Agribank [Very HOT] Agribank thông báo tuyển dụng 823 nhân sự ở nhiều vị trí (Tín dụng, Kế toán, GDV, TTQT..)

Thanh Toán Quốc Tế KV4
Còn sót lại trong đầu những gì mình up hết để có thể thanh thản đi ngủ. mệt quá ạ.
3. Nêu các nguồn luật điều chỉnh hoạt động thanh toán quốc tế ở các NHTM Việt Nam
4. L/C quy định xuất trình 3/3 bộ gốc vận đơn đường biển. Trên vận đơn “original” “duplicate” “triplicate”. Xuất trình như vậy có đc chấp nhận?

Trắc nghiệm 40đ/20 câu
NH chuyển nhượng có thể cn L/C cho 1 hoặc nhiều người thụ hưởng thứ 2
FCA nghĩa là: free carrier
Nếu điều kiện giao hàng là CIF thì trên vận đơn ghi cước phí là freight prepaid
Trong buôn bán qua trung gian thì dùng hình thức LC: chuyển nhượng, giáp lưng
Điều kiện dùng cho các phương thức đường biển và thủy nội địa: Free on board
Điều kiện nào trong incoterm 2010 thay thế cho DES, DEQ, DDU, DAF: DAT, DAP
Ngân hàng xác nhận nếu đã xác nhận LC thì ko nhất thiết phải xn sưa đổi LC
Trái phiếu đc mua đi bán lại trên thị trường thứ cấp (ko nhớ nhưng đại loại là vậy)
Có 2 câu nói về LC standby và luật điều chỉnh LC standby.
1/1/2006 ngân hàng A ký hđ với nh B: 1/4/2006 mua 1 triệu EUR bằng USD của B, tỷ giá thị trường 1/4/2006. hỏi đây là loại hđ gì (kỳ hạn, tương lai, quyền chọn, ko cái nào) chưa thấy câu hỏi nào mơ hồ thế này @@
… tạm thời chưa thể nhớ thêm gì nữa

Tiếng anh: 90 phút 13 pages =)) Ngoại trừ phần hoàn thành câu ra thì còn lại khoanh trắc nghiệm.
Trắc nghiệm chung: Phrasal verb, collocation, technical terms liên quan tới chuyên ngành Ngân hàng, tài chính, tiền tệ.
Reading: khá dễ, có 1 bài về Starbuck. 1 bài chọn đáp án có nghĩa tương tự với nội dung cho sẵn…
Hoàn thành câu: Cho sẵn từ rồi viết hoàn chỉnh thành câu (10 points)
(Vd: What/prevent/you/come/earlier?
She/spend/a/lot/of/money/cosmetics
He/leave/house/without/saying/word
When/we/reach/football ground/game/start
She/be/disappointed/know/you/be/able/to/come/birthday/party
… nhiều quá ko nhớ nổi nữa)
Chuyên Ngành :Tiếng anh kiểm tra kiến thức về International Payments and Trade Financing: Tips là: Học kỹ UCP 600 bản song ngữ Anh Việt, đặc biệt các phần về trách nhiệm các ngân hàng liên quan. Thấy hỏi NH xác nhận khá nhiều, hỏi chủ yếu về phương thức LC. Ko thấy có nhờ thu, có 1 câu về open account, 1 câu hỏi về acceptance LC.
Speaking: giới thiệu bản thân, hỏi loanh quanh linh tinh cho mình trả lời (thông thường là việc học tập, thực tập, công việc), đọc 1 đoạn paragraph trong 1 tờ báo, read out loud đó nên trong khi đọc nên chú ý nghĩa của bài chứ đừng chỉ lo đọc cho to cho hay mà quên bài báo nói gì vì họ sẽ hỏi nội dung của bài @@. Bài của mình nói về việc gia nhập AEC của VN, sau đó hỏi mình ADB, SWOT viết tắt của những chữ gì (do bài báo ko giải thích, phải tự biết mà trả lời)…
Tips: cô giám thị bảo rằng giám thị vui tính nên chỉ cần tươi cười thân thiện trả lời thì không khí sẽ thoải mái hơn :p

Rất nhiều câu hỏi liên quan tới Incoterms 2010, chủ yếu là tên viết tắt, quy tắc nào của incoterm 2010 thay thế cho 2000, CIF, FOB đc hỏi nhiều (kể cả tiếng anh – nó hỏi thằng nào trả cước phí thuê tàu)… Ko cần học kỹ như “nhai” cháo nhưng phải hiểu cơ bản :v. Ít thấy hỏi về Nhờ thu, séc, hối phiếu, tỷ giá

Đề này “có vẻ” giống cách ra đề của học viện ngân hàng :3. Các bạn còn thời gian nên ôn cuốn “bài tập và bài giải thanh toán quốc tế” và “cẩm nang thanh toán quốc tế và TTTM” của Nguyễn Văn Tiến. Giải thích rõ ràng cặn kẽ từ gốc tới ngọn và phần đề thi trong sách này cũng trúng kha khá đấy.
Chúc các bạn còn lại thi tốt nhé. Các bạn cũng chúc mình đậu đi chứ mình sợ thất nghiệp lắm huhu.
Chi nhánh bạn chỉ có 1 người thi TTQT, nếu bạn làm bài tốt thì khả năng đậu là rất cao. Nắm vững chuyên ngành thì bạn đừng lo thất nghiệp. Chúc bạn thành công. :)

Bạn ko biết là nộp tiền mặt vào tài khoản thanh toán USD bị thu phí ah.

Vấn đề tính phí hay không tính phí, mua chuyển khoản hay tiền mặt không quan trọng, tính ra cụ thể số tiền bao nhiêu cũng không quan trọng: Vấn đề là nhận thức đề bài, biết phân tích suy luận bài toán, chủ ý ra đề bắt mình làm các gì.
Cụ thể
KV2: Không nói rõ hình thức NH trả lãi: Trước, sau, hàng tháng.
KV3: Không nói rõ hình thức NH thu lãi: Hàng tháng, hàng quý, hay cuối kỳ.
KV4: Không nói rõ đối tượng đem ngoại tệ mặt đến NH bán là tổ chức hay cá nhân.
Bài toán quy về lý thuyết.

khu vực nào thi trước nó chấm trước hay là thi xong hết mới chấm mới công bố kết quả ta :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Vấn đề tính phí hay không tính phí, mua chuyển khoản hay tiền mặt không quan trọng, tính ra cụ thể số tiền bao nhiêu cũng không quan trọng: Vấn đề là nhận thức đề bài, biết phân tích suy luận bài toán, chủ ý ra đề bắt mình làm các gì.
Cụ thể
KV2: Không nói rõ hình thức NH trả lãi: Trước, sau, hàng tháng.
KV3: Không nói rõ hình thức NH thu lãi: Hàng tháng, hàng quý, hay cuối kỳ.
KV4: Không nói rõ đối tượng đem ngoại tệ mặt đến NH bán là tổ chức hay cá nhân.
Bài toán quy về lý thuyết.
Xin lỗi bạn LIEUTO chứ đề bài bắt tính ra cụ thể bao nhiêu tiền ngân hàng phải trả, ngân hàng phải thu, đề bài không yêu cầu hoạch toán định khoản nên mình không quan tâm trả lãi trước thì đưa vào chi phí chờ phân bổ rồi phân bổ chi phí hàng tháng, hay trả lãi định kỳ trả lãi sau phải dự chi trả lãi. MÌNH CHỈ QUAN TÂM LÀ NẾU TRẢ LÃI TRƯỚC VÀ TRẢ LÃI ĐỊNH KỲ THÌ SỐ LÃI ĐÃ TRẢ CHO KHÁCH HÀNG RỒI NÊN KHI ĐÁO HẠN LÃI SẼ KHÔNG NHẬP GỐC KHI KHÁCH HÀNG KHÔNG ĐẾN TẤT TOÁN SỔ. CÒN TRẢ LÃI SAU NẾU KHÁCH HÀNG KHÔNG ĐẾN TẤT TOÁN THÌ LÃI SẼ NHẬP GỐC VÀ TÁI TỤC KỲ HẠN TIẾP THEO.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,605
Thành viên mới nhất
Dương bkstaff
Back
Bên trên