Phân tích dòng tiền Khách hàng Doanh nghiệp

phân tích dòng tiền là 1 chương trong mông phân tích tài chính doanh nghiệp. mình thấy môn này khá hữu ích đv NV tín dụng tương lai

Thanks. Bài viết có kiến thức rất sâu,
mình có 1 câu hỏi mong các bạn trả lời giúp mình nhé: " Trong khi quá trình thẩm định khách hàng doanh nghiệp vay vốn, cán bộ tín dụng phát hiện thấy hàng tồn kho của khách hàng xuất hiện những hàng hóa kém phẩm chất ( hết hạn sử dụng,...)" trong trường hợp này cán bộ tín dụng nên điều chỉnh những chỉ số nào, và những chỉ số này ảnh hưởng như thế nào đến số tiền mà ngân hàng sẽ tài trợ cho Doanh nghiệp.

Thanks. Bài viết có kiến thức rất sâu,
mình có 1 câu hỏi mong các bạn trả lời giúp mình nhé: " Trong khi quá trình thẩm định khách hàng doanh nghiệp vay vốn, cán bộ tín dụng phát hiện thấy hàng tồn kho của khách hàng xuất hiện những hàng hóa kém phẩm chất ( hết hạn sử dụng,...)" trong trường hợp này cán bộ tín dụng nên điều chỉnh những chỉ số nào, và những chỉ số này ảnh hưởng như thế nào đến số tiền mà ngân hàng sẽ tài trợ cho Doanh nghiệp.

Mình ko có kiến thực thực tiễn, nhưng cũng xin góp ý trả lời. Các bộ tín dụng sẽ điều chỉnh dự phòng hàng tồn khó bị hư hại, đồng thời khoản chi phí này sẽ bị charge vào trong chi phí sản xuất trong kì khiến cho lợi nhuận kế toán trong kì giảm xuống. Số tiền mà ngân hàng tài trợ cho doanh nghiệp nếu lấy HTK làm tài sản đảm bảo chắc chắn sẽ giảm xuống rồi. Mình ko hiểu ý bạn là "phát hiện" thì có bao hàm ý nghĩa là lấy HTK làm tài sản đảm bảo ko, nếu chung chung thì phải hỏi và quan sát xem liệu số HTK bị giảm giá này đã được lập dự phòng trên BCTC chưa, nếu chưa mình sẽ pv để tránh trường hợp yếu kém trong việc bảo quản khiến HTK trong tương lai sẽ vẫn bị hư hỏng mà ko có biện pháp phòng ngừa. Từ đó sẽ có 1 cái overview về kqhđ tương lai nhằm đưa ra quyết định về số tiền khách hàng được vay.

tại một số ngân hàng hiên đã có văn bản hướng dẫn phân tích báo cáo tài chính doanh nghiệp, đọc mỏi mắt.Cái thiếu hiện nay là các chỉ số ngành để có thể so sánh các số liệu. ai có thì share mọi người dùng chung

- - - Updated - - -

tại một số ngân hàng hiên đã có văn bản hướng dẫn phân tích báo cáo tài chính doanh nghiệp, đọc mỏi mắt.Cái thiếu hiện nay là các chỉ số ngành để có thể so sánh các số liệu. ai có thì share mọi người dùng chung

Bài viết của bạn rất hay. Tuy nhiên mình thấy thắc mắc ở 1 điểm là: ở phần
Dòng tiền từ hoạt động kinh doanh bao gồm các khoản mục sau:

Lợi nhuận ròng: (Lãi +, Lỗ -)
Khấu hao cơ bản (Lãi +, Lỗ -)
Chi phí trả lãi vay (+)
Tăng giảm nhu cầu vốn lưu động (Tăng -, giảm +)
Thì do lời nhuận ở đây là lợi nhuận ròng tức là đã không bao gồm lãi vay. Nếu ở đây bạn trừ thêm 1 khoản lãi vay nữa thì phải chăng bạn đã trừ lãi vay 2 lần?

Bài viết của bạn rất hay. Tuy nhiên mình thấy thắc mắc ở 1 điểm là: ở phần
Thì do lời nhuận ở đây là lợi nhuận ròng tức là đã không bao gồm lãi vay. Nếu ở đây bạn trừ thêm 1 khoản lãi vay nữa thì phải chăng bạn đã trừ lãi vay 2 lần?

Hì, về báo cáo dòng tiền nếu cậu thử lấy 1 báo cáo tài chính đã được kiểm toán thì mình xin sure 100% với các bạn là hok bao giờ mình lập được cái báo cáo dòng tiền nếu đơn thuần chỉ sử dụng balance sheet và profit and loss. Báo cáo dòng tiền show cho người ta thấy sự thay đổi về số dư đầu kì và cuối kì của doanh nghiệp và phân loại vào 3 loại dòng tiền, nó thiên về yếu tố thực thu thực chi(cash basis) hơn là nguyên tắc dồn tích(accrued basis) ảnh hưởng đến 2 báo cáo còn lại. Interest mừ bạn thấy trong PL cũng chỉ là con số accrued trong kì mừ thôi, cái người ta show trên CF sẽ cộng lại rùi trừ ra blah blah để cho bạn thấy được interest expense đã thực sự trả(trả bằng cash í) trong kì. Cách tốt nhất để ngấm mấy cái này là lấy 1 báo cáo thực ra mà đọc sẽ nghiệm ra được nhiều thứ :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,533
Thành viên mới nhất
dongthunggo
Back
Bên trên