Oceanbank tuyển dụng nhân sự Khối Thanh toán và Phòng Quan hệ công chúng làm tại Hà Nội [15.05.2012]

Anh ơi, anh có thể hướng dẫn cho đàn em thơ dại cách viết hồ sơ sao cho có chiều sâu một chút,để làm sao đọng lại được khi nhà tuyển dụng đọc xong được không anh ( có thể là một bản mẫu cho bọn em xem thử thôi ) bởi bọn em toàn không có kinh nghiệm với cả có đi làm rồi thì lại ở những lĩnh vực cũng khác nhau( văn vẻ không phù hợp )
Mong sớm nhận được phúc đáp của anh. :x
Chào em!
Đối với nhà tuyển dụng, hồ sơ và đơn xin việc chính là hình ảnh của ứng viên cho dù chưa hề gặp mặt, thậm chí còn không cần ảnh. Để viết cho em 1 mẫu thì quả thực là hơi khó, bởi vì mỗi 1 đơn vị tuyển dụng có cách nhìn nhận, đánh giá ứng viên khác nhau, quan trọng hơn, họ thường không đánh giá cao những ứng viên sao chép hồ sơ hay quá nguyên tắc, cứng nhắc trong việc viết hồ sơ và đơn xin việc, điều làm họ chú ý đó là ứng viên thể hiện được sự khác biệt, khả năng của mình trong đó.
Anh có thể gợi ý cho em 1 số điểm như sau, trước hết là về việc nộp hồ sơ online:
- Hồ sơ trước khi nộp cần làm đúng theo như yêu cầu của nhà tuyển dụng, anh lưu ý ở đây là không thừa, không thiếu, quan trọng là ĐỦ và RÕ RÀNG
ví dụ, anh đăng tuyển rất nhiều vị trí, yêu cầu ứng viên khi nộp hồ sơ viết tiêu đề mail và hồ sơ theo mẫu: ĐƠNVỊ - MÃ VỊ TRÍ - HỌ VÀ TÊN vì khi anh đọc mail, thấy đúng vị trí, chẳng hạn: HANOI-THAMDINH-NGUYEN THI XUAN là ok, và thông thường anh nhận được rất nhiều mail làm ko đúng như yêu cầu, đại loại như tiêu đề: " Ứng tuyển!" , " Gửi Phòng Tuyển dụng", "Nộp hồ sơ vị trí...", " Hồ sơ và đơn xin việc", " Em gửi đơn ứng tuyển"..vv..v, những thư này a thường xếp vào mục " Mail chờ phân loại", và thường sẽ không có cơ hội.
- 1 điều nhỏ nhưng khá quan trọng nữa là khi viết mail gửi đơn và hồ sơ online: Ngoài các hồ sơ, giấy tờ theo như nhà tuyển dụng yêu cầu, em nên viết vài dòng trong thư, ngắn gọn, dễ hiểu, không cần trình bày, kể lể quá trình, hoàn cảnh...
Ví dụ: " Kính gửi phòng Tuyển dụng Công ty/Đơn vị....
Tên em là XYZ, qua thông tin tuyển dụng của quý Công ty....cần tuyển vị trí....em xin gửi hồ sơ....
Rất mong nhận được phản hồi/phúc đáp từ quý Công ty
Xin cảm ơn!"
Nhiều ứng viên gửi hồ sơ online, gửi độc mỗi cái CV, không ghi thêm gì, điều đó cũng ko sao, vì theo yêu cầu của Nhà Tuyển dụng là chỉ cần nộp CV online, song đó cũng là 1 điểm để đánh giá sự tôn trọng và cẩn thận của ứng viên đối với nhà Tuyển dụng.
- Sau khi nộp hồ sơ online, đó là hồ sơ online, thông thường thì các NH, Công ty tuyển dụng sẽ có 1 mẫu Thông tin ứng viên hay sơ yếu lý lịch riêng, tuy khác nhau nhưng chúng luôn có những điểm chung, đó là những thông tin cần thiết về ứng viên, gia đình, bằng cấp, chứng chỉ đạt được, công việc đã làm, hiện tại,...
Chỗ này, chỉ cần điền đầy đủ các thông tin, cẩn thận, rõ ràng, ví dụ NH hỏi bạn yêu cầu mức lương bao nhiêu? nên ghi rõ 4,5,6 hay 10triệu/tháng (cần phải tìm hiểu thật kỹ trước khi điền) tránh trả lời chung chung như " Theo quyết định của Công ty", " Theo năng lực " hay " theo sự cống hiến"....
Ngoài ra các thông tin về gia đình, người thân cũng nên khai cẩn thận, rõ ràng, đặc biệt, thông tin về quá trình đã và đang làm việc là Nhà Tuyển dụng lưu ý nhất, nên ghi rõ từ ngày tháng năm nào đến bao giờ, làm ở đâu, địa chỉ công ty, chức danh đồng thời mô tả cụ thể công việc của mình đang làm. Nhiều bạn gửi hồ sơ trong mục "Quá trình Công tác" ghi vỏn vẹn " 2011-đến 2012: Kinh doanh - Công ty Hoàng Anh", hoặc tương tự, nhà Tuyển dụng sẽ không biết Kinh doanh ở đây là kinh doanh gì, Công ty Hoàng Anh này là công ty sản xuất hay công ty kinh doanh mặt hàng gì, với những hồ sơ khai thiếu chi tiết như vậy, khó có cơ hội vào vòng trong.
- Cuối cùng, khi viết hồ sơ, nên thể hiện sự khiêm tốn, điềm tĩnh của mình khi ứng tuyển, tại sao phải như vậy? Nhà tuyển dụng không chỉ xem xét ứng viên qua hồ sơ mà còn qua thái độ, tính cách của họ cũng đánh giá được ứng viên:
Rất nhiều ứng viên quá tự tin vào bản thân, cho rằng với kinh nghiệm đã có, họ có thừa khả năng đảm nhiệm vị trí ứng tuyển, khi được nhà Tuyển dụng gọi đi thi, họ thắc mắc ngay tại sao có kinh nghiệm rồi mà vẫn phải thi như ứng viên mới? rồi là hội đồng phỏng vấn toàn người trẻ, không có lãnh đạo mà đòi phỏng vấn họ? Sau đó, những ứng viên này kể lể, tâm sự với bạn bè, lên diễn đàn chê bai, trách móc NH này, NH kia, chỗ này chỗ nọ làm ăn không chuyên nghiệp, đi thi nhiều nơi mà không đỗ, rồi cho rằng vị trí họ thi đã có chỗ hết cả rồi, sao mà vào được?. Họ không biết rằng họ bị loại bởi chính thái độ của họ chứ không phải điều gì khác, bị loại bởi những điều rất nhỏ.
Còn nhiều lưu ý, kinh nghiệm nữa nhưng có lẽ các bạn sẽ dần dần trải nghiệm ra thôi, :)

Em cảm ơn anh Quannd2 về những chia sẻ rất quý báu này cho các ứng viên,đúng là để cập bến được 1 nơi mình yêu thích thì CV chính là viên gạch đầu tiên trong những bước tiếp theo.:).Cảm ơn anh !

Trích dẫn Gửi bởi nhoc2529 Xem bài viết
có ai biết kết quả pv khối thanh toán trong nước chưa ạ?
hic hic
@quannd2 ơi: A bảo từ 7 tới 10 ngày là có kết quả. Sao giờ vẫn chưa có hả a? Lâu quá vậy?
Em tên gì nhỉ?
Đã check email chưa, NH gửi thông báo rồi đó
E đã check rồi, hic, E không đỗ. Buồn thật đấy, đúng là không có duyên với OJB rồi.

Thanks a Quangnd2 nha!. Em chưa có nhiều kinh nghiệm nộp hồ sơ online.Bài viết của a rất bổ ích:D

có ai đỗ vị trí PR ko? Mình thấy có danh sách phỏng vấn hơn 10 người gì đó. Tuyển vào vị trí PR có thi viết không hay chỉ phỏng vấn thôi hả mọi người? em mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm, cả nhà giúp đỡ nhé. tks

Vậy các vị trí truyền thông và quản trị thương hiệu có bạn nào đc gọi k :(

de_so cũng ứng tuyển vị trí PR à. Mình cũng gửi CV mà chả thấy gọi gì cả, lên mạng thì thấy có danh sách phỏng vấn. de_so có được gọi đi thi viết hay phỏng vấn ko?

Tới hôm nay mà mình còn chưa nhận được mail đỗ hay trượt Thanh toán :((

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,579
Thành viên mới nhất
charlieparkerme
Back