Review Review Đề thi GDV vào BIDV ngày 10/04/2016

vuongha

Verified Banker
Bạn đã làm hết đề này chưa, có thể post đáp án cho mình tham khảo được không, cảm ơn nhiều nhá :)
Mình thi đợt vừa r và toạch bạn à, nhưng cũng muốn biết điểm nên đang chờ mấy bạn đỗ đi phỏng vấn chụp lại điểm post lên í :(

Last edited:

Hồng Liên2906

Thành viên
Mình thi đợt vừa r và toạch bạn à, nhưng cũng muốn biết điểm nên đang chờ mấy bạn đỗ đi phỏng vấn chụp lại điểm post lên í :(
Chia buồn với bạn nhé, duyên chưa tới thôi, ko đợt này thì có đợt khác, cố lên. Mình cũng đang ôn để thi bidv trong t6 tới hix hix, có vẻ đề căng quá :3

vuongha

Verified Banker
Chia buồn với bạn nhé, duyên chưa tới thôi, ko đợt này thì có đợt khác, cố lên. Mình cũng đang ôn để thi bidv trong t6 tới hix hix, có vẻ đề căng quá :3
Ừ hôm đó phần kiến thức chung gần như mình chọn bừa và sai hết, thôi hẹn nhau tháng 7 nhé! :)

Loan AOB

Thành viên
Mình nghĩ là c. Đáp án a là lợi nhuận là lỗ thì dư nợ, lãi thì dư có. Đáp án b, vốn csh có tk chênh lệch đánh giá lại ts, số chênh lệch giảm thì dư nợ, còn tăng thì dư có.
cậu ơi nó vừa dư nợ vừa dư có thì có nghĩa tại 1 thời điểm nó sẽ vừa dư cả có lẫn nợ chứ nên câu này câu hỏi phải là hoặc dư nợ hoặc dư có thì A mới đúng đc lãi dư có , lỗ dư nợ.

tinhyeumaunang

Thành viên gắn bó
đề thi bidv kế toán - thanh toán năm nay mình thích nhất là phần IQ, =)) nhờ phần này mà mình lên đểm rất nhanh ^^

vuongha

Verified Banker
cậu ơi nó vừa dư nợ vừa dư có thì có nghĩa tại 1 thời điểm nó sẽ vừa dư cả có lẫn nợ chứ nên câu này câu hỏi phải là hoặc dư nợ hoặc dư có thì A mới đúng đc lãi dư có , lỗ dư nợ.
Ý của câu hỏi là thế đó c, chứ làm gì có tài khoản nào trong cùng 1 thời điểm mà nó vừa dư có với dư nợ hả c? Đáp án C, dự phòng chắc chắn chỉ có số dư có nhé.

Loan AOB

Thành viên
Ý của câu hỏi là thế đó c, chứ làm gì có tài khoản nào trong cùng 1 thời điểm mà nó vừa dư có với dư nợ hả c? Đáp án C, dự phòng chắc chắn chỉ có số dư có nhé.
ừ nhưng t ko hiểu câu hỏi í vì vẫn có tk tại 1 thời điểm nó dư cả có và nợ mà 131 và 331 (2 tk này ko bù trừ nợ và có đc ) chứ 421 thì chỉ có hoặc thôi chứ sao mà vừa đc í @.@

vuongha

Verified Banker
ừ nhưng t ko hiểu câu hỏi í vì vẫn có tk tại 1 thời điểm nó dư cả có và nợ mà 131 và 331 (2 tk này ko bù trừ nợ và có đc ) chứ 421 thì chỉ có hoặc thôi chứ sao mà vừa đc í @.@
Mình ví dụ đơn giản về tk 131 như này nhé.
Bên A bán hàng cho bên B, hợp đồng là bên B thanh toán trước 50% giá trị đơn hàng ngay sau kí hợp đồng và còn lại 50% giá trị đơn hàng bên B thanh toán sau khi bên A chuyển toàn bộ hàng cho bên B
1, ngay sau kí hợp đồng bên A sẽ đk: nợ 111, có 131.
2, sau khi bên B nhận toàn bộ hàng bên A đk: nợ 131, nợ 111, có 511
=> tk 131 đó lưỡng tính nhưng k cùng thời điểm mà c ơi.

Loan AOB

Thành viên
Mình ví dụ đơn giản về tk 131 như này nhé.
Bên A bán hàng cho bên B, hợp đồng là bên B thanh toán trước 50% giá trị đơn hàng ngay sau kí hợp đồng và còn lại 50% giá trị đơn hàng bên B thanh toán sau khi bên A chuyển toàn bộ hàng cho bên B
1, ngay sau kí hợp đồng bên A sẽ đk: nợ 111, có 131.
2, sau khi bên B nhận toàn bộ hàng bên A đk: nợ 131, nợ 111, có 511
=> tk 131 đó lưỡng tính nhưng k cùng thời điểm mà c ơi.
Tài khoản 131 này là tổng hợp của nhiều khách hàng chứ có phải 1 khách hàng đâu cậu ?
Tại 1 thời điểm nó có thể dư nợ cho B ( nếu B nợ tiền) và dư có cho C nếu C ứng trước. Nếu thế thì lsao bù trừ được ?
131 là lưỡng tính và chứ ko phải hoặc vì rõ là tại 1 thời điểm nó dư đc cả có và nợ
Còn ví dụ của cậu là cho 1 khách hàng thì bù trừ tốt còn gì làm gì gọi là lưỡng tính nữa :) ^^

huyen123456

Verified Banker
mọi người, cùng làm đề này đi, mh hết học lâu quá rồi nên chả nhớ đc mấy, mọi ng thảo luận với so đáp án đi