mình hỏi tí tổng thu nhập năm 13,14 triệu này là lương phụ cấp, lương kinh doanh thôi hay tính cả thưởng quý thưởng năm , tết dương tết âm vào.

Bạn thật may mắn khi được làm việc tại 2 bank to nhất trong hệ thống NH TMCP ở VN. Đúng là trong chán ngoài thèm. Kẻ trong muốn ra kẻ ngoài muốn vào :(. Mình hỏi tí tổng thu nhập năm 13,14 triệu này là lương phụ cấp, lương kinh doanh thôi hay tính cả thưởng quý thưởng năm , tết dương tết âm vào.
Tùy năm, tùy chi nhánh nữa bạn à. Phụ thuộc rất nhiều vô kq kinh doanh. Trong 3 năm thấp nhất là vậy. Riêng năm nay trc khi mình nghỉ thì khoảng được 18/tháng. Cái này gồm mọi thu nhập luôn rồi bạn

Chia sẻ rất có tâm. Cảm ơn @Bank4U. Đúng là "everything has its price".

Ở VietinBank có thêm 1 khoản gọi là trợ cấp đắt đỏ, tính là một tỷ lệ % so với bậc lương. Không rõ khoản này áp dụng với tất cả các chi nhánh, hay chỉ với các CN đặc thù (CN lớn) @Bank4U nhỉ?

"Chưa chắc là nó sướng nhưng VTB là nơi cùng cực nhất mà bạn còn làm được thì đi bất cứ đâu làm đều sẽ thấy sướng"

Câu này cần note lại cho 1 quan điểm tích cực :)

Ở VietinBank có thêm 1 khoản gọi là trợ cấp đắt đỏ, tính là một tỷ lệ % so với bậc lương. Không rõ khoản này áp dụng với tất cả các chi nhánh, hay chỉ với các CN đặc thù (CN lớn) @Bank4U nhỉ?
Cái này mình cũng không được rõ lắm vì chỉ được biết số thực lãnh thôi. Còn chương trình tính lương thì HO mới biết. Nhưng nghe nói là đã có phụ cấp đắt đỏ tính trong lương :)

Cái này mình cũng không được rõ lắm vì chỉ được biết số thực lãnh thôi. Còn chương trình tính lương thì HO mới biết. Nhưng nghe nói là đã có phụ cấp đắt đỏ tính trong lương :)

Tùy năm, tùy chi nhánh nữa bạn à. Phụ thuộc rất nhiều vô kq kinh doanh. Trong 3 năm thấp nhất là vậy. Riêng năm nay trc khi mình nghỉ thì khoảng được 18/tháng. Cái này gồm mọi thu nhập luôn rồi bạn
Thế thì cũng thấp nhở ,bóc lột như thế mà được tất tật có 18 tr :((( . Có khi mấy ngân hàng nhỏ giải ngân nhiều lương kinh doanh còn cao hơn.

Cảm ơn những chia sẻ của b. B ơi cho mk hỏi chút GDV bên vietin có chịu chỉ tiêu cao k ak?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,225
Thành viên mới nhất
Miss Peaches Me
Back
Bên trên