Em cảm ơn anh hungviet nha! Đang chán nản vì chuyện không được liên thông đại học, đọc bài viết của anh cũng phần nào lấy lại được niềm tin và động lực để bước tiếp!

ai cũng vậy, phải xác định đúng mục đích và nghề nghiệp khi tham gia vào làm Ngân hàng.
Ở đây có thể nói bài viết này mới chỉ nói chung chung, là Ngân hàng nói chung,chứ chưa nói rõ hơn cho các bạn thấy là trong NH, có rất nhiều nghề
Là một nhân viên ngân hàng thuần túy, làm việc ở NH nhiều năm, tôi thấy thực chất NH là một tổ hợp xã hội thu nhỏ, có rất nhiều vị trí nghề nghiệp trong NH, từ làm GDV, đến QHKH, đến Quản trị rủi ro, kế toán nội bộ, tin học, hành chính, nhân viên ngân quỹ, bảo vệ lái xe, rùi khối hội sở có nguồn vốn, kế toán nguồn, kế toán nội bộ, tài chính, đầu tư, quản trị nguồn nhân lực, pháp lý, kỹ thuật, phát triển mạng lưới, xây dựng cơ bản, bán lẻ, kênh phân phối, kênh sản phẩm, kiểm toán, kiểm soát, thậm chí cả biên phiên dịch, soạn thảo, thư ký viên, hành chính, lao công, giảng viên nghiệp vụ.... Vậy đâu có nghĩa là bạn không có cơ hội nếu bạn có một ngành nghề trùng với các nghành nghề tôi đã nêu ra trên đây.
Cơ hội là rất nhiều, bản thân NH cũng vậy, sau một thời gian làm việc, luôn có 1 tỷ lệ nhân viên không phù hợp và cần thay đổi, thanh lọc nâng cao chất lượng NH hơn, và cứ như thế thì việc cắt giảm hay tuyển dụng là rất bình thương.cắt giảm bộ máy những chỗ chưa tốt, rùi tuyển dụng đào tạo để tạo ra những bộ phận tốt hơn là quy luật tất yếu của sự phát triển bền vững.

Mình cũng ra trường 2 năm rồi, học cao học ngân hàng cũng sắp xong rồi... mà vẫn ko biết bao giờ mới trở thành banker đây! các ngân hàng tuyển ít quá. mình lại hơi thấp... mình đang ko biết làm gì. bế tắc quá. tìm hoài mà ko biết làm cái gì ....

Cố lên bạn ạ! Mình cũng từng bi quan vì vóc dáng hơi nhỏ bé nên đã muốn bỏ cuộc rất nhiều hồi còn sinh viên. Nhưng toàn lo lắng vu vơ thôi, vẫn có rất nhiều vị trí trong ngân hàng cần người tài. Mong bạn sớm tìm được vị trí như ý :)

Cố lên bạn ạ! Mình cũng từng bi quan vì vóc dáng hơi nhỏ bé nên đã muốn bỏ cuộc rất nhiều hồi còn sinh viên. Nhưng toàn lo lắng vu vơ thôi, vẫn có rất nhiều vị trí trong ngân hàng cần người tài. Mong bạn sớm tìm được vị trí như ý :)

Những bạn có vóc dáng thập, nhỏ, không ăn ảnh, nên chú ý tới các vị trí back office của ngân hàng mà thường là các vị trí như Kế toán nội bộ, kiểm soát sau, kiểm toán nội bộ, quản lý rủi ro, hỗ trợ tín dụng, nhân viên nguồn... nếu bạn có bằng Thạc sĩ thì càng tốt chứng tỏ năng lực của bạn không nhỏ, tốt nhất là chú ý các tuyển dụng của Hội sở các đơn vị về các vị trí mình đã nêu vì các vị trí này thường không quá chú ý tới ngoại hình mà quan tâm tới chất lượng của nhân viên hơn.

Thực tế thì những người cầu tiến sẽ tự mình thấy cần trau dồi kiến thức và kỹ năng, cộng với có chiến lược "đánh" nếu thích nghề ngân hàng, còn những người "an phận thủ thường" thì thấy thật chông chênh...

- - - Updated - - -

Tớ làm NH hơn 10 năm, đến khi suy thoái như hiện nay, các NH đều tái cơ cấu lại cho hiệu quả hơn, tớ thấy các đồng chí vốn trước đây "kệ, làm thế thôi" thì nay lại "cố gắng vậy, chứ nếu ko mà bị đuổi việc thì chán lắm"....
Vậy hãy "cố gắng" ngay từ khi các bạn còn ngồi trên ghế nhà trường, và hãy cố gắng từ những việc làm nhỏ nhất khi vào NH, chứ đừng nghĩ rằng "kệ, đó không phải việc của mình", để rồi đến lúc lại thấy phải cố gắng để giữ được mình...

Dù sao thì vẫn phải cố gắng, họ cần người phù hợp chứ k nhất thiết là phải giỏi. đôi khi bị sa thải k phải là kém là dốt mà là tình hình NH đó k thể đáp ứng đc mức lương mà bạn cống hiến, giảm lương cắt lương, còn với những người mới ra trường như chúng ta có thể chấp nhận thử thách: Lương thấp, ko lương ... Còn với những người trong ngành thì chán nản mún bỏ nghề, đó chính là cơ hội cho chúng ta. Đến gì gặp gió thì chúng ta sẽ phất. Rồi 1 ngày ngân hàng lại hot trở lại mà. yên tâm đi mọi người. Cố gắng nào

Tiền nào của nấy em, em có muốn làm ngân hàng 10 năm mà lương vẫn lẹt đẹt dăm sáu triệu trong khi cống hiến và kinh nghiệm của em thì gấp vài lần 1 cu cậu mới ra trường vào làm không. Mà bạn thử xem nếu bạn là Cán bộ lâu năm ở các NH có chịu được lương thấp không nhẩy...

Chúc các bạn thành công - nếu không thành công thì cũng thành nhân!
Hjx. Đã được lên tinh thần! Thanks ^_^

Cảm ơn anh Hưng và mọi người. Em sẽ cố gắng thật nhiều hơn nữa!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,573
Thành viên mới nhất
Minhthu02
Back
Bên trên