Sự thực về công việc trong ngân hàng, thấy buồn quá

Làm nghề gì cũng vậy bạn ah. Không chỉ tiêu cũng dealine, áp lực là điều không tránh khỏi.

cám ơn bài viết của bạn, nhưng mà theo mình. nếu k phải COCC thì ai mới đi làm cũng thế cả thôi ( nhất là QHKH )
sau 3-5 năm cuộc sống bạn mới khá lên đc, lúc đó bạn cũng mới có time mà nghĩ đến 1 mái ấm cho mình
cuộc đời là vậy, ai cũng mún viêc nhàn hạ thì ai làm việc khó nhọc đây.... các bạn trẻ, chúng ta còn sức khỏe là còn tất cả. Tuy mình chưa đi làm nhưng khi vào UB mình cũng đã mường tượng đc áp lực của cv trong bank, và mình đã sẵn sàng tinh thần để đối diện với nó
trên là vài ý kiến cá nhân mình mún chia sẽ cùng mọi người:)

Rất cảm ơn ý kiến của anh, em cũng vừa apply vào vị trí NVTD của 1 NH lớn, ngày mai đi pv sơ tuyển, mặc dù không biết có suông sẻ hay ko nhưng em cũng đã lường trước đc áp lực của công việc này rồi. Về vấn đề anh đang gặp phải, em nghĩ anh nên suy nghĩ thật kỹ về lí do mà anh ko thể huy động đc đủ chỉ tiêu, em nghĩ trừ những trường hợp lấy tiến túi của bản thân/gia đình ra thì đồng nghiệp của anh vẫn có những anh/chị hoàn thành tốt chỉ tiêu đặt ra. Anh có thể trực tiếp chia sẻ vấn đề của anh với họ ( chuyện này em nghĩ là anh đã làm rồi, không cần em phải nói ), nhưng anh nghĩ ngược lại "vì sao họ làm được mà mình không làm đc ?", đã là đồng nghiệp với nhau thì có thể cạnh trạnh về doanh số nhưng có lẽ chẳng ai muốn bạn mình bị cho thôi việc cả, anh cứ thẳng thắng nhờ sự giúp đỡ của họ về kinh nghiệm, bí quyết, khách hàng thậm chí là doanh số ( dĩ nhiên là họ phải lo xong cho họ trước đã ). Em nghĩ chẳng ai đến mức "thấy chết không cứu" đâu anh ạ.

Còn nếu anh thật sự quá chán nản với công việc hiện tại thì có lẽ anh nên chuyển/thôi việc đi ạ, anh ko có quan hệ rộng nên không thể huy động đủ chỉ tiêu thì có thể chuyển sang làm nhiều vị trí khác trong đơn vị hiện tại mà ở đó ít cần quan hệ hơn, còn rất nhiều công việc liên quan đến chuyên ngành tài chính doanh nghiệp mà anh đã học ( kể cả trong và ngoài ngân hàng ), thậm chí anh có thể thể quay lại công việc cũ mà anh cảm thấy "rất hứng thú" nữa. Việc gì cũng có 2 mặt của nó, hãy xem nó như 1 bài học của cuộc đời thôi anh ạ, học Giỏi hay TB thì vẫn sẽ qua, quan trọng là mình thu được gì từ nó ( em chắc anh cũng đã có nhiều kinh nghiệm sống/làm việc hơn 3 tháng trước rồi )

Chúc anh mau hết strees và hoàn thành tốt công việc dù ở bất kể vị trí nào :) cười lên anh nhé :)

p/s : hjc, hình như là chị chứ không phải anh, cho em srr ạ Y_Y

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
cũng tùy chi nhánh thôi bạn,thời buổi này mà cứ cho vay chạy theo chỉ tiêu thế rồi cũng rủi ro kéo theo thôi.trong cùng 1 hệ thống nhưng môi trường làm việc của từng chi nhánh lại cá biệt vậy đó =.=

ối joi, khoa TCDN bên HVTC. hoho, càng ngày mềnh càng mất lòng tin vào một trong những khoa hotttttt nhất AOF này :))

Hix, đọc xong cũng thấy lo lo...2/5 mình bắt đầu thời gian thử việc bên HSBC - Vị trí - Personal Banker.
Thôi thì cứ cố gắng hết sức, hi vọng là trời không phụ lòng mình

Chào bạn leejunki,mình đã đọc bài của bạn.Mình cảm thấy bạn đang tuột dốc không phanh.Bạn đã đi làm và đã ngấm đòn.Mình chỉ muốn khuyên bạn là dù làm cái gì cũng có cái khó của nó không có cái gì là dễ dàng cả,mình hoàn toàn đồng ý với lời nhận xét giám đốc của bạn đưa ra,bạn có thể giỏi chuyên môn,điểm học đại học của bạn rất cao nhưng nó không phải là tất cả nếu bạn chấp nhận bỏ cuộc coi như bạn là người thua cuộc và cuộc sống không bao giờ ưu ái ai cả.

Con nông dân củ đi làm ngân hàng thì sao?bạn đừng nghĩ về cái gia cảnh của mình đi so bì với con nhà giàu,nó chỉ làm mình yếu đuối và tuyệt vọng mà thôi.Bạn hãy tỉnh dậy khỏi giấc ngủ trưa giữa cánh đồng quê đi chúng ta đang ở thành phố nơi mà có ánh đèn và sự chen lấn của vô số kiểu người.Khi tham gia cuộc chơi sẽ có kẻ thắng người thua đó là quy luật,bạn thua cuộc thì đi xin người ta ban ơn sao?không,hãy đứng dậy mà học hỏi từ cái khó khăn đó,hãy xem mình thiếu gì?bạn huy động vốn kém?phải chăng bạn không biết tý gì về khách hàng của mình?bạn đừng nghĩ là đọc 1 lố sách chào hàng là bạn thành con người bán hàng giỏi.Nếu thế nó dễ dàng quá,chắc thế giới này toàn người giỏi.

Ý mình là bạn nên làm điều gì đó quá muộn khi tinh thần bạn suy sụp.Hãy quên đi điều đang ám ảnh bạn,hãy tập trung sức lực vào điều bạn muốn,bạn muốn có khách hàng gửi tiền hãy tìm hiểu khách hàng của bạn,bạn muốn tiếp cận ai?cách thức tiếp cận ra sao và điều quan trong là hãy hiểu khách hàng,phải cho họ thấy mình đem đến cho họ lợi ích gì đó khác biệt mà chỉ có mình mới có,hãy quan tâm tới nhu cầu của khách hàng rồi mọi thứ sẽ dễ dàng hơn.

Nếu bạn vượt qua được lần này bạn sẽ thành công lâu dài,đừng để mình bị tổn thương về tinh thần.Nếu mệt mỏi quá nên nghỉ ngơi đi bạn,thả lỏng mình đừng để stress hành xác mình,với cái bộ dạng xấu xí và vẻ mặt ỉu xìu chẳng ai muốn gửi tiền vào 1 người thiếu tự tin như bạn cả dù bạn có chăm chỉ hết sức mình đi nữa giống như 1 trò hành xác mà chẳng đem lại lợi ích gì cả.Mệt thì hãy nghỉ ngơi nuôi dưỡng tinh thần mình thật chu đáo đừng phá hủy sự nhiệt huyết của tuổi trẻ.Nếu mệt quá bạn nên chuyển qua nghề khác chẳng hạn là đi bán hàng hay làm gì đó miễn là khi nào bạn ok về kĩ năng hãy quay lại ngành ngân hàng.Đó là cuộc chơi rất công bằng.Chúc bạn đủ tự tin để vững bước,sống đúng với những gì bạn muốn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,468
Thành viên mới nhất
go88wiki
Back