Nhờ tư vấn: Chọn làm giảng viên ĐH hay Nhân viên Tín dụng Ngân hàng?

còn tùy bạn có dc dạy môn cốt cán ko, đơn giản như giáo viên cấp 3 thì là toán + văn + anh chẳng hạn, ở đại học cũng có những môn "đinh" trụ cột, tất nhiên, làm tín dụng thách thức lắm, con gái nên đi dạy cho nhàn + dễ lấy chồng + chăm con tốt => gia đình HP...keke

MÌnh nghĩ là nên nghe lời các anh chị đang làm trong ngân hàng đi, đa phần mấy bạn ở trong diễn đàn này đều có mơ ước làm ngân hàng cả nhưng thật sự có từng bước vô ngân hàng rồi chưa hay chỉ là nhìn thấy bề ngoài của nó, còn mấy anh chị đi làm rồi thì biết bên trong đó như thế nào! Và nếu các anh chị đó có bạn làm giảng viên/ngân hàng thì càng tốt!

Các bạn ơi, hiện tại mình đang có hai sự lựa chọn:một là giảng viên đại học hải phòng, hai là làm nhân viên tín dụng tại ngân hàng. Mọi người cho mình xin ý kiến là nên lựa chọn theo hướng nào được không, mình đang băn khoăn quá,hic. Cảm ơn các bạn quan tâm nhé!

Cách đây 2 tháng tớ cũng băn khoăn ntn.
Làm giảng viên thì ổn định hơn, ra trường là đi làm luôn. Cái nghề này tớ thích vì luôn hâm mộ các thầy cô giáo "tốt thật sự"
nhưng cuối cùng lại muốn bon chen ra tự tìm việc ở NH. Dù h vẫn đang thất nghiệp :(, vẫn muốn trải nghiệm thực tế hơn, h mình còn trẻ, muốn làm việc và đc học hỏi trong môi trg cạnh tranh. Dù rủi ro cao thật, nhưng tớ tin nếu mình làm đúng thì cũng ko pải sợ gì mà.
Chúc ấy có quyết định đúng nhá :)

bạn có khả năng sư phạm, giảng bài cho sv nghe có tạo được hứng thú cho người học ko ???

Mục đích của bạn trong ngắn hạn, trung hạn và dài hạn là gì?
- Nếu trong hiện tại, bạn đang cần tiền để lo cho cuộc sống thì nên đi làm nhân viên tín dụng. Lương giảng viên khá bèo và đặc biệt là giảng viên mới chưa có "quyền lực để tạo ra điều khác biệt ở tài sản của mình"
Mình đã từng ở trong hoàn như bạn, kinh nghiệm của mình như sau
- Kẻ ra 1 bảng 2 cột, 1 là công việc tín dụng NH, 2 là giảng viên, bạn tự liệt kê những ưu và nhược điểm của nó trên các lĩnh vực: môi trường làm việc (cái này phải tự tưởng tượng), chế độ lương thưởng, cơ hội thăng tiến.
Chúc bạn có quyết định đúng đắn của riêng mình.

MÌnh nghĩ là nên nghe lời các anh chị đang làm trong ngân hàng đi, đa phần mấy bạn ở trong diễn đàn này đều có mơ ước làm ngân hàng cả nhưng thật sự có từng bước vô ngân hàng rồi chưa hay chỉ là nhìn thấy bề ngoài của nó, còn mấy anh chị đi làm rồi thì biết bên trong đó như thế nào! Và nếu các anh chị đó có bạn làm giảng viên/ngân hàng thì càng tốt!

Em này nói nghe lọt lỗ tai ghê.
Nhưng thật ra anh đã chứng minh hiện tại rồi, nên mới nói em nghe.
Chứ hồi đó thằng em chơi thân của anh, nói nhà kêu nhất quyết đi dạy, anh thì nhất quyết kêu nó đi làm ngân hàng đi, đi dạy thì lương có bao nhiêu.
Giờ nó đi dạy mới hơn 1 năm, lương hàng tháng khoàng 2 triệu mấy gần 3 triệu. Nhưng cuối học kỳ tính tiền chiết tính (chưa thỉnh giảng vì chưa có bằng Thạc sĩ), mà lãnh gần 20 triệu. Ngoài ra còn có các khoản tiền khác.

Mà cái chuyện dạy dư tiết, chiết tính hay thỉnh giảng cũng có thể do tùy trường và tùy nghành nữa. Vì thực tế 1 số Giảng viên dạy ngành đó, nhưng hết HOT và phải chuyển sang ngành khác thì cũng có.

Còn kinh nghiệm với ngành ngân hàng, thì lên đây đọc, lên Báo đọc, ngồi cafe anh nói cho mà nghe (mặc dù không có trải nghiệm thôi), . . .
Làm Giảng viên là biết truyền lửa về kiến thức cho sinh viên, giúp cho sinh viên vững chắc chuyên ngành mình đang dạy. Đó là mục đích của Giảng viên.

Nếu thằng em anh không đi dạy, thì chắc anh cũng khuyên em đi ngân hàng rồi... Còn em thích bom rơi, đạn lạc, dữ dội thì cứ đi ngân hàng.
Nói chung là Nghề chọn mình, chứ mình không có chọn nghề đâu em.
Như anh học Kế toán, nhưng hiện giờ đâu có làm kế toán nữa đâu. Trước anh vẫn làm đúng nghề, nhưng thấy không phù hợp, chuyển nghề liền. hi hi Chúc em thành công với nghề mình chọn nhe, nhớ là phải chịu khó và chịu cực

Mình thấy 1 số anh/chị bảo làm giảng viên để có cơ hội đi du học nước ngoài hơn, theo chính sách or học bổng gì gì đó của nhà nước thì sẽ dễ dàng đi hơn. Nếu có điều kiện, chưa cần lo đến cơm áo gạo tiền ngay thì làm giảng viên cũng có nhiều cái hay; chưa giàu được luôn nhưng mai sau sẽ giàu mà lại ko bon chen lắm. Còn môi trường ngân hàng thì khỏi phải nói rui, đi làm phải lo chuyện đủ chỉ tiêu, đủ doanh số, đi sớm về muộn là chuyện bt, nhưng cơ hội kiếm chác ngoài nhiều với 1 số người lanh lẹ, hoặc nếu cố gắng thì sau 1,2 năm cũng có nhiều cơ hôi thăng tiến nọ kia.
Mình thấy nghề nào cũng có cái hay cái dở của nó, đôi khi hay với người này lại là dở với ng khác. Bạn nên vạch ra cái được cái mất của 2 nghề này nếu bạn chọn; những cái bạn thấy mình phù hợp, những gì bạn có về nền tảng kiến thức, về tố chất, về sở thích...để chọn cho mình con đường phù hợp nhất nhé!
Chúc bạn thành công!

Mình có mấy đứa bạn ra trường ở lại làm giảng viên, đi dạy vài môn...bị tụi sinh viên nó dí vài câu hỏi thực tế...ú ớ....k nên lời.
Trường hợp trên mình k trách là giảng viên chưa có kinh nghiệm thực tế đã đi dạy (vì dạy nhiều môn, chẳng lẽ môn nào cũng phải có kinh nghiệm thực tế thì kiếm đâu ra), trách ở đây là trách quá trình đào tạo khối ngành kinh tế của mình, dù ra trường có được loại giỏi, nhưng khi đi làm giảng viên, quá nhiều cái thiếu (do học đại học có đựoc dạy đâu), dẫn đến gặp rất nhiều khó khăn. Vẫn biết, đi làm một thời gian, rồi học thạc sỹ rồi quyết định làm giảng viên vẫn tốt hơn, nhưng cũng khó nhỉ, vì đi làm rồi được mấy người siêng, 70% vừa đi làm vừa học thạc sỹ cũng cốt lấy cái bằng, tới thi cũng mới học bài (Chả khác học đại học là mấy), 30% siêng thật sự --> Chờ đợi 30% này ra làm giảng viên chắc ok hơn đây (nếu có kỹ năng sư phạm, đôi khi giỏi nhưng dạy thì dở...hài, đúng là khó thật)

Để định hướng và lựa chọn nghề nghiệp phải nói là rất khó khăn. Đặc biệt với những ai may mắn có được sự lựa chọn như bạn.;)) Các anh/chị đã cho bạn nhiều lời khuyên. Bạn nên đọc và tham khảo. Mỗi nghề đều có cái hay riêng của nó. Quan trọng là bạn thực sự cảm thấy yêu thích và phù hợp (về tính cách và khả năng) với nghề nào nhất thôi. Hãy quyết định theo lý tưởng và mong muốn đích thực của mình, để sau đó cố gắng hết sức, để sau này không phải thốt lên rằng "Giá như" :) Chúc bạn thành công với lựa chọn của mình.

Nếu làm tín dụng ở vietcombank thì cứ đi làm vài năm đi nhé, :D còn mấy ngân hàng nhỏ nhỏ thì đi làm giảng viên đi, xét cho tới cùng thì làm giảng viên an toàn hơn tín dụng nhiều, đấy là quan điểm cá nhân mình

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,477
Thành viên mới nhất
rubinavath188be
Back
Bên trên