[THẢO LUẬN]-Thi tuyển Vietcombank đợt cuối tháng 11/2014

em nhớ được vài câu đề thi nghiệp vụ hay là em cứ pốt nó lên đây nhỉ.
1-khi nền kinh tế giảm phát thì cp dùng biện pháp nào : tài khóa mở rộng, thắt chặt hay cùng chiều?
2. khi nền kinh tế lạm phát thì chính phủ làm gì :tăng thuế/tăng chi tiêu công/ k nhớ 2 đáp án kia
3. hình thức nào ko phải là tín dụng :L/c miễn kỹ quỹ/ bảo lãnh/ ....ko nhớ nữa
4- chỉ số nào ít có ý nghĩa nhất trong PTTC DN chuyên nghiệp:
a. so sánh tỷ số giữa năm trước và năm sau
b- so sánh với chỉ số tài chính bình quân ngành
c- so sánh với chỉ số bình quân toàn nền CN
d- so sánh vớichỉ số chuẩn (ký hiệu là gì mình ko nhớ)
5- WACC là gì
6-trong thẩm định dự án đầu tư đứng trên quan điểm của nhà đầu tư thì NPV quan trọng hơn hay IRR quan trọng hơn
7- theo pháp luật thì việc ngân hàng giữ bản gốc giấy tờ về quản lý tài sản sẽ tránh thiệt hại cho ngân hàng khi khách hàng ko thanh toán được đúng hay sai
8- tổng giám đốc TCTD là :
a-người có thể kiêm nhiệm cả vai trò chủ tịch HĐQT và ...(ko nhớ)
b- người có thể thay mặt TCTD đứng tên khi đầu tư vào các TCTD hoặc DN khác
c- người đại diện cho TCTD về pháp luật
d- ko nhớ
9- phát biểu nào ko đúng về nhóm khách hàng liên quan xong cho mấy cái phát biểu về tỉ lệ nắm giữ cổ phần mà em ko nhớ.
10- phát biểu nào đúng
a- TCTD có thể cho 1 nhóm khách hàng có liên quan vay tối đa 15% vốn tự có của TCTD
b- TCTD có thể cho 1 nhóm khách hàng có liên quan vay tối đa 25% vốn tự có của DN
c- chi nhánh ngân hàng nước ngoài có thể cho 1 nhóm KH có liên quan vay 50% vốn tự có của ngân hàng nước ngoài
11- nguồn trả nợ trung vài dài hạn của DN là gì?
12- câu này em ko nhớ rõ nhưng đại ý là ngân hàng quan tâm đến lợi nhuận nào (trước thuế hay trước lãi vay và thuế, hay doanh thu thuần)
13- loại hình DN nào được phát hành cố phiếu để huy động vốn : tư nhân/ Cổ phần/ TNHH
14- Loại hình DN nào có từ 11 thành viên trở lên phải thành lập hội đồng thành viên?
15- hoạt động nào của chính phủ có ảnh hưởng đến rủi ro tín dụng : thay đổi chính sách thuế, xếp hạng tín dụng...
16-khi ngân hàng cho vay thì hạch toán thế nào
em chỉ nhớ đáp án là ngân hàng ghi vào tài sản có, khách hàng ghi vào tk nợ
17-khi nhà nước điều chỉnh tỷ giá làm giảm giá đồng nội tệ thì điều gì xảy ra : tăng xuất, tăng nhập/.../ko có điều nào đúng
18-khi nào thì mất cân bằng tài chính, câu này t ko nhớ hết các đáp án, chỉ nhớ là t chọn đáp án : khi tổng VCSH + vay dài hạn < tài sản dài hạn
19-thời hạn cho vay tính từ khi nào : từ khi hợp đồng có hiệu lực đến khi bắt đầu trả lãi và gốc/ tính từ khi khách hàng bắt đầu nhận được khoản vay đầu tiên đến khi khách hàng bắt đầu trả lãi và gôc...

Má ơi, nhớ siêu thế. Tui ra khỏi phòng là cui vào cái WC, đi ra là quên hơn trơn hết trọi. :))
Bạn mà post sớm thế không khéo tui đậu thủ khoa rồi. :))

em nhớ được vài câu đề thi nghiệp vụ hay là em cứ pốt nó lên đây nhỉ.
1-khi nền kinh tế giảm phát thì cp dùng biện pháp nào : tài khóa mở rộng, thắt chặt hay cùng chiều?
2. khi nền kinh tế lạm phát thì chính phủ làm gì :tăng thuế/tăng chi tiêu công/ k nhớ 2 đáp án kia
3. hình thức nào ko phải là tín dụng :L/c miễn kỹ quỹ/ bảo lãnh/ ....ko nhớ nữa
4- chỉ số nào ít có ý nghĩa nhất trong PTTC DN chuyên nghiệp:
a. so sánh tỷ số giữa năm trước và năm sau
b- so sánh với chỉ số tài chính bình quân ngành
c- so sánh với chỉ số bình quân toàn nền CN
d- so sánh vớichỉ số chuẩn (ký hiệu là gì mình ko nhớ)
5- WACC là gì
6-trong thẩm định dự án đầu tư đứng trên quan điểm của nhà đầu tư thì NPV quan trọng hơn hay IRR quan trọng hơn
7- theo pháp luật thì việc ngân hàng giữ bản gốc giấy tờ về quản lý tài sản sẽ tránh thiệt hại cho ngân hàng khi khách hàng ko thanh toán được đúng hay sai
8- tổng giám đốc TCTD là :
a-người có thể kiêm nhiệm cả vai trò chủ tịch HĐQT và ...(ko nhớ)
b- người có thể thay mặt TCTD đứng tên khi đầu tư vào các TCTD hoặc DN khác
c- người đại diện cho TCTD về pháp luật
d- ko nhớ
9- phát biểu nào ko đúng về nhóm khách hàng liên quan xong cho mấy cái phát biểu về tỉ lệ nắm giữ cổ phần mà em ko nhớ.
10- phát biểu nào đúng
a- TCTD có thể cho 1 nhóm khách hàng có liên quan vay tối đa 15% vốn tự có của TCTD
b- TCTD có thể cho 1 nhóm khách hàng có liên quan vay tối đa 25% vốn tự có của DN
c- chi nhánh ngân hàng nước ngoài có thể cho 1 nhóm KH có liên quan vay 50% vốn tự có của ngân hàng nước ngoài
11- nguồn trả nợ trung vài dài hạn của DN là gì?
12- câu này em ko nhớ rõ nhưng đại ý là ngân hàng quan tâm đến lợi nhuận nào (trước thuế hay trước lãi vay và thuế, hay doanh thu thuần)
13- loại hình DN nào được phát hành cố phiếu để huy động vốn : tư nhân/ Cổ phần/ TNHH
14- Loại hình DN nào có từ 11 thành viên trở lên phải thành lập hội đồng thành viên?
15- hoạt động nào của chính phủ có ảnh hưởng đến rủi ro tín dụng : thay đổi chính sách thuế, xếp hạng tín dụng...
16-khi ngân hàng cho vay thì hạch toán thế nào
em chỉ nhớ đáp án là ngân hàng ghi vào tài sản có, khách hàng ghi vào tk nợ
17-khi nhà nước điều chỉnh tỷ giá làm giảm giá đồng nội tệ thì điều gì xảy ra : tăng xuất, tăng nhập/.../ko có điều nào đúng
18-khi nào thì mất cân bằng tài chính, câu này t ko nhớ hết các đáp án, chỉ nhớ là t chọn đáp án : khi tổng VCSH + vay dài hạn < tài sản dài hạn
19-thời hạn cho vay tính từ khi nào : từ khi hợp đồng có hiệu lực đến khi bắt đầu trả lãi và gốc/ tính từ khi khách hàng bắt đầu nhận được khoản vay đầu tiên đến khi khách hàng bắt đầu trả lãi và gôc...

Đề khác mình thế!

hình như kỳ này khoảng hơn một tuần là sẽ có kết quả
Đợt này ít chi nhánh hơn so với đợt trước.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back
Bên trên