Thất nghiệp - Nỗi ám ảnh của em :(

review lại, em viết ra một tờ giấy làm 2 cột sẽ thấy ngay tại sao 5 tháng qua em chưa tìm dc việc
1- em đã làm gì 4 năm đãi học? kỹ năng gì? học gì? làm gì? Em có thực sự cố gắng cho mục tiêu của mình chưa?
2- những nơi em đã nộp đơn yêu cầu những gì?

Thứ nhất là phải lạc quan. Bạn mình nó rải mười mấy bộ hồ sợ mà đỗ được 1 ngân hàng. Không có chuyện là không có tiền là không có việc. Mình chả có tiền, chả có quan hệ vẫn đỗ 2/4 ngân hàng mình thi đây.
Thứ hai là tận dụng hết công việc :D. mình tin là công việc nào cũng dậy cho mình chút ít mặc dù nó chán như gì gì cũng kiểu gì học hỏi được 1 tí :D. Đang chưa xin việc thì đừng bỏ qua cơ hội dù nó không đẹp như mình tưởng tượng lắm.
Thứ 3 là chúc bạn may mắn :).
bạn đỗ nh nào mà hay vaayyj, vị trí gì bạn ơi,có gì chia sẻ t vs, t thấy nh toàn tuyển qhkh ồ ạt, áp lực lại cao nên k thích vtri này lắm. :(

ACB Khu vực Hải Phòng đang tuyển PFC nhé. Bạn nào có nhu cầu thì nộp hồ sơ ngay. Nộp trực tiếp tại 15 Hoàng Diệu Hải Phòng

Trong tư tưởng bạn nghĩ là cứ mất tiền mới có việc làm là ko ổn rồi. Bản thân mình thì cũng vừa ra trường thôi, trước đi thực tập xong được giữ lại làm hợp đồng 6 tháng, nói chung kinh nghiệm coi như ko có gì. Bố mẹ mình cũng suy nghĩ hơi cổ 1 chút, cứ tìm cách chạy cho mình vào nhà nước để cho ổn định. Mình thì không thích thế, bố mẹ tốn 4 năm nuôi ăn học rồi. Tính rẻ ra cũng mất gần 200 triệu rồi. Giờ ra trường là lúc mình tự bay nhảy tự tìm cách sống, tự tìm hướng đi cho mình chứ. Vì thế đôi khi mình với bố mẹ cứ hay cãi nhau chuyện này.
Từ lúc nghỉ việc cũ đến hôm nay được thống báo trúng tuyển cũng gần 1 tháng. 1 tháng đó mình rải hồ sơ cũng nhiều, đi phỏng vấn cũng nhiều, có chỗ được, có chỗ không. Có chỗ mình thừa biết là mình có đỗ cũng ko làm nhưng mình vẫn đi PV lấy kinh nghiệm. Mình nghĩ bạn cũng nên làm như mình. Dù sao thì ở nhà cũng đâu có làm gì.
Tiếp theo bạn nên xác định xem bạn đang có những gì, ngoại ngữ ra sao. Nếu ngoại ngữ chưa tốt thì chấp nhập làm ở 1 chỗ nào đó tạm thời trong khoảng 6-7 tháng, thời gian đó buổi tối cố gắng đi học ngoại ngữ. Hiện giờ tiếng Hàn và tiếng Nhật đang hot :D. Mình cũng bon chen học ít tiếng Hàn. Hiện giờ xin việc tại các công ty Hàn và Nhật tương đối dễ (mình nói đa số thôi) nếu bạn có đủ ngoại ngữ để nói chuyện với họ. Bạn mình vừa ra trường ko có kinh nghiệm j hết, đi làm thư ký kiêm phiên dịch tiếng Nhật, lương cũng 600$ 1 tháng.
Quan trọng nhất là đừng chán nản, mình nghĩ bạn có kinh nghiệm đi làm rồi, cũng là lợi thế lớn, chắc do nhiều chỗ bạn chê k muốn làm à :D.

Mới có 5 tháng mà bạn. Lúc mình ra trường mình đã rải hồ sơ rất nhiều, từ hồ sơ giấy (viết đơn xin việc = tay đến thuộc lòng, và không cần phải kẻ nhẹ đường để ghi cho ngay ngắn), rồi hồ sơ qua mạng... Đi test, rồi pv, rồi test, rồi pv cả trăm lần. Cố lên bạn nhé. Tất nhiên vào NH là cần quen biết, nhưng số lượng đó nó cũng ko đến nỗi quá nhiều đểl ấy hết cơ hội của bạn trong mỗi đợt tuyển dụng đâu. Mình PV đến nỗi mà anh chị PV của một ngân hàng còn nhớ luôn cả mặt, vì ứng tuyển mấy vị trí...không gì là không làm được cả.

Mới có 5 tháng mà bạn. Lúc mình ra trường mình đã rải hồ sơ rất nhiều, từ hồ sơ giấy (viết đơn xin việc = tay đến thuộc lòng, và không cần phải kẻ nhẹ đường để ghi cho ngay ngắn), rồi hồ sơ qua mạng... Đi test, rồi pv, rồi test, rồi pv cả trăm lần. Cố lên bạn nhé. Tất nhiên vào NH là cần quen biết, nhưng số lượng đó nó cũng ko đến nỗi quá nhiều đểl ấy hết cơ hội của bạn trong mỗi đợt tuyển dụng đâu. Mình PV đến nỗi mà anh chị PV của một ngân hàng còn nhớ luôn cả mặt, vì ứng tuyển mấy vị trí...không gì là không làm được cả.
em cũng toàn tạch ở pv...tới 7 8 lần rồi..các anh chị còn thấy quen quen mặt nên ngại quá..nhưng thôi lì lì thêm tí nữa vậy, vì 1 tương lai sáng hơn tẹo :D

Cùng 9x nhưng nghe 24t thì thấy già rồi nhỉ, còn 22 vs 23 thì vẫn thấy bình thường.hihi.
Từ từ rồi sẽ ổn định thôi ^^

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,683
Thành viên mới nhất
sevnaliasmerch
Back