[Thảo luận] Lương sinh viên mới ra trường làm ngân hàng được bao nhiêu?

hi, all
Vấn đề lương lậu luôn được mọi người quan tâm, nhất là đối với sinh viên mới ra trường
Vì vậy mà em mạn phép làm một khảo sát nhỏ xem lương cho sinh viên mới ra trường mà làm
trong ngân hàng thì được bao nhiêu?
và khi đi tuyển dụng nếu nhà tuyển dụng có hỏi muốn mức lương bao nhiêu thì còn biết mà trả lời.

Các anh chị đi trước vào ý kiến cho đàn em nhé! ;)

----------------------------
Một số thông tin thêm từ Ubers:
  1. Agribank (NH Nông nghiệp) : 5 triệu
  2. BIDV (NH Đầu tư & Phát triển) : 1,8 - 2 triệu (Thử việc); 8 - 12 triệu (Chính thức)
  3. OCB (NH Phương Đông) : 3,8 triệu
  4. Dongabank (NH Đông Á): 4 triệu
  5. GiadinhBank (NH Gia Định): 5,8 triệu
  6. Indochina Bank (NH Đông Dương). Thử việc: 300 USD, Chính thức: 500 - 550 USD
  7. KLB (NH Kiên Long) : 5,8 triệu
  8. MB (NH Quân Đội): 5,5 triệu (Bận, nhiều việc; Làm lâu năm sẽ được nhiều ưu tiên hơn)
  9. MHB (NH Phát triển nhà ĐB Sông Cửu Long): 4 triệu
  10. Oceabank (NH Đại Dương): Lương 4,15 triệu + 850 nghìn phụ cấp, 1 tháng làm thêm được tầm 1 triệu, thu nhập từ 5 - 6 triệu (Nhàn, ko về muộn)
  11. Sacombank (NH Sài Gòn thương tín): 5 triệu
  12. Standard Chartered Bank (NH Standard Chartered): 1.000 USD (nhìn chỉ tiêu sẽ ngất)
  13. Techcombank (NH Kỹ thương Việt Nam): < 4 triệu (Bận, Mệt, Áp lực ... nhưng Đào tạo chuyên nghiệp, khắt khe)
  14. Tienphongbank (NH Tiên Phong): 4 triệu
  15. Vietcombank (NH Ngoại thương Việt Nam): 5,4 triệu
  16. Vietinbank (NH Công thương Việt Nam): 7,2 triệu (thử việc)- 12 triệu (chính thức)
  17. VPbank (NH Việt Nam Thịnh vượng) (Tên cũ: NH Ngoài quốc doanh) : 4,8 triệu
  18. ABBank (NH An Bình): 3,4 triệu (thử việc)- 5 triệu (chính thức)[/B]

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Em cảm ơn a Dithel ạ. Nhưng mục đích em hỏi về lương là nếu khi phỏng vấn người ta có hỏi hoặc lúc đàm phán, nếu mình biết rõ hơn thì sẽ chủ động hơn và có được mức lương phù hợp với mình í. hi. Hi vọng a chia sẻ giúp e chút nghệ thuật đàm phán nhé.

Mức lương thì các bạn khác đã chia sẽ khá chi tiết.

"Nghệ thuật đàm phán" :

Trước tiên, bạn cần hiểu rằng DEAL LƯƠNG là một công việc thường xuyên của các bác nhân sự, hơn nữa các bác ấy cũng được đào tạo kỹ và kỹ năng này, mặt khác chỉ tiêu của các bác ấy cũng phụ thuộc vào việc DEAL LƯƠNG, vì vậy để thắng các bác ấy khoản này thì hơi khó. =((=((

Mặt khác, khung lương thì luôn có sẵn, nên các bác ấy có DEAL thì cũng trong khung đấy thôi, trường hợp nếu bạn đưa ra mức vượt khung thì sẽ làm khó các bác ấy (Có thể vẫn deal được nhưng hồ sơ của bạn phải có điểm vượt trội)

Tuy nhiên, may mắn cho bạn là các bác ấy có chỉ tiêu phải tuyển đủ, vì vậy các bác ấy cũng phải "nể" ứng viên 1 chút, chấp nhận chịu nhường ứng viên 1 chút. Vì vậy nếu bạn cảm thấy tự tin về CV và năng lực của mình thì cứ mạnh dạn đề xuất. Một khi bạn đã được đề cập đến chuyện lương bổng thì bạn đã có nghĩa là phần kỹ năng kinh nghiệm bạn đã pass, nên bạn phải nắm được điều này và tự tin DEAL.

Kinh nghiệm chỉ ra rằng, mình luôn bị các bác nhân sự xoáy vào điểm gì đó bất lợi, chẳng hạn mới ra trường, hay chỉ mới chuyển mảng cá nhân -> doanh nghiệp, hoặc ngành học không phù hợp, ... để luôn đặt mình vào level thấp nhất của khung tuyển dụng (cấp nhân viên, hoặc chức vụ cấp 1, ...)

Do đó, nên tập trung phần kỹ năng và kinh nghiệm, thể hiện rõ sự am hiểu và khả năng trình bày của mình, từ đó lấn lướt các anh chị nhân sự bằng sự tự tin của mình, để cho các bác nhân sự ấy thấy được sự thuần thục của mình, từ đó việc deal lương sẽ tốt hơn.

P/s: Dithel deal lương cũng kém lắm, nhưng có kinh nghiệm deal nhiều nơi :ar!, mỗi khi nhảy việc lại lên lương 1 chút, hơn nữa Dithel cũng ko trọng chuyện lương bằng chuyện môi trường làm việc và cơ hội tăng thu nhập :-$

mình mới được abbank gọi đi làm , nhưng xem hợp đồng lương thử việc được 3,2 tr , lương chính thức 4 triệu cố định trong 1 năm luôn, đến năm sau thì tăng được 15% không có thưởng thiếc gì hết, thế là mình chưa vội ký để xem xét lại , các bạn cho mình ý kiến nhé, đầu tháng 9 này là mình phải quyết định rồi

mình mới được abbank gọi đi làm , nhưng xem hợp đồng lương thử việc được 3,2 tr , lương chính thức 4 triệu cố định trong 1 năm luôn, đến năm sau thì tăng được 15% không có thưởng thiếc gì hết, thế là mình chưa vội ký để xem xét lại , các bạn cho mình ý kiến nhé, đầu tháng 9 này là mình phải quyết định rồi
Lương thế này lại không có thưởng, nếu mà làm ở TP lớn thì mình nghĩ chẳng đủ sống. Còn như làm ở tỉnh nhỏ thì cũng được rồi bạn ạ.

Bạn làm ở vị trí nào thế? Mình nghĩ bạn nên đi làm=)). Sau khi đi làm bạn sẽ có được nhiều thứ hơn lương.=)). Nên thử. Chúc bạn thành công.

Bạn làm ở vị trí nào thế? Mình nghĩ bạn nên đi làm=)). Sau khi đi làm bạn sẽ có được nhiều thứ hơn lương.=)). Nên thử. Chúc bạn thành công.
Mình thấy bạn có câu trả lời chính xác nhất cho việc làm trong ngành này đó:D:D Ngân hàng nhà nước thì lương thì ít mà lậu thì nhiều =p~ ngân hàng thương mại cổ phần thì lương tàm tạm, làm nhiều ăn nhiều, làm ít ăn ít ;;) Ngân hàng nước ngoài thì lương cao + thưởng cao ( đi kèm target nhìn chóng mặt):-s

cuối cùng thấy làm ở ngân hàng nào cũng được, miễn đủ sống là được, đến khi lên chức thì ở đâu cũng như nhau, chỉ có cấp bậc nhân viên thì có phân biệt đôi chút, nhưng phải xem khả năng thăng tiến và ổn định

Minh co quen 1 a o gan nha ,a ay hoc tren minh 1 khoa ,gio dang lam o agribank Quang Ngai dc 2 thang ah ,luong ban dau la 5 tr

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,563
Thành viên mới nhất
madmeetsevilmer
Back
Bên trên