[Thảo luận] Lương sinh viên mới ra trường làm ngân hàng được bao nhiêu?

hi, all
Vấn đề lương lậu luôn được mọi người quan tâm, nhất là đối với sinh viên mới ra trường
Vì vậy mà em mạn phép làm một khảo sát nhỏ xem lương cho sinh viên mới ra trường mà làm
trong ngân hàng thì được bao nhiêu?
và khi đi tuyển dụng nếu nhà tuyển dụng có hỏi muốn mức lương bao nhiêu thì còn biết mà trả lời.

Các anh chị đi trước vào ý kiến cho đàn em nhé! ;)

----------------------------
Một số thông tin thêm từ Ubers:
  1. Agribank (NH Nông nghiệp) : 5 triệu
  2. BIDV (NH Đầu tư & Phát triển) : 1,8 - 2 triệu (Thử việc); 8 - 12 triệu (Chính thức)
  3. OCB (NH Phương Đông) : 3,8 triệu
  4. Dongabank (NH Đông Á): 4 triệu
  5. GiadinhBank (NH Gia Định): 5,8 triệu
  6. Indochina Bank (NH Đông Dương). Thử việc: 300 USD, Chính thức: 500 - 550 USD
  7. KLB (NH Kiên Long) : 5,8 triệu
  8. MB (NH Quân Đội): 5,5 triệu (Bận, nhiều việc; Làm lâu năm sẽ được nhiều ưu tiên hơn)
  9. MHB (NH Phát triển nhà ĐB Sông Cửu Long): 4 triệu
  10. Oceabank (NH Đại Dương): Lương 4,15 triệu + 850 nghìn phụ cấp, 1 tháng làm thêm được tầm 1 triệu, thu nhập từ 5 - 6 triệu (Nhàn, ko về muộn)
  11. Sacombank (NH Sài Gòn thương tín): 5 triệu
  12. Standard Chartered Bank (NH Standard Chartered): 1.000 USD (nhìn chỉ tiêu sẽ ngất)
  13. Techcombank (NH Kỹ thương Việt Nam): < 4 triệu (Bận, Mệt, Áp lực ... nhưng Đào tạo chuyên nghiệp, khắt khe)
  14. Tienphongbank (NH Tiên Phong): 4 triệu
  15. Vietcombank (NH Ngoại thương Việt Nam): 5,4 triệu
  16. Vietinbank (NH Công thương Việt Nam): 7,2 triệu (thử việc)- 12 triệu (chính thức)
  17. VPbank (NH Việt Nam Thịnh vượng) (Tên cũ: NH Ngoài quốc doanh) : 4,8 triệu
  18. ABBank (NH An Bình): 3,4 triệu (thử việc)- 5 triệu (chính thức)[/B]

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Uhm mình vừa đỗ vietin đợt rồi.Lương thử việc là 5,2tr +600 tiền ăn trưa.Chính thức sau 2 tháng thì hơn 7tr.

sao mình tưởng vietin lương cao lắm mà, nghe nói vietin với vietcom lương toàn > 10 tr.
Mới ra trường đầu tiên ai cũng nghĩ là cần kinh nghiệm, lương thì thế nào cũng được, nhưng đến lúc di làm rồi mới thấy, lương thấp cũng khổ, tiêu vèo cái hết :(
theo mình biết thì một số ngân hàng như Đông Á, tech, ocean lương khá thấp ~ 4,5 tr cho vị trí chuyên viên. SHB, sacom ~ 7,7 tr (cả phụ cấp) cho vị trí chuyên viên, MB và MSB ~ 5 tr cho vị trí chuyên viên. nhóm bộ 4 tứ thì agri và bidv ~ 5-6 tr, vietin và vietcom thì chưa rõ, nghe thiên hạ đồn ~ 15-17 tr.
Nhưng vào rồi mới thấy, vào những bank lớn lâu năm, cơ cấu hệ thống ổn định vẫn sướng hơn, chứ vào mấy bank mới thành lập, quy trình, quy chế chưa có gì, giờ mới bắt đầu xây dựng, mệt lắm >"< thêm nữa làm bank lớn thì khi có kinh nghiệm nhảy bank nhỏ hơn cũng dễ, chứ làm mấy bank nhỏ thì ....zzzz
Nói thế thôi chứ mình cũng làm bank nhỏ >"<

Mình thi tín dụng.Con trai thì bằng Khá là được rồi còn con gái thì cần phải bằng Giỏi (Tuy nhiên tùy đợt tuyển mà có thể yêu cầu thấp hơn:cụ thể bạn xem trên web của công thương) Chiều cao cũng chiếm một phần quan trọng nam trên 1,65m nữ trên 1,58 m. Để thi được vietin nên ôn sách của học viện tài chính vì cô Mùi bên tài chính giờ chuyển sang làm Giám đốc trường đào tạo nguồn nhân lực vietinbank.Nếu bạn thi bidv thì nên xem sách của học viện ngân hàng.Ngoài ra tham khảo đề trên Giang Blog. Còn chưa có bằng thì phải có chứng nhận tốt nghiệp thì mới có thể nộp hồ sơ dự thi.Chúc bạn cố gắng và thành công!
Bạn có thể nói rõ " sách nào bên tài chính được không?" Mình xin cám ơn bạn.

Mình thấy hiện nay nếu làm ở ngân hàng lớn thù lương cứng là 5tr/tháng,riêng phòng tín dụng và marketing thì nhiều hơn,vd như vietin,vietcom,agri,sea,bidv....còn các bank khác thì ít hơn vd đông á có 3 tr thôi

e vừa đạt vào ACB và SAcombank cùng 1 nơi làm việc, cho e xin ý kiến nên chọn NH nào ạh, môi trường và mức độ công việc ra sao ? mong các bác cho ý kiến...!!

sao mình tưởng vietin lương cao lắm mà, nghe nói vietin với vietcom lương toàn > 10 tr.
Mới ra trường đầu tiên ai cũng nghĩ là cần kinh nghiệm, lương thì thế nào cũng được, nhưng đến lúc di làm rồi mới thấy, lương thấp cũng khổ, tiêu vèo cái hết :(
theo mình biết thì một số ngân hàng như Đông Á, tech, ocean lương khá thấp ~ 4,5 tr cho vị trí chuyên viên. SHB, sacom ~ 7,7 tr (cả phụ cấp) cho vị trí chuyên viên, MB và MSB ~ 5 tr cho vị trí chuyên viên. nhóm bộ 4 tứ thì agri và bidv ~ 5-6 tr, vietin và vietcom thì chưa rõ, nghe thiên hạ đồn ~ 15-17 tr.
Nhưng vào rồi mới thấy, vào những bank lớn lâu năm, cơ cấu hệ thống ổn định vẫn sướng hơn, chứ vào mấy bank mới thành lập, quy trình, quy chế chưa có gì, giờ mới bắt đầu xây dựng, mệt lắm >"< thêm nữa làm bank lớn thì khi có kinh nghiệm nhảy bank nhỏ hơn cũng dễ, chứ làm mấy bank nhỏ thì ....zzzz
Nói thế thôi chứ mình cũng làm bank nhỏ >"<
15-17 tr là lương trung bình của toàn bộ nhân viên vietin, và vietcom nghĩa là thượng vàng hạ cám từ giám đốc cho đến nhân viên lao công đấy bạn ạ. làm j có chuyện chênh lệch đến 10 tr so với agr với bidv như thế

e vừa đạt vào ACB và SAcombank cùng 1 nơi làm việc, cho e xin ý kiến nên chọn NH nào ạh, môi trường và mức độ công việc ra sao ? mong các bác cho ý kiến...!!
Nếu là mình thì sẽ chọn ACB vì NH này hiện nay đc coi là có hoạt động ổn định, còn Sacom theo mình biết là bank này đang trong quá trình cắt giảm biên chế lao động do sự thu hẹp hoạt động của các cty con như sacom securities hay sacom real. Nhưng cũng tùy chỗ nữa bạn à, nếu như chưa biết thêm thông tin nào khác thì đành phải chọn 1 trong 2, ý kiến của mình chỉ để tham khảo, cái chính vẫn là quyết định của bạn và có thêm yếu tố may mắn nữa.
Chúc bạn thành công nhe.

Gửi bởi pennyaof

Uhm mình vừa đỗ vietin đợt rồi.Lương thử việc là 5,2tr +600 tiền ăn trưa.Chính thức sau 2 tháng thì hơn 7tr.

Bạn cho mình hỏi mức lương này bạn tự đàm phán àh, hay ngân hàng tự quy định. Mà trong phiếu đăng kí dự tuyển bạn yêu cầu mức luơng là bao nhiêu thế

lương kế toán bên vietinbank trung bình khoảng 15 triệu/tháng ạ (đây là chia trung bình lương 12 tháng + tiền thưởng các dịp) còn tín dụng thì khoảng 20triệu cho nhân viên làm được trên 1 năm. Vietcombank thì cao hơn nhưng em chưa có số liệu cụ thể, khi nào có em sẽ thông báo sau.

bạn ơi, bạn lấy đâu mức lương như này đây? mình làm Vietinbank nhưng mới vào kiếm đâu ra mức lương như thế này :-SS

lương bên vietcom làm j nhiều thế.có bạn nào biết chính xác mới vào chuyên viên khách hàng bên vietcom luơng bao nhiêu nhỉ. và có áp lực công việc ko?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,670
Thành viên mới nhất
nguyengiahuy
Back
Bên trên