Quan hệ khách hàng - nghề ko phù hợp với em?

Chị cũng đã làm QHKH DN kiêm CN 3 năm, chị rút ra điều này:
1. QHKH phù hợp với Nam giới và Nữ chưa kết hôn, năng động, giao tiếp tốt, khôn khéo và bạo dạn.
2. QHKH luôn bị áp lức rất lớn: các chỉ tiêu sẽ ngày càng nhiều lên, cao lên, cơ chế sẽ ngày càng thắt chặt, vì vậy dù có làm lâu, có nhiều mối quan hệ thì cũng không có gì đảm bảo chắc chắn việc trụ lại lâu dài ở NH nếu k đạt chỉ tiêu. Đặc biệt trong tình hình kinh tế khó khăn, áp lực càng rõ. KHách hàng tốt ít, khách hàng cũ có nguy cơ quá hạn nhiều, nợ xấu tăng, KPIs lại giảm, vẫn trên đà không hoàn thành chỉ tiêu => vẫn out
3. Môi trường cạnh tranh cao, áp lực chỉ tiêu lớn, tình người ít, tất cả vì lợi ích bản thân => Chán
4. Thu nhập so với các vị trí khác không cao mà lại vất. Chưa kể phần tác nghiệp với các bộ phận khác như GDV, HTTD,.. đôi khi như kiểu bị củ hành í, như kiểu đi xin nữa, rồi đùn đẩy trahcs nhiệm, cv, đôi khi rất ức chế nhưng vẫn phải nhịn để đẩy tiến độ công việc.
............... Tóm lại, xã hội còn nhiều việc, nếu có khả năng tìm các công việc khác thì k nên vào QHKH, đặc biệt là nữ.
Chị nói chuẩn :D

Hì mình đoán một phần vì bên ngân hàng bạn làm thương hiệu chưa được mọi người biết đến nhiều, một phần nhỏ vì lãi suất cao hơn so với các ngân hàng khác (nhất là so với mấy ông khối nhà nước), còn các phần còn lại thì các anh/chị bên trên cũng đã nói nên ảnh hưởng đến việc tìm kiếm khách hàng của bạn. Bên mình làm tìm kiếm khách hàng cá nhân cũng khó, có đôi lúc khách hàng tự tìm đến nhưng cũng không đâu với đâu. Mình cũng từng đi phát tờ rơi ở những khu kinh doanh sầm uất, nhờ những mối quen biết rồi may mắn cũng kiếm được vài khách hàng nhưng rồi có KH cho vay được, có KH làm hồ sơ xong lại bảo ko vay nữa (hic hic bùn luôn). Khi làm hồ sơ cố gắng làm cho nhanh, không này nọ khách hàng nên cũng có một vài khách hàng thấy quý rồi lại giới thiệu cho một vài người có nhu cầu nên từ từ cũng thêm được ít. Nhưng xét về chỉ tiêu thì còn cách rất xa, có lúc cũng thấy nản, cũng rơi vào bế tắc ko biết nên tìm KH như thế nào là đúng ?
Mình chỉ muốn nói với bạn " Ngày mai sẽ khác ngày hôm nay" nên cho dù hôm nay đang thế nào thì cũng cố gắng lên nhé, cứ nỗ lực và thử hết các cách, một lúc nào đó may mắn cũng sẽ mỉm cười với bạn. Còn kinh nghiệm tìm kiếm KH thì mình cũng ko có nhiều, bạn tham khảo ý kiến các anh/chị trên này xem thế nào.

Mình có những người bạn, họ quan niệm rằng mình có thể làm tốt được mọi công việc, sẵn sàng chấp nhận mọi thử thách ................ trừ sale. Bất cứ khi nào ngân hàng có nhu cầu tuyển dụng các vị trí (không chịu chỉ tiêu) là họ nộp đơn ứng tuyển.

Em mới đi làm, hom nay là ngày thứ 3 ở HDB. hic, em chưa được đi học gì hết, lên văn phòng chỉ ngồi đọc báo, sản phẩm thì hỏi chị làm lâu bảo không có, vào trang của HD thì cũng chỉ giớ thiệu sơ sơ. hic hic, em chả biết gì. Hôm đầu đến nhận việc, anh giám đốc bảo em huy động 1,5 tỷ, cho vay 2 tỷ trong 1 tháng, nhưng em biết gì đâu????? Không có tí gì về sp, kinh nghiệm huy động, cho vay thế chấp, ko biết tìm khách kiểu gì, em có 2 tháng học việc, 4 tháng tập sự. Học việc thì chưa được học vậy đến lúc tập sự em làm thế nào???? Ai có kinh nghiệm gì chỉ bảo em với??? Em hoang mang.......
chào bạn, bạn mới đi làm ở HDBank đúng ko. Mình cũng vừa nhận đc thư mời nhận việc vị trí QHKH DN của bên đó. Nghe bạn nói mình cũng hoang mang quá, hic. Mình là con gái, mối quan hệ ít, họ hàng, gia đình cũng không có nguồn lực giúp đỡ. Theo bạn mình có nên từ bỏ cv ở 1cty lương gần 5tr, môi trường làm việc khá thoải mái để chuyển sang HD làm ko. Nghỉ việc ở đây mà sang làm ko đủ chỉ tiêu, bị out thì chết mất :(( thật mình rất sợ cái áp lực chỉ tiêu. Cho mình xin ít cảm nhận và lời khuyên của b với. Tks

chào bạn, bạn mới đi làm ở HDBank đúng ko. Mình cũng vừa nhận đc thư mời nhận việc vị trí QHKH DN của bên đó. Nghe bạn nói mình cũng hoang mang quá, hic. Mình là con gái, mối quan hệ ít, họ hàng, gia đình cũng không có nguồn lực giúp đỡ. Theo bạn mình có nên từ bỏ cv ở 1cty lương gần 5tr, môi trường làm việc khá thoải mái để chuyển sang HD làm ko. Nghỉ việc ở đây mà sang làm ko đủ chỉ tiêu, bị out thì chết mất :(( thật mình rất sợ cái áp lực chỉ tiêu. Cho mình xin ít cảm nhận và lời khuyên của b với. Tks
nếu công việc cũ đang ổn định thì cứ tiếp tục thôi em, ngân hàng thanh lọc gắt gao lắm, đặc biệt là vị trí QHKH :)

nếu công việc cũ đang ổn định thì cứ tiếp tục thôi em, ngân hàng thanh lọc gắt gao lắm, đặc biệt là vị trí QHKH :)
A ơi, nhưng thực sự mong muốn cuối cùng của e cũng là làm việc trong môi trường ngân hàng nhưng là làm việc ở các vị trí back office, ko có áp lực chỉ tiêu, em có thể chịu đựng đc kiểu áp lực khác,chứ áp lực chỉ tiêu thì e sợ lắm :(. Liệu có nên làm 1 thời gian để lấy kinh nghiệm bank sau này xin chỗ khác cũng có tý kinh nghiệm không anh. :) e bối rối quá, hic

Chỉnh sửa lần cuối:
Thằng bạn thân của mình cũng rất năng động, chịu khó, tham vọng , lúc trước hay khuyên mình làm QHKH áp lực kinh khủng và làm con người mình năng động nhay bén hơn,vào làm QHKH gần 1 năm rồi lần gần đây gặp lại trong bạn ấy mệt moi tâm sự là muốn làm vị tri` khác hoặc làm Cty vì áp lực KD quá cao!
Bây giờ làm QHKH như người mới vào Ngân hàng như mình, vật vả ,bầm trầy. nhưng thay đổi ngang cũng chưa định hướg làm gì cụ thể, thôi cố gắng một thời gian nữa rồi quyết định tiếp.:)

A ơi, nhưng thực sự mong muốn cuối cùng của e cũng là làm việc trong môi trường ngân hàng nhưng là làm việc ở các vị trí back office, ko có áp lực chỉ tiêu, em có thể chịu đựng đc kiểu áp lực khác,chứ áp lực chỉ tiêu thì e sợ lắm :(. Liệu có lên làm 1 thời gian để lấy kinh nghiệm bank sau này xin chỗ khác cũng có tý kinh nghiệm không anh. :) e bối rối quá, hic
Cái này thì tùy vào quyết định của em thôi, các áp lực của những vị trí khác cũng kinh khủng lắm. Ví dụ áp lực về thời gian đi sớm về muộn, làm 10-12h/ngày, áp lực về việc đốc thúc thu hội nợ khi gặp khách hàng củ chuối, áp lực về thời gian và khối lượng hoàn thành công việc, áp lực từ Sếp và đồng nghiệp (mình sẽ không thể nào biết tính cách Sếp và đồng nghiệp như thế nào cho đến khi vào làm) ... Với lại bây giờ anh thấy nhiều nơi họ thà nhận ứng viên mới toanh vào đào tạo từ đầu chứ không thích người nhảy việc vì họ xem là không có lòng trung thành và không thích nghi được với môi trường áp lực tại ngân hàng.

mình cũng đang trong giai đoạn học việc của 1 ngân hàng, mới chỉ được tham dự 1 cuộc họp giao ban thôi mà đã thấy áp lực rồi, toàn bộ các chuyên viên khách hàng phải đứng lên từng người 1 giải trình trực tiếp về tình hình kinh doanh trong tháng và phải đưa ra kế hoạch chi tiết cho tháng tiếp theo, nói chung khá là gay gắt. Nhưng mà vẫn phải nên có 1 cái nhìn và suy nghĩ lạc quan 1 chút là kiếm được 1 công việc bây giờ là rất khó, ít nhất là mình vẫn còn hơn những người khác, đang muốn áp lực mà không được đó các bạn ạ.

A ơi, nhưng thực sự mong muốn cuối cùng của e cũng là làm việc trong môi trường ngân hàng nhưng là làm việc ở các vị trí back office, ko có áp lực chỉ tiêu, em có thể chịu đựng đc kiểu áp lực khác,chứ áp lực chỉ tiêu thì e sợ lắm :(. Liệu có lên làm 1 thời gian để lấy kinh nghiệm bank sau này xin chỗ khác cũng có tý kinh nghiệm không anh. :) e bối rối quá, hic
chính bạn cũng đã nói lên mong muốn của bạn rồi đấy
vị trí back và ko có áp lực chỉ tiêu theo mình thì bạn ko nên vì CVQHKH là xác định là áp lực và có chỉ tiêu rồi, khi nào đc Nh họ tuyển vào những vtr như b mong muốn thì lúc đấy mới phải suy nghĩ kĩ hơn. Mọi quyết định đều do bạn thôi :d

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,470
Thành viên mới nhất
khuyenmaic54clu
Back
Bên trên