Agribank [Very HOT] Agribank thông báo tuyển dụng 823 nhân sự ở nhiều vị trí (Tín dụng, Kế toán, GDV, TTQT..)

4. Kế toán thuế TNDN: Trong giáo trình HVNH mình thấy có dùng TK tạm ứng vốn Ngân sách NN (3531), mà trên mạng lại có bạn nói theo quy định mới nhất thì không dùng tk tạm ứng, mình đối chiếu với hạch toán thuế TNDN bên kế toán doanh nghiệp thì thấy bạn này nói đúng.
Cách 1
- Hàng quý tạm ứng nộp thuế
Nớ TK 8331
Có TK 4534
- Khi nộp thuế
Nợ TK 4534
Có TK tiền (Phần nộp thêm)
Có TK 3531 (Phần đã tạm ứng)
- Chênh lệch
Nợ TK 8331
Có TK 4534
Hoặc ngược lại
Cách 2
- Hàng quý tạm ứng
Nợ TK 3531 (tạm ứng nộp NSNN)
Có Tk tiền
- cuối năm xác định sô thuế phải nộp
Nợ TK 692
Có TK thuế TNDN (Cái này mình không hiểu lắm)
- Kết chuyển thuế đã nộp và miễn giảm
Nợ TK 4534
Có TK 3531 (phần đã nôp)
Có TK thích hợp (số thuế được miễn giảm) (chỗ này cũng không hiểu :( )
- Chênh lệch
Thiếu, nộp thêm: Nợ TK thuế TNDN, Có TK tiền
Thừa, chờ thanh toán: Nợ TK chờ thanh toán (3539), có TK tạm ứng
Nói chung cách 2 mình chép từ giáo trình HVNH nhưng không hiểu lắm.
Mọi người giải đáp giúp những trường hợp trên hạch toán theo cái nào thì đúng, hoang mang quá. Cám ơn mọi người.

Thue TNDN cua cac NHTM nop tai HS chinh khi thi thuong ra cac nghiep vu tai chi nhanh nen xac suat ra cau nay ko cao, cac ban chi nen tham khao

Tai lieu ke toan moi cua NHTM khong con tai khoan CCLD 311 va phan bo CCLD 312, khi NHTM mua sam CCLD phan bo vao chi phi 100% ngay khi mua sam, phan bo dan chi con tren ly thuyet. CCLD cua Agrbank co phan mem theo doi rieng

TTBT qua NHNN cua cac NHTM: cac chi nhanh duoc HS hong bao cho 1 han muc thanh toan nhat dinh, neu thieu phai xin bo sung ngay, cuoi ngay ket chuyen so du qua 1TK taI HS cua NHTM, nen tai cac chi nhanh ko con tai khoan tien gui tai NHNN

Các tiền bối cho em hỏi 2 cách tính lãi trả trước này của e cách nào đúng
KH A rút TM 1 chứng chỉ tiền gửi tk kỳ hạn 12 tháng, lãi trả trước, mệnh giá 600tr. LS: 0.5% /tháng
Cách 1: lãi trả trước: 600tr x 0.5% x 12 = 36tr
Cách 2: số tiền thực gửi = 600/(1+0.5%*12) = 566,04tr
Lãi trả trước = 600 - 566,04 = 33,96tr
Em cảm ơn!!

Qua den nay may tinh cua minh lam sao ay tra loi ko duoc:
Gio ve nha tra loi thi ko dem theo tai lieu
Tuy nhien de giai thich cho cac ban ve 2 cach tinh nhu sau:
Cach 2 la bai toan tinh gia tri hien tai cua dong tien tuong lai theo lai suat (n=0.5%/thang), la co so de so sanh voi lai suat tra sau cung thoi ky, la cac buoc kiem tra de quyet dinh muc lai suat tra truoc phu hop voi LS tra sau sao cho nguoi dan thay LS tra truoc co the co loi.

Cach 1 la cach dang su dung hien hanh, khi cac nha quan ly ban hanh 1 LS tra truoc nao do thi nguoi dan can cu vao so tien minh gui vao de nhan so tien lai tuong ung ma ko can biet gia tri hien tai hay tuong lai hay cong thuc tinh la gi ca.

VD: Huy động tiền gửi Tiết kiệm có kỳ hạn trả lãi trước 12T, LS 5%/năm. có khách hàng đến gửi 100 trieu thì GDV chỉ cần lấy 100 triệu x 5% = 5 triệu trả cho KH. lúc này GDV và KH không cần biết lý do để có LS 5% trả trước, họ tính toán thấy phù hợp với nhu cầu của họ là họ gửi.

Qua den nay may tinh cua minh lam sao ay tra loi ko duoc:
Gio ve nha tra loi thi ko dem theo tai lieu
Tuy nhien de giai thich cho cac ban ve 2 cach tinh nhu sau:
Cach 2 la bai toan tinh gia tri hien tai cua dong tien tuong lai theo lai suat (n=0.5%/thang), la co so de so sanh voi lai suat tra sau cung thoi ky, la cac buoc kiem tra de quyet dinh muc lai suat tra truoc phu hop voi LS tra sau sao cho nguoi dan thay LS tra truoc co the co loi.

Cach 1 la cach dang su dung hien hanh, khi cac nha quan ly ban hanh 1 LS tra truoc nao do thi nguoi dan can cu vao so tien minh gui vao de nhan so tien lai tuong ung ma ko can biet gia tri hien tai hay tuong lai hay cong thuc tinh la gi ca.

VD: Huy động tiền gửi Tiết kiệm có kỳ hạn trả lãi trước 12T, LS 5%/năm. có khách hàng đến gửi 100 trieu thì GDV chỉ cần lấy 100 triệu x 5% = 5 triệu trả cho KH. lúc này GDV và KH không cần biết lý do để có LS 5% trả trước, họ tính toán thấy phù hợp với nhu cầu của họ là họ gựi.
Da em cám ơn, vậy còn câu về nguồn vốn hình thành tscđ thì sao anh

Ke toan noi bo, ke toan thanh toan toan tap trung mot tai khoan, ke toan thanh toan song phuong, chuyen tien dien tu giua cac NHTM hien tai thay doi nhieu, khong biet giao trinh cua cac truong co thay doi kip ko nua,

Da em cám ơn, vậy còn câu về nguồn vốn hình thành tscđ thì sao anh
Nguon von hinh thanh tai san co dinh quan ly tap tai HS, chi nhanh chi quan ly 2 TK la nguyen gia va hao mon. cuon He thong TK minh ko mang ve rui
Khi mua sam thi duoc HS chuyen nguon ve, khi QT thi nhap TSCD hach toan cu the thi2 can phai xem lai ko phan bua duoc

Noi chung tu khi co phan mem giao dich den nay GDV ko can biet "No - Co" la gi nua ma cu vao may tinh tua den giao dien can hach toan go noi dung xong, no lam ngu them mot ty,

Lo co hach toan sai, huy lam lai, nen lam thuc te lau ma di thi co khi thua may em moi ra truong

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,489
Thành viên mới nhất
789betstyle
Back
Bên trên