Review Thi tuyển và phỏng vấn ABBANK

Mình mới nhận được tin nhắn đến sơ tuyển vào ABBANK mừ chưa bít zì về cách thức sơ tuyển, thi tuyển và phỏng vấn của NH này, mọi người chia sẻ với nhé, cảm ơn cả nhà :-bd

haizz, mình cũng vừa nhận được tin nhắn mà k biết làm sao đây, thi thuyết trình là thi cái gì nhỉ:(

---------- Post added 29-09-2011 at 01:26 AM ----------

Đây là kinh nghiệm của một bạn đã thi thuyết trình, dù chỉ là vị trí thực tập sinh thôi, nhưng hi vọng sẽ giúp đc các bạn nhiều, ai iu quý thì cùng nhóm với mình nhé ;))

"Bản thân mình thì đã hoàn thành kỳ thực tập ở trường, nhưng chỉ dừng lại ở việc viết báo cáo rồi nộp cho có thôi. Lần này muốn có kinh nghiệm làm việc nên nộp đơn xin ứng tuyển vị trí sinh viên thực tập vào ABBank

Sau gần 1 tháng nộp đơn rồi chờ đợi cứ tưởng cái đơn xin việc đã đi vào dĩ vãng thì một buổi tối mình nhận đc mail là sáng ngày kia đi phỏng vấn, hình thức là thuyết trình và phản biện (đề tài tự chọn, bằng tiếng Việt ^^). Vậy là những bạn nào ở đây mà quên ko check mail trong khoảng hơn 1 ngày là được ở nhà.

Bình thường các ngân hàng hiện nay thi phỏng vấn sẽ cho bạn phỏng vấn trực tiếp, bạn có 5 hoặc 10 phút để giới thiệu về mình, trả lời câu hỏi hoặc đặt câu hỏi cho nhà tuyển dụng. Nhưng với yêu cầu lần này là thuyết trình và phản biện thì mình cũng ko biết sao mà chuẩn bị

Vào đến phòng thi họ xếp khoảng 30 người vào một phòng (phỏng vấn nhóm đây mà), rồi chia thành 3 nhóm mỗi nhóm tầm 10 người. Các nhóm sẽ tự chọn chủ đề rồi cứ người thuyết trình, các nhóm còn lại thì đặt câu hỏi. Mỗi nhóm có 15 phút chuẩn bị và trình bầy trong 5 đến 7 phút. Thi kiểu này đỡ run hơn là việc một mình đối mặt với hội đồng giám khảo nhưng hiểm ở chỗ là cạnh tranh giữa các thí sinh rất ác liệt. Mỗi người trung bình chỉ duy nhất một cơ hội để được lên tiếng và 2 phút để nói. Vậy trong 2 phút được nói đó bạn sẽ làm gì để thể hiện mình và phải vượt trội hơn so với mọi người, hơn nữa lại ko được để người khác dành mất cơ hội nói của mình.Trong khoảng 30 người ngồi thi cùng với mình lúc đó họ sẽ chỉ chọn khoảng 3 người mà thôi. Mình thi là ca đầu tiên, thi từ tầm 9h kém 15 đến 10h 15, thi xong thì phải nhanh chóng ra về cho ca sau còn thi. Có 400 người thi mà chỉ lấy 40 người toàn trên miền Bắc, tỉ lệ 1 chọi 9 không khác gì thi đại học

Sau buổi phỏng vấn đó mình có ít kinh nghiệm chia sẻ cho các bạn:

_Trước khi bạn đi thi nên tìm hiểu kỹ về ngân hàng đó: như là năm thành lập, tình hình hoạt động, vốn điều lệ ... để khi cần thiết có thể thể hiện được sự hiểu biết của mình.( chứ đừng tay không bắt giặc như mình, đi ko chuẩn bị gì hết à :p)

_Về đề tài nói, thì cái này rất quan trọng á. Đến cuối buổi khi thi xong, thì các anh chị tuyển dụng có chia sẻ với bọn mình một chút là các bạn ko cần nhất thiết phải chọn chủ đề về ngân hàng. Vì kiến thức của mình là sinh viên nên không lại được họ, hơn nữa mình thiếu thực tế, nói ra nhiều cái nó không đúng với thực tế, người ta nghe sẽ rất nhàm :(. Nhưng cái khó đó là làm sao thuyết phục đc những người còn lại trong nhóm chọn đề tài của mình, mỗi nhóm có 9 người cơ à

_Bạn nên cố gắng để được thuyết trình trong nhóm vì bạn sẽ có nhiều cơ hội hơn để được thể hiện mình, đừng chờ đợi người khác hỏi vì nếu bạn không lên tiếng thì coi như bạn tự loại mình luôn

_Cuối cùng là phải làm sao để mình thực sự nổi bật hơn mọi người thì bạn mới có thể dành chiến thắng. (cái này mình cũng chưa làm được à :(, xem ra không kỳ vọng vào lần này lắm :D)

Mình xin hết ở đây, cảm ơn các bạn đã quan tâm, hi vọng những điều mình nói ở đây sẽ giúp các bạn được ít nhiều, chúc các bạn thành công"

Nguồn: Sưu tầm

ẹc, t cũng được gọi đi nhưng ko bít hình thức thuyết trình thế nào đây, nản qua!hic

Các bạn ơi ở ABBank h có nhận hồ sơ nữa không ah.Vì mình cũng là sinh viên năm cuối rồi nên cũng đang cần tìm ngân hàng để thực tập nà.

mong là ngày mai mọi việc sẽ suôn sẻ, m sợ nhất là thuyết trình này đấy!:)

mai minh cung di xem sao. nhung cung khong hi vong nhiu cho lam. chua thay cai ngan hang nao nhu vay ca. thuyet trinh ve van de ji bay jo

mai m cũng 13h30, nghe nói thuyết trình nhóm, thống nhất được chủ đề thuyết trình trong nhóm cũng là vđề khó đây......

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,588
Thành viên mới nhất
coalchambermerc
Back
Bên trên