TIẾP TỤC CHO VAY NUÔI NỢ HAY CHẤM DỨT...

Kính gửi các anh chị trong diễn đàn!
Em đang nhận bàn giao một ca khó, mong các anh chị cho em một số ý kiến tham khảo để em quản lý khoản vay.
1. Giới thiệu về khách hàng;
Khách hàng em là doanh nghiệp tư nhân làm nghề chế biến gỗ làm ra bàn ghế xuất khẩu quy mô nhỏ. Doanh thu ổn định 12-13 tỷ/năm. quy mô tài sản thực tế là Tài sản cố định 1.5 tỷ, tồn kho + thành phẩm khoản 2.5 tỷ, phải thu 1 tỷ. Tổng lại là 5 tỷ, còn trên giấy tờ thì nhiều hơn thế. Nợ ngân hàng 8.600 trđ, tài sản dc 6.500 trđ thôi. Ngoài ra kh còn vay cá nhân 7.200 trđ tài sản vừa đủ Món này mới phát sinh vì kh mới mua đất làm xưởng. Tính ra gốc lãi phải trả cho khoản vay dn 70 trđ/tháng, cá nhân là 140 trđ/tháng. tất cả chỉ có 1 nguồn trả nợ duy nhất từ hđkd doanh nghiệp.
2. Hiện em đang làm lại HMTD cho kh này theo hướng duy trì hạn mức như năm trc.
Mọi người thấy em nên xử lý như thế nào? định hướng sắp tới ra sao? có rủi ro gì xảy ra không?
Case này nói ngắn gọn thôi. Khách hàng này không thể nào trả được nợ nếu bạn tái cấp hạn mức cho KH. Đứng ở góc độ bàn giao, người cấp tín dụng trước là người chịu trách nhiệm. Nhưng khi tái cấp , bạn là người đề xuất cấp tín dụng, thì bạn là người chịu toàn bộ trách nhiệm, biết mà vẫn còn tái cấp, câu hỏi đầu tiên bạn phải nghĩ tới là sau này bạn sẽ giải trình với thanh tra như thế nào?. Nghe nói về nguồn thu KH như vậy, khoản vay này mình chắc bạn thừa biết KH khó mà trả đc. Mình nuôi nợ chỉ khi khách hàng bị chậm dòng tiền về tạm thời. Cơ bản về tài chính vẫn lành mạnh. Đằng này rành rành khách hàng bị mất cân đối thì dù bạn có cơ cấu lại món vay Khả năng mất vốn là rất cao. Theo ý kiến mình, ngừng ngay việc tái cấp. Trình cấp lãnh đạo về việc này. CHuyển nợ đến TCTD khác hoặc thông báo KH thu hồi vốn. Đừng làm bù nhìn cho người khác.

Mình chưa thấy bạn nói rõ 8,6 tỷ vay của cty đó giờ nó đang nằm ở đâu? Không nằm ở tồn kho, không nằm ở phải thu, cũng không trong tài sản cố định, hoặc là kể là nằm ở cả 3 cái đó đi. Tài sản như bạn nói chỉ có 5-6,5 tỷ :) , vậy phần chênh lệch chạy đâu mất? Hay lấy tiền đi chơi nhỉ :p . Chưa kể không lẽ doanh nghiệp này hoàn toàn tay không bắt giặc, không có vốn tự có khi kinh doanh :) , bạn nên làm rõ vấn đề này khi trao đổi với họ.
Vấn đề nữa là khách đang bị mất cân đối rồi. Bạn nên kiểm soát kỹ khoản vay, vay ngắn hạn hay trung hạn, mục đích, dòng tiền... Chứ mình thấy cty này hơi ảo :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back