Review Thi vào Vietcombank

Hi mọi người, mình mới nộp hồ sơ thi Vietcombank đợt này vị trí kế toán. Mình ko học chuyên ngành kế toán nhưng may sao hồ sơ vẫn được nhận. Mình có tìm đề thi của Vietcombank để ôn thì đều thấy ghi là: "Đề thi QHKH và kế toán của Vietcombank". Như vậy là QHKH (tín dụng) và kế toán là thi chung đề nghiệp vụ à mọi người? Mình thấy trên các trang tuyển dụng của Vietcombank đều lấy tiêu chuẩn chung cho tất cả các vị trí nghiệp vụ (kế toán, khách hàng, giao dịch viên). Vậy có phải tất cả vị trí này của Vietcombank đều thi đề chung ko?

Ai đã thi ở Vietcombank hoặc biết thông tin gì chia sẻ cho mình với nhé. Cảm ơn nhiều.

"nếu dn bán phần lớn sp của mình cho 1 người mua thì sẽ có sức mạnh đặt thỏa thuận cho một người mua. Đ/S? giải thích?
các bạn giải cầu này giúp minh nhé
Mình thấy hợp lý đó, tại vì Việt Nam chỉ công bố biên độ giao động của tỷ giá USD thôi, còn mấy tỷ giá khác ko đá động đến
câu này bạn @Tran Hjeu nghĩ sao?

Mình nghĩ là sai, vì DN bán phần lớn SP của mình cho 1 KH thì KH đó là KH lớn nhất của công ty, từ điều đó bắt buộc DN cung cấp phải đáp ứng được những yêu cầu về sản phẩm,các yêu cầu kỹ thuật hay thời gian giao hàng, nhận hàng, điều kiện đổi trả hàng hay đáp ứng mức giá tốt nhất mà KH đưa ra....v..v...nếu không sẽ mất đi 1 KH lớn, mất đi phần doanh thu và lợi nhuận mà phải tìm được nhiều KH nhỏ khác mới bù đắp lại dc
Tuy nhiên mình không biết phải dựa trên lý thuyết nào để có câu trả lời đúng nhất cho bạn này, hihi

câu này bạn @Tran Hjeu nghĩ sao?

Mình nghĩ là sai, vì DN bán phần lớn SP của mình cho 1 KH thì KH đó là KH lớn nhất của công ty, từ điều đó bắt buộc DN cung cấp phải đáp ứng được những yêu cầu về sản phẩm,các yêu cầu kỹ thuật hay thời gian giao hàng, nhận hàng, điều kiện đổi trả hàng hay đáp ứng mức giá tốt nhất mà KH đưa ra....v..v...nếu không sẽ mất đi 1 KH lớn, mất đi phần doanh thu và lợi nhuận mà phải tìm được nhiều KH nhỏ khác mới bù đắp lại dc
Tuy nhiên mình không biết phải dựa trên lý thuyết nào để có câu trả lời đúng nhất cho bạn này, hihi
cái này giống học về marketing, theo logic bình thường thì mình cũng thấy sai, vì nếu là 1 KH lớn thì coi như KH này có lợi thế thỏa thuận với DN rồi. Nếu KH mà ko mua hàng thì DN sẽ ko biết bán cái lượng hàng đấy cho ai tiêu thụ nữa. Vấn đề loại trừ ở đây ko phải DN này đang độc quyền sản phẩm, giả dụ cũng có nhiều DN khác có thể cung cấp sản phẩm giống DN này. Mình cũng không biết giải thích theo lý thuyết nào nữa. Hja

mình đánh vào mệt wa, hi, nhưng mún trao đổi w các bạn
cac ban giải đề của vcb vĩnh phúc-việt trì 2012 roi so đáp án với nhé.

cái này giống học về marketing, theo logic bình thường thì mình cũng thấy sai, vì nếu là 1 KH lớn thì coi như KH này có lợi thế thỏa thuận với DN rồi. Nếu KH mà ko mua hàng thì DN sẽ ko biết bán cái lượng hàng đấy cho ai tiêu thụ nữa. Vấn đề loại trừ ở đây ko phải DN này đang độc quyền sản phẩm, giả dụ cũng có nhiều DN khác có thể cung cấp sản phẩm giống DN này. Mình cũng không biết giải thích theo lý thuyết nào nữa. Hja
mình cũng phân vân về tình huống DN bán hàng là DN độc quyền, tuy nhiên mình nghĩ nếu DN đó bán phần lớn SP cho 1 KH thì đây có lẽ k thuộc trường hợp DN độc quyền, vì theo định nghĩa là thị trường độc quyền hoàn toàn chỉ có 1 người bán và RẤT NHIỀU NGƯỜI MUA, nên mình nghĩ nếu có KH thì chỉ có là KH lớn thôi chứ cũng k thể nào mà 1 KH lại có thể chiếm phần lớn SP của DN được, ví dụ như điện, nước...
Còn thị trường độc quyền nhóm, thì ít DN bán nhưng trong trường hợp này KH vẫn có quyền lựa chọn nhà cung cấp khác
Về cạnh tranh hoàn toàn và cạnh tranh độc quyền thì khỏi nói ùi,hihi

nếu cầu tiền hoàn toàn k nhạy cảm với ls, khi NHNN tăng cung tiền thì:
a. cầu tiền k đổi, ls k đổi.
b. cầu tiền giảm, lãi suất giảm
c. cầu tiền tăng, ls giảm
d, cầu tiền giảm, ls tăng
cac ban giải + giải thick giúp mih nhe
mình chọn câu a nha, theo lý thuyết mô hình IS-LM khi NHNN tăng cung tiền thì sẽ làm LS giảm dẫn đến cầu tiền tăng, tuy nhiên vì cầu tiền hoàn toàn k co giãn với LS nên khi cung tiền tăng vẫn không ảnh hưởng cầu tiền, do đó cầu tiền k đổi và Ls cũng k đổi

mình đánh vào mệt wa, hi, nhưng mún trao đổi w các bạn
cac ban giải đề của vcb vĩnh phúc-việt trì 2012 roi so đáp án với nhé.
bạn nên vào các thread mới tuyển dụng tại các CN VCB hà nội, các bạn mới thi có post đề lên ah, khó hơn đề 2012 nhiều lắm,haiz,làm mình mất ý chí học quá ah

bạn nên vào các thread mới tuyển dụng tại các CN VCB hà nội, các bạn mới thi có post đề lên ah, khó hơn đề 2012 nhiều lắm,haiz,làm mình mất ý chí học quá ah
mih xem qua đề của năm nay các ban đăng lên chủ yếu đề thi tiếng anh thoy, còn nghiệp vụ thì chả thấy mấy, nói về độ khó thì k hơn là năm 2012 là mấy

mình chọn câu a nha, theo lý thuyết mô hình IS-LM khi NHNN tăng cung tiền thì sẽ làm LS giảm dẫn đến cầu tiền tăng, tuy nhiên vì cầu tiền hoàn toàn k co giãn với LS nên khi cung tiền tăng vẫn không ảnh hưởng cầu tiền, do đó cầu tiền k đổi và Ls cũng k đổi
mình biết là cung tiền tăng, sẽ làm ls giảm nhưng cầu tiền k co giãn w ls nen cầu tien sẽ k thay đổi, nhưng ls thì mih k chắc lắm o_O

mih xem qua đề của năm nay các ban đăng lên chủ yếu đề thi tiếng anh thoy, còn nghiệp vụ thì chả thấy mấy, nói về độ khó thì k hơn là năm 2012 là mấy
t nhớ 1 số câu: Tiền gửi được bảo hiểm là gì?
A. Tiền gửi được bảo hiểm là tiền gửi bằng đồng Việt Nam của cá nhân gửi tại tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi dưới hình thức tiền gửi có kỳ hạn, tiền gửi không kỳ hạn, tiền gửi tiết kiệm, chứng chỉ tiền gửi, kỳ phiếu, tín phiếu và các hình thức tiền gửi khác theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng
b. Tiền gửi được bảo hiểm là tiền gửi bằng đồng Việt Nam và ngoại tệ của cá nhân gửi tại tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi dưới hình thức tiền gửi có kỳ hạn, tiền gửi không kỳ hạn, tiền gửi tiết kiệm, chứng chỉ tiền gửi, kỳ phiếu, tín phiếu và các hình thức tiền gửi khác theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng
c.
2. Cho vay từng phần ở VCB là gì?
3. Cty tài chính, cty cho thuê tài chính k dc làm nghiệp vụ nào sau đây.
a. cho vay
b, bảo lãnh
c. Nhận tiền gửi cá nhân
d. nhận tiền gưi tổ chức
4. Phát biểu nào k đúng về NHNN.
a. là 1 pháp nhân
b. là cơ quan ngang bộ
c. là chủ thể trong hệ thống td
d.
5. Tiền SRD là tiền gì?
6. Chỉ số Vn.Index được tính ntn?
7. khi ngân hàng trả cổ tức thì ntn?
a. TS có, VCSH không đổi..
b.....
8. vcb sms banking đăng ký sd ở đâu?
A.Tại các điểm giao dịch của Vietcombank trên toàn quốc
B. Tại máy ATM đối với khách hàng sử dụng các loại thẻ Vietcombank connect 24h.
C cả 2 đáp án trên

t nhớ 1 số câu: Tiền gửi được bảo hiểm là gì?
A. Tiền gửi được bảo hiểm là tiền gửi bằng đồng Việt Nam của cá nhân gửi tại tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi dưới hình thức tiền gửi có kỳ hạn, tiền gửi không kỳ hạn, tiền gửi tiết kiệm, chứng chỉ tiền gửi, kỳ phiếu, tín phiếu và các hình thức tiền gửi khác theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng
b. Tiền gửi được bảo hiểm là tiền gửi bằng đồng Việt Nam và ngoại tệ của cá nhân gửi tại tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi dưới hình thức tiền gửi có kỳ hạn, tiền gửi không kỳ hạn, tiền gửi tiết kiệm, chứng chỉ tiền gửi, kỳ phiếu, tín phiếu và các hình thức tiền gửi khác theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng
c.
2. Cho vay từng phần ở VCB là gì?
3. Cty tài chính, cty cho thuê tài chính k dc làm nghiệp vụ nào sau đây.
a. cho vay
b, bảo lãnh
c. Nhận tiền gửi cá nhân
d. nhận tiền gưi tổ chức
4. Phát biểu nào k đúng về NHNN.
a. là 1 pháp nhân
b. là cơ quan ngang bộ
c. là chủ thể trong hệ thống td
d.
5. Tiền SRD là tiền gì?
6. Chỉ số Vn.Index được tính ntn?
7. khi ngân hàng trả cổ tức thì ntn?
a. TS có, VCSH không đổi..
b.....
8. vcb sms banking đăng ký sd ở đâu?
A.Tại các điểm giao dịch của Vietcombank trên toàn quốc
B. Tại máy ATM đối với khách hàng sử dụng các loại thẻ Vietcombank connect 24h.
C cả 2 đáp án trên

Mình copy các commnet của các bạn thi về cho bạn xem nà, mình thấy đuối quá,hihi ^^

Đề t.a đọc xong ngáo luôn :)). 70 câu làm trong 60ph
Nghiệp vụ có 4 phần, có trùng tầm 10 câu với đề các đề năm trước như chọn câu sai về NHNN VN, nhận vốn ODA ảnh hưởng tới cán cân nào, tiền SDR là tiền gì: tiền mặt, tiền tín dụng, tiền có thể chuyển đổi...
Vĩ mô thì hỏi cung cầu tiền, lãi suất, tỷ lệ dự trữ bắt buộc, công cụ NHTW thường xuyên sử dụng: tỷ lệ dự trữ bắt buộc, ls chiết khấu hay nghiệp vụ thị trường mở, tính CPI. Có cả kinh tế quốc tế.
Tài chính quốc tế tính tỷ giá giao ngay, tỷ giá chéo.
Tài chính doanh nghiệp: vốn lưu động ròng, thanh khoản, cân đối tài chính, khả năng trả nợ vốn trung và dài hạn....
Thanh toán quốc tế thì có LC ko thể hủy ngang, LC at sight, ...
Luật các tổ chức tín dụng: mức cho vay tối đa, đối tượng ko đc cho vay,...
Công ty mẹ công ty con, hồ sơ vay vốn, khi nào thì xử lý tài sản đảm bảo, nợ xấu của NH là gì, dựa vào hàng hóa thì ttck được chia thành..., vốn vay của NH được phân bổ như thế nào trong quá trình sxkd, trường hợp nào thường ko đc xem là mục đích cho vay chính đáng: góp vốn đầu tư, phục vụ sxkd, trả các khoản nợ đến hạn của tctd khác hay trả công nợ;
Hiệu lực của giao dịch bảo đảm, các TH cần phải đkí giao dịch bảo đảm ( tham khảo NĐ 163 năm 2006 về giao dịch đảm bảo, luật các TCTD).
Cho giá trị lô hàng, phí bảo hiểm 0.05%, thuế nhập khẩu, VAT. Hỏi NH cho vay bn.
Tạm thời chỉ nhớ đc chừng đấy =.=

Đây nữa nè bạn

Back
Bên trên