[Thảo luận] Lương sinh viên mới ra trường làm ngân hàng được bao nhiêu?

hi, all
Vấn đề lương lậu luôn được mọi người quan tâm, nhất là đối với sinh viên mới ra trường
Vì vậy mà em mạn phép làm một khảo sát nhỏ xem lương cho sinh viên mới ra trường mà làm
trong ngân hàng thì được bao nhiêu?
và khi đi tuyển dụng nếu nhà tuyển dụng có hỏi muốn mức lương bao nhiêu thì còn biết mà trả lời.

Các anh chị đi trước vào ý kiến cho đàn em nhé! ;)

----------------------------
Một số thông tin thêm từ Ubers:
  1. Agribank (NH Nông nghiệp) : 5 triệu
  2. BIDV (NH Đầu tư & Phát triển) : 1,8 - 2 triệu (Thử việc); 8 - 12 triệu (Chính thức)
  3. OCB (NH Phương Đông) : 3,8 triệu
  4. Dongabank (NH Đông Á): 4 triệu
  5. GiadinhBank (NH Gia Định): 5,8 triệu
  6. Indochina Bank (NH Đông Dương). Thử việc: 300 USD, Chính thức: 500 - 550 USD
  7. KLB (NH Kiên Long) : 5,8 triệu
  8. MB (NH Quân Đội): 5,5 triệu (Bận, nhiều việc; Làm lâu năm sẽ được nhiều ưu tiên hơn)
  9. MHB (NH Phát triển nhà ĐB Sông Cửu Long): 4 triệu
  10. Oceabank (NH Đại Dương): Lương 4,15 triệu + 850 nghìn phụ cấp, 1 tháng làm thêm được tầm 1 triệu, thu nhập từ 5 - 6 triệu (Nhàn, ko về muộn)
  11. Sacombank (NH Sài Gòn thương tín): 5 triệu
  12. Standard Chartered Bank (NH Standard Chartered): 1.000 USD (nhìn chỉ tiêu sẽ ngất)
  13. Techcombank (NH Kỹ thương Việt Nam): < 4 triệu (Bận, Mệt, Áp lực ... nhưng Đào tạo chuyên nghiệp, khắt khe)
  14. Tienphongbank (NH Tiên Phong): 4 triệu
  15. Vietcombank (NH Ngoại thương Việt Nam): 5,4 triệu
  16. Vietinbank (NH Công thương Việt Nam): 7,2 triệu (thử việc)- 12 triệu (chính thức)
  17. VPbank (NH Việt Nam Thịnh vượng) (Tên cũ: NH Ngoài quốc doanh) : 4,8 triệu
  18. ABBank (NH An Bình): 3,4 triệu (thử việc)- 5 triệu (chính thức)[/B]

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
vấn đề này mình cũng muốn chia sẻ. Thật ra, làm NH ko phải quan trọng là lương mà quan trọng là vị trí gì ( tín dụng, giao dịch, kế toán...) và môi trường làm việc (sếp tốt ko, đồng nghiệp hòa đồng vui vẻ ko...) và triển vọng nghề nghiệp. Chẳng hạn bạn làm vị trí hỗ trợ ở NH lớn, lương khởi điểm có thể là 6,x/ tháng nhưng có thể ko bằng vị trí tín dụng của một NH khác nhỏ hơn, lương chỉ 5 tr/tháng.

Có 1 số NH lương khởi điểm ngay từ đầu cho sv mới ra trường khá cao 7 chấm :D (niềm ao ước của nhìu bạn trẻ) nhưng có thể bạn làm 3, 4 năm vẫn mức lương đó hoặc tăng rất chậm. Mình biết có NH khởi điểm chỉ 4,x cho sv mới tốt nghiệp nhưng tăng theo năm thì cực nhanh :p. (Nh này ai nghe mức lương rồi so sánh các NH khác xong đều lắc đầu ko kí hđ mà ko hỏi là sau 1 năm lương sẽ ra sao, thật là thiếu xót :p)

NH càng lớn thì áp lực càng nặng (trừ quốc doanh nhé :p) .Các sinh viên mới ra trường thường mơ các NH TMCP lớn (ACB, Techcom, Sacombank...) <-- 3 tg này mình đều đã làm rồi. Nhưng đau đầu lắm, môi trường thì bon chen cũng nhiều.

Ngoài ra, làm NH lớn thì càng khó lên vì cơ cấu nhân sự đã bảo hòa nhiều, nếu lúc mới vào làm mà bạn nghe các vị Tổng GĐ hay chủ tịch HĐQT nói là dễ thăng tiếng hay cơ cấu nhân sự lãnh đạo rất trẻ thì toàn chém gió ko đấy =)).

Nói đến làm NH thì vị trí tín dụng là hay nhất (nhưng kén nữ :p). Làm NH lớn có thể lương cao nhưng áp lực doanh số, chỉ tiêu, đi làm về tới nhà cũng 7, 8hr tối (đối với quỹ, kế toán, giao dịch). Có muốn học hành thêm hay chơi bời giải trí cũng ko còn sức.

Nói tới Sacom, ACB hay Tech... chỉ có thể nói 4 chữ "bóc lột triệt để" :D. Vì thế đừng thấy bạn bè làm lương cao hơn vài triệu hay mác NH lớn thì tủi thân nhé, nếu mình làm nơi nào cảm thấy phù hợp , tâm trạng thoải mái, gắn bó, đúng vị trí yêu thik thì vấn đề lương hay mác NH ko còn quan trọng
Đây là những gì rút ra sau khi mình nhảy khá nhiều NH (hỗ trợ, thẩm định, QHKH mình đã làm qua)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Nói đến làm NH thì vị trí tín dụng là hay nhất (nhưng kén nữ :p). Làm NH lớn có thể lương cao nhưng áp lực doanh số, chỉ tiêu, đi làm về tới nhà cũng 7, 8hr tối (đối với quỹ, kế toán, giao dịch). Có muốn học hành thêm hay chơi bời giải trí cũng ko còn sức.

cái này thì chắc e phải tập xác định trước, hum nào cũng 7,8 h về, ôi, thời gian đâu mà đi chém gió với ngừoi iu nhỉ :((

7,8g tối là đối với quỹ, giao dịch thôi, còn tín dụng thì thoải mái mà, miễn là đủ doanh số :)

Nói tới Sacom, ACB hay Tech... chỉ có thể nói 4 chữ "bóc lột triệt để" :D. Vì thế đừng thấy bạn bè làm lương cao hơn vài triệu hay mác NH lớn thì tủi thân nhé, nếu mình làm nơi nào cảm thấy phù hợp , tâm trạng thoải mái, gắn bó, đúng vị trí yêu thik thì vấn đề lương hay mác NH ko còn quan trọng
Đây là những gì rút ra sau khi mình nhảy khá nhiều NH (hỗ trợ, thẩm định, QHKH mình đã làm qua)
Vậy a apologise có thể gợi ý cho các bạn trẻ 1 số địa điểm có thể coi là hợp lý được k a :D
điều này có nghĩa là lấy vợ, chồng trước khi làm ở vị trí này.hehe
Lấy vợ , chồng về rồi mà tuần k ăn cơm đc với nhau vài bữa thì cũng lại có chn thôi a ạ :D

Lấy vợ , chồng về rồi mà tuần k ăn cơm đc với nhau vài bữa thì cũng lại có chn thôi a ạ :D

Các bạn yên tâm đi, thường thì 6 giờ là hết giờ giao dịch, tầm này khách hàng ít hơn (chủ yếu chỉ còn khách hàng cá nhân) nên các giao dịch viên sẽ luân phiên nhau ở lại, ko nhất thiết tất cả phải ở lại làm đến 7 giờ đâu, trừ Trưởng quỹ, tất nhiên còn phụ thuộc vào TP dễ tính hay khó tính nữa :)

theo em thấy lương SV mới ra trường, thường dao động trên dưới 5tr. Trừ những ngân hàng nước ngoài, các công ty kiểm toán Big4 thì lương có thể cao ngất ngưỡng. Có anh chị nào vui lòng chia sẽ với tụi em về lương của anh chị nhận được từ lúc ra trường cho tới bây giờ ko? Ý em là lúc đầu bao nhiêu, lúc sau bao nhiêu, tăng bao nhiêu, bao lâu thì tăng...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back
Bên trên