Tâm sự của một Banker hay nhảy việc

Smart Banker

Chủ tịch HĐ Thanh niên nghiêm túc & FA Banker
Đắn đo lắm mới quyết định viết bài viết này, có thể đọc nó nhiều bạn sẽ nghĩ mình yếu đuối, nhu nhược, thiếu bản lĩnh ... Nhưng thực sự sau những lần phỏng vấn thất bại về, mình cảm thấy rất buồn. Mình tốt nghiệp loại giỏi của Học viện Ngân hàng, từng giữ chức vụ lớp trưởng và lớp phó học tập ở lớp đại học, có chứng chỉ TOEIC 650đ, Tin học cũng luôn là số 1 của lớp. Ra trường mình tự tin rất nhiều, nghĩ rằng mình sẽ nhanh chóng có được vị trí công việc mơ ước, nhưng thực tế quả không như là mơ ...

1) Công việc đầu tiên của mình như bao bạn khác là làm CV QHKH cho một ngân hàng cổ phần. Ngân hàng mình lúc đó hạn chế cho vay, nên công việc chủ yếu là huy động và làm thẻ. Mình thấy công việc này chủ yếu là nhờ những mối quan hệ của gia đình và bạn bè giúp đỡ, khách ngoài thị trường thì chủ yếu họ chỉ có nhu cầu vay chứ chẳng được mấy người gửi tiền cho mình vì họ cũng đang quen gửi chỗ cũ rồi. Mình làm công việc này được 7 tháng.

2) Sau đó mình thi đỗ vào vị trí Hỗ trợ kinh doanh của một ngân hàng khác. Đúng công việc ưa thích, mình như cá gặp nước. Trong các buổi đào tạo, giao bài tập, kiểm tra, gần như lúc nào mình cũng là người hoàn thành sớm nhất chỉ trong một nửa thời gian. Làm việc tốt, có năng lực, mình được giao kiêm nhiệm thêm một số mảng nghiệp vụ khác trong phòng. Và mình cũng thích nghi rất nhanh, một thời gian ngắn là tốc độ xử lý trên phần mềm core-banking đã vượt qua nhiều anh chị từng làm lâu rồi. Các anh chị giám đốc, trưởng phó phòng đều rất quý mình. Và rồi mình được giao hướng dẫn cho 2 em Hỗ trợ mới. Hai em rất ngoan và cũng rất quý mình, tình cảm thân thiết, gắn bó như anh em ruột vậy. Nhưng rồi trong một ngày công việc quá nhiều, khá mệt mỏi, cuối ngày chị trưởng phòng lại giao việc thêm cho mình, mình có trả lời là: Cái này chưa làm nhanh được đâu ạ? Và từ đó mọi chuyện bắt đầu xấu đi nhiều ... Mình xin phép đoạn này không viết sâu, vì mình biết là mọi người cũng đều là vì muốn công việc của phòng tốt lên mà thôi (và mình cũng hiểu những khó khăn, áp lực mà chị trưởng phòng đang phải chịu). Áp lực khiến mình làm việc không còn được tốt như trước, mình lại bắt đầu ngồi suy nghĩ. Bên này mình làm khá nhiều công việc, kiêm nhiệm đủ mảng mà thu nhập cũng chả cao. Tại ngân hàng mình, Hỗ trợ là người chịu trách nhiệm đốc thúc, thu hồi nợ, kiểm tra kiểm soát sau vay chứ không phải là cán bộ tín dụng (quan hệ khách hàng). Đây là mảng mình gặp nhiều khó khăn nhất, do chỉ có sở trường là back-office. Thu nhập tổng lĩnh của mình hàng tháng, cả phụ cấp cũng chỉ ở mức trên dưới 5 triệu.

3) Được 1 năm mình lại ra đi không kèn, không trống. Với mục tiêu là tìm kiếm công việc tương đương hoặc sử dụng nhiều kiến thức liên quan tới công việc Hỗ trợ mình từng làm, thuần chất hơn về back-office ở Hội sở hoặc chi nhánh cũng được và hy vọng thu nhập cũng khá hơn một chút. Nhiều người khuyên mình khi nào tìm được công việc khác đã rồi hãy nghỉ nhưng mình không nghe. Một phần vì quá tự tin rằng với kinh nghiệm và trình độ của mình thì tìm một công việc mới là không hề khó. Hồi chưa có kinh nghiệm mình cũng luôn luôn lọt tới vòng cuối của các ngân hàng và thể hiện không đến nỗi nào cơ mà. Một phần nữa là mình nghĩ, công việc kia của mình khá bận, nếu liên tục có lịch thi và phỏng vấn của các ngân hàng khác, không dễ gì mà mình xin nghỉ để tham gia được, sẽ đánh mất cơ hội,với lại mình cũng không thích nói dối. Vì thế mình đã quyết định làm cộng tác viên tư vấn tín dụng cho một ngân hàng, một vị trí không bị gò bó thời gian, không quá ép về doanh số, trong khi mình có thể tự do đi tìm kiếm một công việc khác để gắn bó lâu dài.

4) Thời gian dần trôi, mình đã ứng tuyển khá nhiều ngân hàng, hầu như nếu qua vòng hồ sơ là mình sẽ lọt tới vòng cuối vì kiến thức nghiệp vụ có thừa. Tuy nhiên mình khá khó khăn trong việc trả lời câu hỏi lý do nghỉ tại các ngân hàng cũ. Mình biết ở đâu họ cũng tìm kiếm ứng viên trung thành. Nhưng mình nghĩ, nếu một công việc đã thấy không phù hợp với bản thân thì thà thay đổi sớm, để nhanh chóng tìm tới sự ổn định chứ càng về lâu về dài, khi có tuổi thì càng khó thay đổi. Những người từng nhảy việc là họ đã hiểu được áp lực công việc trong ngành ngân hàng, và sự khó khăn trong việc tìm kiếm một công việc mới (khi nhảy việc) là như thế nào. Như vậy họ sẽ có sự lựa chọn, và khi đã quyết định thì khả năng gắn bó của họ còn cao hơn những người chỉ biết hô khẩu hiệu chứ chưa từng trải qua áp lực. Đã gần 1 năm nữa trôi qua rồi, cứ vào đến vòng phỏng vấn cuối cùng gặp câu hỏi này là mình lại trượt. Chả nhẽ mình không còn có duyên với ngân hàng nữa hay sao?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Sẽ có công việc phù hợp với anh thôi mà. Em cũng thi tuyển vào các ngân hàng cứ vào vòng phỏng vấn là trượt, công việc ngân hàng giờ có vẻ lận đận thật. Nếu anh yêu nghề em nghĩ sớm muộn gì cũng sẽ tìm được nơi làm phù hợp thôi. Cố lên anh nhé đừng nản lòng, người tài luôn cần cho sự phát triển của xã hội mà. Em nghĩ cứ nói thẳng tại sao mình nghĩ việc chắc cũng không sao, chứng tỏ mình tôn trọng sự thật. Mình muốn tìm một việc phù hợp với chuyên môn, sự yêu thích và mức thù lao xứng đáng thì đâu có sai đâu ^^. Chúc anh sớm tìm được việc phù hợp.

Chỉnh sửa lần cuối:
Sẽ có công việc phù hợp với anh thôi mà. Em cũng thi tuyển vào các ngân hàng cứ vào vòng phỏng vấn là trượt, công việc ngân hàng giờ có vẻ lận đận thật. Nếu anh yêu nghề em nghĩ sớm muộn gì cũng sẽ tìm được nơi làm phù hợp thôi. Cố lên anh nhé đừng nản lòng, người tài luôn cần cho sự phát triển của xã hội mà. Em nghĩ cứ nói thẳng tại sao mình nghĩ việc chắc cũng không sao, chứng tỏ mình tôn trọng sự thật. Mình muốn tìm một việc phù hợp với chuyên môn, sự yêu thích và mức thì lao xứng đáng thì đâu có sai đâu ^^. Chúc anh sớm tìm được việc phù hợp.
Cảm ơn em nhé. Anh nghĩ có thể các nhà tuyển dụng đánh giá rằng người hay nhảy việc là người không trung thành và không thích nghi được với môi trường ngân hàng, cũng ít người bình tĩnh lắng nghe những tâm sự dài dòng của mình lắm em ạ, anh thấy đa số họ muốn nghe một câu trả lời ngắn gọn về lý do chính thôi. Anh em mình cùng cố gắng vậy :)

Em nghĩ anh nên thi Agribank đi, ko cần pv, chỉ 1 vòng thi viết là đủ, mà tiếc là em lại trượt T_T
Có lẽ em chưa làm qua bank nào nên trả lời câu hỏi đó khá dễ, mà lúc trước em cũng tự tin giống anh lắm, nhưng sau khi thi qua gần 20 bank em đa thay đ ổi :)
Sau 2 năm lông bông giờ em đã là tân MBBer, cơ hội thách thức chắc nhiều lắm, nhân tiện cho em hỏi công việc hỗ trợ có thuận lợi, khó khăn gì ko ạ? Anh chia sẻ chút kinh nghiệm vị trí hỗ trợ đi ạ :D

Em nghĩ anh nên thi Agribank đi, ko cần pv, chỉ 1 vòng thi viết là đủ, mà tiếc là em lại trượt T_T
Có lẽ em chưa làm qua bank nào nên trả lời câu hỏi đó khá dễ, mà lúc trước em cũng tự tin giống anh lắm, nhưng sau khi thi qua gần 20 bank em đa thay đ ổi :)
Sau 2 năm lông bông giờ em đã là tân MBBer, cơ hội thách thức chắc nhiều lắm, nhân tiện cho em hỏi công việc hỗ trợ có thuận lợi, khó khăn gì ko ạ? Anh chia sẻ chút kinh nghiệm vị trí hỗ trợ đi ạ :D
Agribank anh thấy tuyển ít lắm, mà COCC lại nhiều nên anh cũng chưa thi bao giờ. Em làm Hỗ trợ tại MB thì công việc chính là soạn thảo các loại giấy tờ như: hợp đồng tín dụng, khế ước nhận nợ, hợp đồng thế chấp ... đi đăng ký công chứng, giao dịch đảm bảo. Thực hiện hạch toán trên máy các nghiệp vụ như: giải ngân, thu nợ, điều chỉnh lãi suất, chuyển nhóm nợ, tất toán, làm báo cáo ... mỗi một mảng lại có đặc thù riêng, dần dần làm rồi sẽ quen em ạ :) làm hỗ trợ thì khối lượng công việc phải giải quyết trong ngày có nhiều hơn QHKH nhưng được cái ổn định, không bị ép chỉ tiêu.

Agribank anh thấy tuyển ít lắm, mà COCC lại nhiều nên anh cũng chưa thi bao giờ. Em làm Hỗ trợ tại MB thì công việc chính là soạn thảo các loại giấy tờ như: hợp đồng tín dụng, khế ước nhận nợ, hợp đồng thế chấp ... đi đăng ký công chứng, giao dịch đảm bảo. Thực hiện hạch toán trên máy các nghiệp vụ như: giải ngân, thu nợ, điều chỉnh lãi suất, chuyển nhóm nợ, tất toán, làm báo cáo ... mỗi một mảng lại có đặc thù riêng, dần dần làm rồi sẽ quen em ạ :) làm hỗ trợ thì khối lượng công việc phải giải quyết trong ngày có nhiều hơn QHKH nhưng được cái ổn định, không bị ép chỉ tiêu.
COCC ở Agri đc cộng thêm điểm, lúc đó em thi lấy 10 chỉ tiêu, em thứ 10 nhưng nghiệp vụ ko đủ điem sàn, nhìn trên ds thấy chỉ có 2 người đc cộng điểm là đỗ, còn cả đam cộng điểm ở dưới điểm thấp lè tè thua cả em. Nói chung là thấy đăng thì cứ đi nộp, chăc điểm của anh cũng nằm top đầu thôi
Em thì chỉ mong có 1 cv ổn đinh thôi, chư sợ QHKH quá, nản nhất cái vụ chỉ tiêu, nghe anh nói zậy em cũng mừng mừng, :D

Bạn có toeic vậy có thể hướng đến các ngân hàng nước ngoài xem, họ có để ý đến Cv nhảy nhiều nơi nhưng chắc đỡ hơn. Hoặc cũng có thể do trong cuộc phỏng vấn bạn chưa thể hiện hết mình chứ nếu phù hợp thì có nhảy việc nhiều mình nghĩ cũng không phải vấn đề quá lớn đâu.

COCC ở Agri đc cộng thêm điểm, lúc đó em thi lấy 10 chỉ tiêu, em thứ 10 nhưng nghiệp vụ ko đủ điem sàn, nhìn trên ds thấy chỉ có 2 người đc cộng điểm là đỗ, còn cả đam cộng điểm ở dưới điểm thấp lè tè thua cả em. Nói chung là thấy đăng thì cứ đi nộp, chăc điểm của anh cũng nằm top đầu thôi
Em thì chỉ mong có 1 cv ổn đinh thôi, chư sợ QHKH quá, nản nhất cái vụ chỉ tiêu, nghe anh nói zậy em cũng mừng mừng, :D
Agri chỉ thi thôi không phỏng vấn à bạn @@" Lần đầu mình nghe thế này :D .

Nghề nghiệp nhiều khi cũng là cái duyên. Kiểu gì rồi bạn cũng có việc. Tin mình đi:)
Trong thời gian này đừng bi quan nhé. Có thể coi nó như một thời gian bạn nghỉ ngơi, nhìn lại và bổ sung những cái bạn thấy là bạn còn thiếu khi đi làm (cái này mới ra trường chưa có dịp nhận ra đâu nhé :). Nếu có điều kiện và yêu thích, bạn có thể cân nhắc đến việc học các chứng chỉ như CFA, ACCA... cơ hội việc làm sẽ tăng lên đó.
Còn vấn đề nữa là ko nhất thiết fai là ngân hàng. Tiếng Anh tốt có thể ứng tuyển vào ngân hàng nước ngoài hoặc các doanh nghiệp nước ngoài nữa. Cứ mở rộng cơ hội cho mình.
Goodluck :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,410
Thành viên mới nhất
xemsomenh
Back