Thất vọng về cách tuyển dụng của một Ngân hàng! Em cần mọi người giúp đỡ gấp!!

wildford

Thành viên tích cực
Vào một bữa trưa đẹp trời (chính xác là đã 15h30 rồi), thằng ku nằm ngửa bụng ra ngủ với một giấc mơ Banker trong tương lai thì bỗng nhiên, một số điện thoại 08......... gọi tới: "Alo, chị là ... bên Phòng Nhân sự Ngân hàng ..., chị gọi cho em để thông báo bên NH đã nhận em vào vị trí..., bla bla...". Vậy là tỉnh cả ngủ, giấc mơ một nhân viên NH oách xà lách đã trở thành hiện thực... Nhưng đó chỉ mới là sự bắt đầu cho một chuổi tiếp diễn đau lòng... Vì thật ra đời đâu như là mơ :-s.

Vị trí em trúng tuyển sẽ làm tại Hội sở NH ở TP. HCM, lúc nhận điện thoại xong cứ tưởng tượng ra ngày ngày mình sẽ chạy chiếc xe cùi bắp của mình ra vào trung tâm TP. Vậy là hí hửng thông báo về gia đình cho đỡ sốt ruột và chờ đợi cuộc gọi tiếp theo từ NH, vì chị đó có nói sẽ gọi thông báo thủ tục tiếp theo khi chị làm xong hồ sơ và gửi trình sếp ký. Khoảng 3 ngày sau, chị đó tiếp tục gọi và hỏi khi nào em đi làm được (em thì lúc nào đi cũng được, chị thống nhất thứ 2 tuần sau đi làm), thông báo mức lương (siêu bèo bọt) và hỏi em có đồng ý không... Hix, dù ko như mức lương mong muốn nhưng em vẫn OK. Chị bảo tiếp tục đợi, khi nào sếp duyệt sẽ gửi offer qua mail cho em. Em có hỏi muộn nhất là khi nào, chị nói là thứ 2 sẽ gửi và thứ 3 hoặc thứ 4 có thể đi làm.

Đợi gần cả tuần, lẽ ra theo như lời chị nói là hôm thứ 2 NH đã gửi mail và thứ 3 có thể bổ sung giấy tờ và bây giờ em đã đi làm tại Hội sở rồi. Vậy mà đợi cả ngày thứ 2 không thấy động tịnh gì hết, đến hôm thứ 3 thì nhận được tin nhắn từ số di động báo "Chào em, chị ... bên HR Ngân hàng... đây, hiện tại sếp chị đi công tác bữa giờ nên chưa thể ký duyệt được nên em delay lại một tuần cho chị nhé, bla bla..." :(. Biết nói gì hơn bây giờ, nhắn lại cảm ơn chị và hỏi vậy giờ em vẫn chưa đi làm được ạ... Chị bảo em dời lại một tuần giúp chị... Hix hix...

Hôm nay thứ 5, lại số từ NH gọi, "Chị có thông tin này báo cho em biết, có chút thay đổi bất ngờ... Sếp chị đã về và nói là sẽ điều nhân sự nội bộ qua Hội sở làm vị trí của em, em nếu còn muốn làm vị trí này thì có thể qua Chi nhánh bên Quận ABCXYZ (xa tít mù khơi), lương cũng sẽ thấp hơn do đây chỉ là chi nhánh (lương bên kia đã thấp tè rồi, giờ còn thấp hơn thì sao đủ tiền xăng), em có đồng ý không?". Em mới hỏi lại: "Em chỉ có một sự lựa chọn vậy thôi hả chị?", chị bảo do sếp chị điều người qua, nhân sự còn dư nên giờ chỉ có thể đưa em về làm Chi nhánh đó là có thể đi làm ngay (hix, đã dư sao còn tuyển làm gì??). Em đành đồng ý và hỏi khi nào đi làm! Chị lại bảo chờ chị gửi offer qua là thứ 2 (tuần sau) có thể đi làm.

Vậy là sao hả mọi người? Em mới ra đời xin việc làm nên còn nhiều chỗ chưa khôn lắm, anh chị nào làm bên Nhân sự hoặc đã có kinh nghiệm cho em một lời khuyên với. Em đi từ thất vọng này đến thất vọng khác, đến nỗi ko biết có nên tiếp tục bên NH này ko nữa. Gia đình, họ hàng ai cũng tưởng em ổn định việc làm rồi, mà giờ này em có linh cảm ko tốt với NH này, hình như họ lỡ thông báo rồi có suất vào, giờ tìm cách cho mình nản không làm hay sao ấy... Mọi người giúp em với!!

B xem nếu làm việc ở chỗ xa tít mù khơi ấy thì tiền nhà trọ đủ chi hok trước đã, nếu đc thì cứ đi làm, còn đỡ hơn ngồi chơi ở nhà X_X

B xem nếu làm việc ở chỗ xa tít mù khơi ấy thì tiền nhà trọ đủ chi hok trước đã, nếu đc thì cứ đi làm, còn đỡ hơn ngồi chơi ở nhà X_X

Thanks bạn. Vấn đề ở đây là mình thấy có điều gì đó ko ổn, họ có thật sự muốn đưa mình vào làm việc không?

Tình cảnh sao mà éo le quá. Tiến thoái lưỡng nan. Ko đi làm thì thất nghiệp, ko có tiền. Đi làm thì chi phí bỏ ra có khi cao hơn thu nhập. Theo mình chắc phải chịu cực, bù lại lấy kinh nghiệm làm việc sau đó wa ngân hàng khác làm!

Hix, em mới ra trường thôi mà, đã vượt qua được vòng tuyển dụng thì tại sao các bác ở NH lại đối xử với em như vậy?!

Đi làm đi bạn :( Mình mới ra trường thất nghiệp nhiều ngày nay rồi :) Mình cũng mong được như bạn. Thôi thì mình đi làm lấy kinh nghiệm bạn a, ban đầu chịu thiệt một tí, sau này bạn có kinh nghiệm làm việc rồi, chờ thời cơ để chuyển qua chỗ khác tốt hơn. Vẫn còn hơn ngồi nhà bạn ạ.

Hix, mình khoái cái hội sở ở trung tâm lắm. Giờ qua đây thấy thất vọng chỗ làm 1 mà thất vọng về cách làm việc của NH 10. Tuyển cho đi làm thì nói đi làm, ko tuyển nữa thì nói ko. Đằng này cứ úp mở, đợi từ ngày này sang ngày khác. Có mỗi cái offer gửi qua mail mà cũng ko thấy đâu. Lỡ mà NH ko cho đi làm thật thì chắc ba mẹ ở nhà buồn lắm :(

Nghe như bạn này nhờ người quen xin vào đúng không?
Mình có đứa em cũng từng bị tương tự nè. Người quen xin vào giúp. Cứ hẹn tới hẹn lui, cũng 1 chị bên ngân hàng gọi lui gọi tới. Thậm chí có đợt hôm nay gọi bảo em chuẩn bị đi, mai sẽ có người bên nhân sự chuyên phụ trách mảng nhân viên mới gọi em đi làm. Vậy là mình hăng hái dắt đứa em mới ra trường đi mua quần áo công sở (đắt lè lưỡi), mua mấy bộ luôn vì nghĩ chắc chắn mới vào chưa có đồng phục, phải ăn mặc chỉn chu, đẹp đẽ chứ.
Vậy mà kết quả là chờ hơn 4 tháng với hơn 10 cuộc gọi.
Haiz, nghĩ lại giờ mới thấy, sao mà mình tin người dữ vậy.
Chỉ tội con em mới ra trường đã vỡ mộng.....
Hà hà, nhà vẫn còn đôi giày cao gót cao ơi là cao, lý do là vì ngân hàng kia có tiêu chí về chiều cao, mà em mình thiếu mất mấy cm. Dù rõ ràng là nhìn xinh xẻo dễ thương. Nhờ trời giờ thì có công ăn việc làm ổn định rồi.!

Thành thật chia buồn cùng bạn, cảm giác này mình cũng cùng em mình trải qua rồi!

Nghe như bạn này nhờ người quen xin vào đúng không?
Mình có đứa em cũng từng bị tương tự nè. Người quen xin vào giúp. Cứ hẹn tới hẹn lui, cũng 1 chị bên ngân hàng gọi lui gọi tới. Thậm chí có đợt hôm nay gọi bảo em chuẩn bị đi, mai sẽ có người bên nhân sự chuyên phụ trách mảng nhân viên mới gọi em đi làm. Vậy là mình hăng hái dắt đứa em mới ra trường đi mua quần áo công sở (đắt lè lưỡi), mua mấy bộ luôn vì nghĩ chắc chắn mới vào chưa có đồng phục, phải ăn mặc chỉn chu, đẹp đẽ chứ.
Vậy mà kết quả là chờ hơn 4 tháng với hơn 10 cuộc gọi.
Haiz, nghĩ lại giờ mới thấy, sao mà mình tin người dữ vậy.
Chỉ tội con em mới ra trường đã vỡ mộng.....
Hà hà, nhà vẫn còn đôi giày cao gót cao ơi là cao, lý do là vì ngân hàng kia có tiêu chí về chiều cao, mà em mình thiếu mất mấy cm. Dù rõ ràng là nhìn xinh xẻo dễ thương. Nhờ trời giờ thì có công ăn việc làm ổn định rồi.!

Thành thật chia buồn cùng bạn, cảm giác này mình cũng cùng em mình trải qua rồi!

Hix, em ứng tuyển rồi phỏng vấn, tự lực hết, có người quen thì đã phước rồi ạ!! À mà em của anh/chị vào NH nào ạ? Có khi lại giống NH em đang vào thì chết mất!!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,475
Thành viên mới nhất
Baotruc
Back
Bên trên