Trao đổi, giải đáp thắc mắc về các sản phẩm tài chính cá nhân.

Thưa anh chị!
Hôm nay ,sau nhiều lần tìm hiểu trên mạng online cũng như thực tế, trong trường hợp này , em xin đính chính và bổ sung thông tin như sau:

-Phí sử dụng ngoại tệ là có thật ( theo quyết đinh 629/QĐ/NHNo-TCKT của NHNNo Việt Nam ngày 31/5/2010).

+Phí này được áp dụng khi khách hàng rút ngoại tệ (USD) từ tài khoản USD số tiền do người nhà ở nước ngoài chuyển về ( đã mất phí khi chuyển tiền )

+ Số tiền trên không phải được chuyển qua kênh WU( western union )”nếu chuyển qua WU thì hoàn toàn không mất phí”, mà được người gửi -->gửi vào tài khoản của người nhận tại VN ,

Rất mong được sự hỗ trợ của các anh chị !

File đây ạ http://www.agribankgiadinh.com.vn/images/BIEU_PHI_THEO_QD_%20629_BS_1048.pdf

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
1. Bạn sẽ phải mất phí, đó là phí báo có (nếu đầu bên người gửi chưa trả) và phí rút ngoại tệ mặt
2. Nếu bạn chuyển sang tiền VND, bạn sẽ không bị mất phí, tỷ giá lúc này sẽ là tỷ giá mua USD chuyển khoản

Thưa anh chị!
Hôm nay ,sau nhiều lần tìm hiểu trên mạng online cũng như thực tế, trong trường hợp này , em xin đính chính và bổ sung thông tin như sau:

-Phí sử dụng ngoại tệ là có thật ( theo quyết đinh 629/QĐ/NHNo-TCKT của NHNNo Việt Nam ngày 31/5/2010).

+Phí này được áp dụng khi khách hàng rút ngoại tệ (USD) từ tài khoản USD số tiền do người nhà ở nước ngoài chuyển về ( đã mất phí khi chuyển tiền )

+ Số tiền trên không phải được chuyển qua kênh WU( western union )”nếu chuyển qua WU thì hoàn toàn không mất phí”, mà được người gửi -->gửi vào tài khoản của người nhận tại VN ,

Rất mong được sự hỗ trợ của các anh chị !

File đây ạ http://www.agribankgiadinh.com.vn/images/BIEU_PHI_THEO_QD_%20629_BS_1048.pdf

Phí này nghe hơi vô lý nhỉ, mình chưa nghĩ ra được lý do cho phí này :(
Để mai lên hỏi lại ở ngân hàng mình xem :)

Phí này nghe hơi vô lý nhỉ, mình chưa nghĩ ra được lý do cho phí này :(
Để mai lên hỏi lại ở ngân hàng mình xem :)

Nhất trí với anh Thái (ban đầu em cũng thấy lạ mà) ,nhưng anh cứ hỏi xem các ngân hàng NNo khác xem có thu phí đó không ah, còn quyết định :629/QĐ/NHNo-TCKT của NHNNo Việt Nam ngày 31/5/2010).thì đúng là có quy định về loại phí này

Khi nhận được báo có từ nước ngoài vào TK ngoại tệ, người thụ hưởng sẽ phải chịu 2 khoản phí nếu nhận ngoại tệ mặt:
1. phí nhận báo có 0.05%
2. phí rút ngoại tệ mặt 0.2%
(biểu phí mỗi NH khác nhau, ở đây chỉ mang tính tham khảo thôi)
Có loại phí thứ 2 vì khi ngân hàng rút, gửi ngoại tệ tại VCB đều bị tính phí...cao ngất ngưỡng, nên chia sẽ lại cho khách 1 tí ấy mà
Trong tình hình hiện nay đang khan tiền gửi có kỳ hạn, nên ngân hàng khuyến mãi nếu rút ngoại tệ mặt và gửi tiết kiệm thì..miễn phí (loại phí thứ 2)

Phí 2 đầu

Chào các bạn.
Khi các bạn có người thân từ nước ngoài gửi tiền về Việt Nam, và các bạn đi nhận, thì bên gửi và bên nhận đều mất phí cho dù bạn nhận bằng cách nào (chuyển khoản, CMND, ...).
Theo quy định của chính phủ, chúng ta cũng có thể hiểu nôm na một phần nào đó là "chống rửa tiền" (Các bạn từ tìm hiểu vấn đề này nhe)

Riêng một số ngân hàng hiện nay đang cố gắng tìm kiếm và giữ khách hàng thì sẽ giảm hoặc bỏ một số phí nếu họ thấy có lợi (nhiều ngân hàng quá nên cái này mình không thể nắm rõ được).

Chính vì vậy vẫn có một số kiều bào chúng ta gửi tiền về Việt Nam theo đường không chính thức. Sẽ có một hoặc 2 người bí mật đi tìm bạn, báo là bạn nhận được tiền từ nước ngoài, yêu cầu bạn trình CMND (nếu là nhân viên của các Cty Kiều Hối sẽ có các phiếu thu chi gì đó). Khi đó bạn sẽ được hưởng trọn số tiền đó, còn tiền bo hay không bo cho người đưa tiền cho mình thì tùy bạn thôi. Vì có khi người ta đi mấy chục, mấy trăm km kiếm bạn. kekeke rất là nhiều tình huống.

Câu trả lời dành cho bạn trantuy_1990:
" Vì mình là ng trực tiếp làm cái này cho nên câu trả lời chính xác nhất là: có thu phí nếu KH mún rút ra bằng USD (ít nhất là đ/v Ngân hàng mình), còn rút ra bằng VND thì free. 1 lí do mình nghĩ tương đối hợp lí: Nhà nước khuyến khích ng dân xài VNĐ thay vì USD để tránh tình trạng đôla hóa nền kinh tế cho nên mí thu phí nếu KH mún nhận = USD."

Chủ đề này rất hay, mình cũng muốn mọi người tham gia nhiều để học những điều ko biết, thanks mọi người nha.

Không mất phí gì cả, trừ phí kiểm đếm (nếu số lượng tiền quá lớn mà KH không tự kiểm đếm được và chính sách của ngân hàng quy định - tuy nhiên không nhiều bank quy định cái này).

Theo minh biet thi nhận ngoại tệ mặt - đối với TK ngoại tệ, Tổng phí người rút ngoại tệ mặt sẽ phải chịu dựa trên nguyên tắc sau
Ngân hàng chuyển => Ngân hàng trung gian => Ngân hàng thụ hưởng trong nước
+ Ngân hàng chuyển tiền sẽ thu phí chuyển tiền và phí trung gian, phần phí này đã bao gồm phí cho Ngân hàng trung gian (ví dụ đầu chuyển chuyển đi 1000 USD và chịu toàn bộ phí chuyển, người nhận sẽ nhận đủ 1000 USD) thì người nhận sẽ chỉ chịu phí phí rút ngoại tệ mặt và phí báo có
+ Ngân hàng chuyển tiền thu phí một phần phí chuyển tiền, ngân hàng trung gian se thu phí trung gian (ví dụ người chuyển chuyển đi 1000 USD, ngân hàng trung gian sẽ thu một khoản phí theo quy định, tới ngân hàng thụ hưởng sẽ chỉ còn 975 USD) và người nhận chịu thêm phí rút ngoại tệ mặt và phí báo có.

Tùy từng ngân hàng thụ hường mà phí rút ngoại tệ mặt và phí báo có có thể khác nhau.

Nhận bằng VNĐ từ tài khoản tiền ngoại tệ thì chỉ chịu phí báo có mà không chịu phí rút ngoại tệ mặt và sẽ được ngân hàng mua theo giá mua ngoại tệ chuyển khoản

Nếu người chuyển chuyển tiền vào TK VNĐ, lúc đó nếu người nhận vẫn có thể nhận ngoại tệ hoặc VNĐ (cái này cũng tùy ngân hàng có cho phép để treo ngoại trên BankCheck hay ko), phí cũng giống như phí tại TK ngoại tệ

Còn nếu từ Western Union hoặc Money gram (nhận tiền bằng mã 10 số hoặc 8 số và CMND) thì đầu nhận sẽ không mất phí gì

---------- Post added 31-07-2011 at 04:28 PM ----------

Không hiểu chuyên mục sản phẩm tín dụng cá nhân lại chuyển sang rất nhiều đề tài chẳng liên quan đến tín dụng cá nhân gì, sao các bạn không lập hẳn một topic dịch vụ tài chính cá nhân riêng biệt, lúc đó sẽ tổng hợp hơn. đây là một ý kiên cá nhân nhỏ của mình.

Những ai đang làm vị trí CV Quan hệ khách hàng cho mình hỏi 1 chút:
1. Hiện tại những Ngân hàng thương mại khi muốn tìm kiếm thông tin về những cá nhân đang có ý định xây nhà hoặc đang xây nhà (Tên vs số điện thoại thôi) thì thường sẽ tìm qua nguồn nào?
Tương tự với đối tượng có nhu cầu mua ô tô??
2. Với CV Quan hệ khách hàng lo việc huy động vốn, làm thế nào để có thể huy động được tiền gửi?
Xin cảm ơn!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,414
Thành viên mới nhất
taihitclubto
Back