Thảo luận về Chính sách nhân sự "củ chuối" của một số Nhà băng

Alibaba

Verified Banker
Tình hình là em thấy vẫn còn một số ngân hàng dùng "vũ lực" để giữ chân nhân viên bằng các chính sách hết sức củ chuổi như:

1. Giữ bằng đại học 2 năm
  2. Bắt nộp tiền đặt cọc 20-30trđ
  3. Trích lương hàng tháng để đặt cọc....
Có bác nào rơi vào hoàn cảnh này không? Nhớ ngày xưa có mỗi món giữ bằng mà đến lúc xin nghỉ đến là vật vã :-s

May quá bên mình ko có thế, nhưng mình nghĩ giữ đc nhân viên ở lại cơ bản là do chính sách thôi, chứ đătj cọc mà chính sách thất bại, môi trường 0 phát triển thì cũng đầy cách để rút lui, hoặc 0 rút đc thì gấy chán nản khi làm việc, hiệu quả làm việc cũng giảm theo; chưa kể những người đang làm thì cảnh báo trước cho người đi xin việc, thế là nhân tài còn chưa kịp đến để mà đi.
Nói chung đây cũng là 1 trong nhữnh cách ổn định nhân sự nhưng là 1 cách tiêu cực, nhưng nói đi cũng phải nói lại, kêu thì kêu thế thôi chứ đầu lãnh đạo thì hơn đầu chúng ta rồi, đưa ra quyết định này chắc chắn cũng cân nhắc lăn tăn nhiều lắm.

Bên NHQT thì không giữ bằng cũng không bắt đặt cọc gì cả, nhưng mà đang cắt giảm nhận sự ác quá, mình lại sắp hết hạn HĐ mà không biết có đc tái kí ko nữa!#-o

Vụ đặt cọc của VPBank áp dụng với cấp nhân viên, Chuyên viên trở lên không bị.
Sau 2 năm làm đủ thì được nhận 1 cái sổ tiết kiệm 9,6 triệu trả lại TK ( coi như tiết kiệm hộ)
Còn nếu làm không đủ thời gian trên mà đi, không khéo mồm xin với các xếp thì coi như mất toi luôn số tiền từ ngày vào, tính 400k nhân với số tháng chíhn thức đã làm việc, chát phết đấy...

Trích 400k mỗi tháng tính từ thời điểm học việc đến khi nào hết 2 năm (đủ 9.6 triệu) ----> VPBank. vì mình làm ở VP mà. Lương thì chả được bao nhiêu, nản!

Có chỗ thì giữ bằng, có chỗ thì bắt cam kết làm mấy năm đấy, không làm đủ mà nghỉ thì nộp tiền, mình thì nghĩ là nên giữ bằng, còn đánh vào tài chính thì hơi quá, Ngân hàng giờ nghèo mà :))

Tình hình là em thấy vẫn còn một số ngân hàng dùng "vũ lực" để giữ chân nhân viên bằng các chính sách hết sức củ chuổi như:

Có bác nào rơi vào hoàn cảnh này không? Nhớ ngày xưa có mỗi món giữ bằng mà đến lúc xin nghỉ đến là vật vã :-s

VPB giờ làm gì có giữ bằng ĐH 2 năm?!

Mình thấy bên mình không như vậy.
Khi nhận việc chỉ nhần 1 bản copy có công chứng của các loại giấy tờ, không nhận bản gốc. Ai mà ko thích làm nữa thì bye bye. Sếp kiu là ko thiếu người muốn vào.

cái họ đặt ra là optional, bạn có thể ko theo tùy bạn, có ai áp đặt đâu, còn nếu bạn theo đuổi thì bạn cũng ko mất tiền hoặc bằng ĐH
họ cũng sợ nuôi gà béo rồi để thằng khác nó sử dụng mất

2. Bắt nộp tiền đặt cọc 20-30trđ
  3. Trích lương hàng tháng để đặt cọc....

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,412
Thành viên mới nhất
qabootfive88
Back
Bên trên