Topic tổng hợp câu hỏi, kinh nghiệm phỏng vấn Vietinbank Tháng 8/2012

• Bắt đầu Bắt đầu pcfogroup
  • Ngày bắt đầu Ngày bắt đầu
Mặc dù có một số box đã lập ra, nhưng vì chủ đề không rõ ràng hoặc số page quá nhiều gây khó khăn cho các bạn lúc tìm hiểu nên mình mạo muội lập ra box này. Hi vọng đây sẽ là nơi các bạn đã và sẽ trải qua vòng PV sắp tới của vietin chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm để chinh phục vòng PV.
P/s: Các bạn phỏng vấn đợt trước ở Tây Nam Bộ có thể chia sẻ chút ít kinh nghiệm của vòng này không.:D
Updated: Như vậy là vòng PV cam go đã xong. Ubers đã cùng nhau trải qua một trận chiến cam go, nhưng trên hết tinh thần chia sẻ tương trợ đáng được nêu cao. Chúc Ubers sẽ đạt được những gì mình mong muốn.

1. Vì tình trạng spam bài quá nhiều, nên để giúp các bạn sau này muốn tìm kiếm kinh nghiệm vòng PV mình đã tổng hợp hầu hết các kinh nghiệm PV vị trí QHKH trong tất cả các page của topic này. Vì khá nhiều nên mình không thể trình bày lại được, chỉ những câu hỏi mình tô đậm lên. Hi vọng sẽ giúp được các bạn trong những kỳ PV khác của Vietinbank. http://www.mediafire.com/view/?kk1m1j35uc26f9x.
2. Ngoài ra, rất cảm ơn các bạn đã thanks mình từ lúc lập topic. Mặc dù hơi tiếc là lúc lên 60 thanks mới được áp dụng chế độ cộng tín dụng :D.
3. Diễn đàn mình có nút thanks đó nha :D. Hi vọng văn hóa thanks sẽ ngày càng phát triển trong diễn đàn để tạo động lực cho các bạn cùng chia
sẻ.

[Updated 2]: Mấy hôm rảnh rỗi nên mình tổng hợp lại câu hỏi PV vị trí Giao dịch viên trong topic này. Mấy bạn bên BIDV cũng sắp vào cuộc, hi vọng tiếp sức được 1 ít cho các bạn.http://www.mediafire.com/view/?o77pfc242oo16io

Đính kèm

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
- Mình chiều nay cũng pv vị trí IT lúc 1h30, ngồi đợi đến 2h mới vô. vô giới thiệu bản thân, rồi không cần bốc câu hỏi mà 3 anh đó hỏi trực tiếp luôn. Anh đầu tiên bên phải hỏi chia subnet /27, có bao nhiêu host, rồi subnet mask là bao nhiêu. tiếp theo là VNPT đang cung cấp các dịch vụ gì, phân biệt metronet vs megawan (câu này bó tay). Tiếp theo anh bên trái hỏi em có biết lập trình k, biết CSDL k, có từng làm đề án gì lập trình CSDL k? Tiếp nữa là hỏi em biết gì về Vietinbank, rồi VTB đang cung cấp các loại dịch vụ gì liên quan đến IT. Cuối cùng anh ở giữa hỏi về các loại cáp; phân biệt hub vs switch, cái nào bảo mật hơn và vì sao. Cuối cùng là hỏi những thông tin ghi trong Phiếu thông tin.
- Ak, không biết các bàn khác có gi điểm k, lúc mình ký tên, mình thấy có điểm của chi nhánh pv trước. Mình thấy bạn Lê Ngọc Anh, CN12 được 6.5, bạn trên bạn Anh được 6.8. Không biết đó là điểm gì.

hôm nay phỏng vấn vietin buổi sáng, ko biết mọi người có bị hỏi nhiều ko chứ mình bị xoay dữ quá, từ kiến thức về thẩm định, phân tích tín dụng, đánh giá doanh nghiệp, dự án, irr, npv. đến kĩ năng tiếp thị sản phẩm trong bối cảnh vietin ko lách trần 9% còn những ngân hàng khác lách. rồi hỏi thêm về chi nhánh mình ứng tuyển, địa bàn chi nhánh đóng, khả năng cạnh tranh của chi nhánh trên địa bàn và doanh nghiệp nào nổi bật nhất trên địa bàn @.@...
chắc trả lời đến 30' quá, hic.
vậy là khả quan đó bạn, bạn ngổi bàn số mấy vậy.

mình hum nay pv chiều, ngồi dợi 1 chạp hơi sôt ruột nhưng cũng dc khoảng 25ph,
mình bị hỏi khá nhiều về bản thân, về vị trí, áp lực, pv đâu chưa,...( chỗ này thì tùm lummmmmm)
còn nghiệp vụ thì dính ngay câu sản phẩm trọn gói... rồi bị lái qua hỏi thẻ, em xài thẻ nào, tiện ích gì......
sau đó dến phân tích độ nhạy là gì? dự án độ nhạy cao thì thế nào? các biến em phân tích độ nhạy là gì? tại sao phải phân tích độ nhạy? em nghĩ sao nếu anh đưa chi phí đầu vào làm biến,( tại mình trả lời là lạm phát, lãi suất,. tỷ giá nếu có liên quan đến ngoại tệ...),
rùi qua dự án? khi thẩm định dự án em thẩm định cái gì? em bảo thẩm định yếu tố đầu vào và thị trường đầu ra nữa liệu có thừa không? em nghĩ gì công suất của dự án, hiện nay ngành nào đang có công suất cao nhưng thị trường thì hiệu quả kém...
qua vốn tự có: em cho vay dự án nào: dự án có vốn tự có là 50%, dự án có VTC là 20%, tại sao.. câu này mình bị anh ấy bảo 1 ý nhỏ là chưa tới, phải làm rõ hơn, thế là lại bla bla...

Hi! Chào tất cả mọi người.
Mình thấy nhiều pạn hỏi về vị trí TTKQ quá mà lại ít người chia sẻ, nên mình mạo muội lên chia sẻ với các bạn chuẩn bị pv vào vị trí này 1 vài điều nè.
Mình thi TTKQ, CN Bình Phước, mình pv ngày 13/8, bàn 10 nhé, hẹn 2h pv nhưng gần 3h mới được gọi lận.
Có 3 cô pv mình, cô nào cũng dễ & cười tươi hết á, nên mình trả lời rất thoải mái.
- Tự giới thiệu bản thân
- Quê ở đâu, có hay về quê hông?
- Bình Phước phát triển thế mạnh gì, thủy sản có phát triển hông?
- Hoạt động ngân quỹ là làm gì?
- Nhìn nhỏ bé thế thì có bê nổi thùng tiền bự hông?(hì hì)
- Đưa tiền mà khách hàng bảo đưa thiếu 50tr thì pải làm sao...
Rồi mình bốc câu hỏi:"Trong các hoạt động:cấp tín dụng, kd vàng bạc đá quí, kd chứng khoán...hoạt động nào ko pải đóng thuế VAT?" -> đáp án là cấp TD & kd chứng khoán nhé.(câu này mình trả lời thiếu)
Các bạn cứ tự tin & bình tĩnh mà trả lời thôi. Chúc những pạn còn lại pv thật tốt nhen!

Mới pv hồi chiều vị trí lao động tiền lương.
Vị trí có lẽ cần người lớn tuổi có nhiều kinh nghiệm, trong khi đó mình nhỏ nhất sinh năm 89 nên vào pv các anh chị có vẻ ko mặn mà.
Ko hỏi kiến thức nghiệp vụ mà toàn hỏi xử lý tình huống, pó tay luôn.

Mình phỏng vấn lúc sáng.Lịch 10h15 mà tầm 11h15 hay 20 gì đó mới được vào. Bàn 2 - QHKH (TD) gồm 2 chú, 2 cô nhưng chỉ có cô ở giữa hỏi. 2 chú còn lại hầu như chỉ cười còn 1 cô phụ trách dẫn vào. Mình không phải bốc câu hỏi. Cô đó hỏi trực tiếp luôn, các câu là:vì sao bố mẹ lại đặt tên em là như này (câu này hỏi vui),vì sao không nộp chi nhánh ở quê mà nộp ở Vũng Tàu ? nếu bị điều về quê có chịu không ? thích học nhất môn gì?( mình trả lời phân tích tài chính) thế là hỏi vào đó: nhóm chỉ tiêu nào trong phân tích tài chính liên quan chủ yếu nhất đến xác định thời hạn cho vay trong cho vay bổ sung VLD của doanh nghiệp ? khác nhau giữa chu kỳ KD và chu kỳ ngân quỹ ? khác nhau giữa phương pháp trực tiếp và phương pháp gián tiếp trong lưu chuyển tiền tệ HDKD ?chi phí nào không bằng tiền ngoài khấu hao ? lưu chuyển tiền tệ HDKD bị âm do nguyên nhân gì ? chuyển qua thẩm định dự án: chi phí vốn chủ sở hữu trong công thức WACC được xác định thế nào ? hỏi mô hình CAPM: Hệ số B (beta) của Việt Nam là bao nhiêu? B(beta)được tính thế nào ? 1 anh hỏi em có nhiều bạn không ? nhiều bạn thân không ?. Không thấy hỏi về vấn đề kỹ năng mềm kiểu như: tìm khách hàng thế nào ? làm sao huy động 5 tỷ 1 tháng. Mình nghĩ chắc tùy bàn phỏng vấn và người phỏng vấn. Bàn mình thiên về nghiệp vụ thì phải. Vài dòng chia sẻ, mình pv cũng tàm tạm à, chúc các bạn ngày mai pv tốt, cố gắng thể hiện sự tự tin nhé !

Mình phỏng vấn lúc sáng.Lịch 10h15 mà tầm 11h15 hay 20 gì đó mới được vào. Bàn 2 - QHKH (TD) gồm 2 chú, 2 cô nhưng chỉ có cô ở giữa hỏi. 2 chú còn lại hầu như chỉ cười còn 1 cô phụ trách dẫn vào. Mình không phải bốc câu hỏi. Cô đó hỏi trực tiếp luôn, các câu là:vì sao bố mẹ lại đặt tên em là như này (câu này hỏi vui),vì sao không nộp chi nhánh ở quê mà nộp ở Vũng Tàu ? nếu bị điều về quê có chịu không ? thích học nhất môn gì?( mình trả lời phân tích tài chính) thế là hỏi vào đó: nhóm chỉ tiêu nào trong phân tích tài chính liên quan chủ yếu nhất đến xác định thời hạn cho vay trong cho vay bổ sung VLD của doanh nghiệp ? khác nhau giữa chu kỳ KD và chu kỳ ngân quỹ ? khác nhau giữa phương pháp trực tiếp và phương pháp gián tiếp trong lưu chuyển tiền tệ HDKD ?chi phí nào không bằng tiền ngoài khấu hao ? lưu chuyển tiền tệ HDKD bị âm do nguyên nhân gì ? chuyển qua thẩm định dự án: chi phí vốn chủ sở hữu trong công thức WACC được xác định thế nào ? hỏi mô hình CAPM: Hệ số B (beta) của Việt Nam là bao nhiêu? B(beta)được tính thế nào ? 1 anh hỏi em có nhiều bạn không ? nhiều bạn thân không ?. Không thấy hỏi về vấn đề kỹ năng mềm kiểu như: tìm khách hàng thế nào ? làm sao huy động 5 tỷ 1 tháng. Mình nghĩ chắc tùy bàn phỏng vấn và người phỏng vấn. Bàn mình thiên về nghiệp vụ thì phải. Vài dòng chia sẻ, mình pv cũng tàm tạm à, chúc các bạn ngày mai pv tốt, cố gắng thể hiện sự tự tin nhé !
hic, ước gì mai cũng được hỏi như bạn, mấy câu này mình còn chém được, thanks bạn đã chia sẻ.

Quăng bom làm ace UB đau tim loạn hết cả lên , đã thế 1 đồn 10 , 10 đồn 100 làm dân tình nhiều web khác cũng loạn !
Bình tĩnh nhá các bạn , đừng quăng bom kiểu đó làm ace tốn cả thời gian confirm nữa.
Làm tội mình trưa nay chết "đứng hình" giữa văn phòng, đau hết cả tim, may mà ko bị sếp phát hiện.
Cứ ném đá kiểu này đau tim lắm, ko dám vào UB trong giờ hành chính nữa đâu :((

Phỏng vấn ko đc tốt lắm. Mới vào, chị trẻ trẻ bàn 6 hỏi liền "điểm tổng kết là 7.99, em có thấy tiếc ko?" có tính chất...làm quen thôi, ko vấn đề j. Tiếc thì em nói là tiếc thôi:))
Rồi bắt đầu, em giới thiệu bản thân đi, trong 2ph nhé. Vẫn ổn, ở nhà mình đã...canh đồng hồ trước rồi, có 1ph30 là max thôi:))
Tiếp tục. NV QHKH là làm j em? Vẫn ko sao, đã luyện trc câu này. Đáp gọn gàng, đầy đủ. Vẫn ko bị j.
Bốc thăm câu hỏi và đọc to lên em nhé. RR TD là gì, nguyên nhân, biện pháp khắc phục? 2ph suy nghĩ với giấy bút có sẵn. Cũng ko đến nỗi khó khăn, nhất là đã có sự hỗ trợ của các UBers miền bắc và miền trung:)) cảm ơn các bạn đã share câu hỏi nhé.
Nhưng đến phần sau thì hơi "khó đỡ". Mình đã nêu 1 loạt biện pháp khắc phục RR TD, thế mà vẫn bị bảo thiếu 1. Nghĩ mãi ko ra, lát sau đáp bừa là "mua bảo hiểm TD", thế mà 2 chị ngồi 2 bên "uh, đó là cái còn thiếu đó em"!!! Chả hiểu BH TD là cái j:)))))
Tiếp. Trong cho vay hiện nay NHTM có những RR j? Kể ra 1 loạt RR, đến RR tỉ giá thì ko biết là kể đúng hay sai mà anh ngồi giữa "tấn công" ngay: RR tỉ giá là j em? Biện pháp ngăn ngừa? Bắt đầu căng thẳng, mặt anh ấy chả cười chả gật chả lắc, ko biểu cảm j nên cũng căng thẳng, thế nên fai nói là "dùng hợp đồng phái sinh ngoại tệ" thì mình lại nói "hợp đồng phái sinh lãi suất":)) chỉnh ngay: "sao đang tỉ giá lại ra LS". "Em xin lỗi, em nhầm ạ, dùng hợp đồng phái sinh như swap, option, ..." dừng ở đó đc rồi, tự nhiên ngứa miệng thêm "cố định ngoại tệ theo VND". Ôi trời ạ, bị "xoáy" ngay. "Cố định ngoại tệ theo VND là sao hả em". Rủa thầm trong bụng "ngu thế, lỡ miệng rồi, chắc sai rồi", sau đó fai sửa lại ý ngay "dạ là trong hợp đồng TD có điều khoản điều chỉnh số tiền và LS vay nếu tỉ giá thay đổi quá nhiều". Chả biết có đc chấp nhận ko mà thêm 1 2 câu nhỏ nhỏ nữa là đã thấy "cảm ơn em, phần phỏng vấn của em xong rồi".
Lo lắng. Có lẽ cơ hội đi tiếp là ko nhiều. Vị trí vòng 1 cũng ko quá thấp, nhưng trả lời ko thật trôi chảy, mà cũng ko dc hỏi nhiều lắm thế này thì cũng chả mong "lội ngược dòng", có khi lại bị...đạp xuống vị trí thấp hơn ấy chứ.
Chịu thôi. Muốn làm "lính" của bác Phạm Huy Hùng ko dễ.

Back
Bên trên