Nhờ Anh em cao thủ UB đánh giá/phân tích dùm Mẫu UV này (để tìm hướng đi cho tương lai) !!!

Đây là Mẫu ƯV của mình tham gia chương trình "Lãnh đạo trẻ" của MSB. Tất nhiên là FAIL rồi, nhưng mọi việc không đơn giản như thế, mình muốn biết lí do bị Fail, bởi vì điều đó có thể quyết định đến hướng đi tương lai sau này...
Ba lí do chính mình tạm đưa ra ở đây nhờ anh em đánh giá:

1. Lý lịch học hành có quá nhiều sạn (lí lịch không hoàn hảo!) =))
2. Tuổi cao (sức yếu, cứng rồi khó đào tạo) =))
3. Câu trả lời tự luận_Dự án không thuyết phục... (Cái này nhờ a/e phân tích kĩ dùm)

LINK:
http://www.mediafire.com/?3p5c3aaqxuux2ao

Lấy bằng tháng 2 (2012) vừa rồi, đến nay mình cũng chiến 1 vài NH rồi, trong đó có MB vào đến vòng PV cuối cùng thì tạch (thẩm định)! Mình cũng hiểu được phần nào lí do bị tạch, "Những gì mình có hiện nay không đủ để các nhà tuyển dụng của Nh mạo hiểm, bỏ qua tỳ vết quá lớn trong quá khứ"... Họ (bộ phận tuyển dụng) nếu tuyển được 1 nhân viên xuất sắc, họ cũng không được khen ngợi; nhưng ngược lại nếu tuyển "nhầm" phải ông vô kỷ luật, phá phách... thì họ sẽ bị quở trách =)). Heh heh, vì thế có lẽ tốt hơn là chọn giải pháp "An toàn", trừ khi không còn lựa chọn nào khác ! Mà mọi người biết rồi đấy, trong bối cảnh hiện tại CUNG/CẦU nhân lực ngân hàng lệch lạc dễ sợ luôn, các NH mỏi tay "chém" mà không hết các cử nhân bằng khá/giỏi từ các trường ĐH đang "bon chen" 1 chân vào Bank =))

Mình đang đợi kết quả sơ loại của 2 NH nữa, nếu không ổn thì có lẽ mình sẽ quay sang làm cho các DN thui... Ban ngày đi làm, buổi tối về vẫn phân tích/đầu tư lướt sóng CK để kiếm thêm ít $ thuốc nước(theo mô hình xác suất thống kê nha :) ), đồng thời âm thầm tu luyện CFA, tháng 12 sẽ thi! Mình đang thắc mắc một điều, liệu rằng với chứng chỉ CFA lv1 (thậm chí lv2) trong tay thì khi đó các NH có sẵn lòng mạo hiểm hay không? =)) =))

Tuần trước TLU có call, gọi mình về làm GV cơ hữu cho trường, nhưng thật sự môi trường sư phạm không dành cho mình. Đời trai chưa "chinh chiến" dọc ngang, chưa thỏa chí tang bồng, "máu chưa rơi", "sức chưa cùng kiệt" mà đã lo rút về chốn an nhàn "tránh bão", sao đáng chứ...

P/S: @các bạn SV đang học, muốn vào làm NH sau này: trong lúc chưa muộn hãy phấn đấu để có được một lý lịch học hành "sạch sẽ", đừng để phải kéo dài thời gian học thêm bất cứ một năm nào nhé! Khi đi làm rồi thì chơi bời tẹt ga, "xõa" cũng chưa muộn mà ...
Đừng để như mình, trong lúc bạn bè cùng trang lứa đã yên bề công việc, vợ con đuề huề rồi,... thì bản thân mới lang thang, chập chững những bước đi nhọc nhằn, mệt mỏi trên con đường lập nghiệp đầy trông gai, sỏi đá, mịt mù, tăm tối với tâm trạng cô đơn, khắc khổ mà chỉ có một thứ, "tinh thần chiến binh", mới giúp mình khỏi quỵ ngã và bước đi tiếp......
:-s

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Đây là Mẫu ƯV của mình tham gia chương trình "Lãnh đạo trẻ" của MSB. Tất nhiên là FAIL rồi, nhưng mọi việc không đơn giản như thế, mình muốn biết lí do bị Fail, bởi vì điều đó có thể quyết định đến hướng đi tương lai sau này...
Ba lí do chính mình tạm đưa ra ở đây nhờ anh em đánh giá:

1. Lý lịch học hành có quá nhiều sạn (lí lịch không hoàn hảo!) =))
2. Tuổi cao (sức yếu, cứng rồi khó đào tạo) =))
3. Câu trả lời tự luận_Dự án không thuyết phục... (Cái này nhờ a/e phân tích kĩ dùm)

LINK:
http://www.mediafire.com/?3p5c3aaqxuux2ao

Lấy bằng tháng 2 (2012) vừa rồi, đến nay mình cũng chiến 1 vài NH rồi, trong đó có MB vào đến vòng PV cuối cùng thì tạch (thẩm định)! Mình cũng hiểu được phần nào lí do bị tạch, "Những gì mình có hiện nay không đủ để các nhà tuyển dụng của Nh mạo hiểm, bỏ qua tỳ vết quá lớn trong quá khứ"... Họ (bộ phận tuyển dụng) nếu tuyển được 1 nhân viên xuất sắc, họ cũng không được khen ngợi; nhưng ngược lại nếu tuyển "nhầm" phải ông vô kỷ luật, phá phách... thì họ sẽ bị quở trách =)). Heh heh, vì thế có lẽ tốt hơn là chọn giải pháp "An toàn", trừ khi không còn lựa chọn nào khác ! Mà mọi người biết rồi đấy, trong bối cảnh hiện tại CUNG/CẦU nhân lực ngân hàng lệch lạc dễ sợ luôn, các NH mỏi tay "chém" mà không hết các cử nhân bằng khá/giỏi từ các trường ĐH đang "bon chen" 1 chân vào Bank =))

Mình đang đợi kết quả sơ loại của 2 NH nữa, nếu không ổn thì có lẽ mình sẽ quay sang làm cho các DN thui... Ban ngày đi làm, buổi tối về vẫn phân tích/đầu tư lướt sóng CK để kiếm thêm ít $ thuốc nước(theo mô hình xác suất thống kê nha :) ), đồng thời âm thầm tu luyện CFA, tháng 12 sẽ thi! Mình đang thắc mắc một điều, liệu rằng với chứng chỉ CFA lv1 (thậm chí lv2) trong tay thì khi đó các NH có sẵn lòng mạo hiểm hay không? =)) =))

Tuần trước TLU có call, gọi mình về làm GV cơ hữu cho trường, nhưng thật sự môi trường sư phạm không dành cho mình. Đời trai chưa "chinh chiến" dọc ngang, chưa thỏa chí tang bồng, "máu chưa rơi", "sức chưa cùng kiệt" mà đã lo rút về chốn an nhàn "tránh bão", sao đáng chứ...

P/S: @các bạn SV đang học, muốn vào làm NH sau này: trong lúc chưa muộn hãy phấn đấu để có được một lý lịch học hành "sạch sẽ", đừng để phải kéo dài thời gian học thêm bất cứ một năm nào nhé! Khi đi làm rồi thì chơi bời tẹt ga, "xõa" cũng chưa muộn mà ...
Đừng để như mình, trong lúc bạn bè cùng trang lứa đã yên bề công việc, vợ con đuề huề rồi,... thì bản thân mới lang thang, chập chững những bước đi nhọc nhằn, mệt mỏi trên con đường lập nghiệp đầy trông gai, sỏi đá, mịt mù, tăm tối với tâm trạng cô đơn, khắc khổ mà chỉ có một thứ, "tinh thần chiến binh", mới giúp mình khỏi quỵ ngã và bước đi tiếp......
:-s

Trước tiên mình xin nói rằng đây là lời góp ý của mình, có thể đúng có thể sai, mong bạn tiếp thu với thái độ khác với reply ở #1 nhá.

- Cái không tốt đầu tiên, mình nghĩ là bạn học trường dân lập mà lại hệ Cao đẳng (bạn học 3 năm mà đã tốt nghiệp nên mình đoán thế). Ở đây mình không bàn về vấn đề sinh viên công lập tốt hơn hay sinh viên dân lập tốt hơn, sinh viên đại học tốt hơn hay SV Cao đẳng tốt hơn, ở đây mình chỉ nói là do bạn học dân lập và Cao đẳng nên người ta loại, lý do vì sao thì bạn tự tìm hiểu nhé. Nếu là mình thì mình cũng loại nếu như có nhiều cái bằng giỏi tốt nghiệp các trường danh tiếng cùng nộp thi tuyển.

- Thứ hai,công việc làm thêm của bạn là tốt thôi nhưng nó thiếu tính cọ sát với thực tiễn môi trường làm việc ở các NH. Bạn chưa từng thực tập ở NH, không hiểu rõ môi trường NH thực tế như thế nào nên việc so sánh và chọn lựa bạn với các sinh viên mới ra trường khác (chứ chưa kể đến những nhân viên NH khác cũng thi tuyển) thì e là hơi khó cho bạn.

Đó là ý kiến của mình. Nhưng thôi bạn ạ, quá khứ nó đã là quá khứ không thể thay đổi được và phải biết chấp nhận thôi. Bạn nên đọc cho bài về sinh viên dân lập trong UB ấy, nó sẽ cho bạn đi đúng hướng. Nếu bạn muốn làm việc ở NH thì tốt nhất bạn nên chọn những NH nhỏ, cứ có việc làm ở NH cái đã, khi nào có kinh nghiệm thì bằng cấp nó sẽ bị lu mờ dần đi. Thế nhé.

- Cái không tốt đầu tiên, mình nghĩ là bạn học trường dân lập mà lại hệ Cao đẳng (bạn học 3 năm mà đã tốt nghiệp nên mình đoán thế). Ở đây mình không bàn về vấn đề sinh viên công lập tốt hơn hay sinh viên dân lập tốt hơn, sinh viên đại học tốt hơn hay SV Cao đẳng tốt hơn, ở đây mình chỉ nói là do bạn học dân lập và Cao đẳng nên người ta loại, lý do vì sao thì bạn tự tìm hiểu nhé. Nếu là mình thì mình cũng loại nếu như có nhiều cái bằng giỏi tốt nghiệp các trường danh tiếng cùng nộp thi tuyển.

Không phải hệ cao đẳng đâu. Bên trường TLU học theo tín chỉ anh cứ học hết môn xong trước thì anh có quyền ra trường sớm thôi (1 năm có vài đợt xét tốt nghiệp nên linh hoạt cho sinh viên). Ở đây bác goodwarrior đã vào đến vòng phóng vấn rồi chứ có phải vòng gửi xe đâu.

Review từ đầu đến cuối xem
1. Xem sinh năm 1982. Tuổi này mới vào ngân hàng có phần hơi e ngại.
2. Học đại học Thăng Long. Ko có cảm tình lắm nhưng thấy học giỏi lại 2 ngành. Có vẻ giống chị bán trà đá trên báo =))
3. Mục chương trình đào tạo khác trống: có vẻ yêu trường lớp chính quy, học là từ nhiều nơi cơ mà
4. Công việc làm thêm: Phần sau nêu chi tiết hơn các công việc như nhân viên tổng hợp là thế nào, đạt thành tích gì, khoe tý chứ :)
Có mục trống thì xóa luôn cho gọn, để làm gì.;)
5. Câu hỏi tự luận: có thể trả lời cả 2 câu cũng được =))
Về phương án kinh doanh: hơi bánh vẽ, kinh doanh thực tế còn không bán được hàng hay điểm khác biệt để cạnh tranh chứ giá cũng như mọi người thì sao lại mua ở chỗ bạn.
Các thông số tài chính cũng cần xem lại, thị trường có nhiều nơi bán. Bạn tính trọn thị trường luôn, nắm toàn bộ thị phần.
Hy vọng qua đây, bạn có thể cải thiện CV tốt hơn!

1. mình thấy bạn học trường TLU là khả năng họ cho out, hic
2. dự án mì tôm có vẻ ko hợp lý lắm
- bạn bán mì tôm ở đâu , ko thuê cửa hàng
-khu đấy đông sinh viên nhwung cũng đông quán bán. Làm sao mà bạn mới mở thu được nhiều người mua trong khi giá mì tôm chênh lệch giá là ko đáng kể.
- sản phẩm mì tôm không như các sản phẩm khác, ko cần dịch vụ tốt vì họ chỉ mua rồi đi ngay, cũng chả quan tâm người chủ bán ntn cả (ý mình thế vì mình đi mua chỉ cần bảo bán 3 gói mì, trả tiền rồi lượn). Cái họ cần là tính tiện lợi (quán nào gần nhất thì mua thôi). chứ 3 gói 10k với 3 gói 11k thi mặc dù quán 10k có rẻ hơn nhưng xa thì t vẫn mua quán 11k
thời gian phục vụ: chả hợp lý tẹo nào cả, cứ đâu phải đến h ăn mới đi mua ???
ý kiến của mình, xin đừng ném đá

Đọc lướt qua mấy cmt biết được chủ thớt sinh năm 82.
Trong khi đợt tuyển này MSB ưu tiên hàng đầu cho sv tốt nghiệp năm nay (chủ yếu trong độ tuổi 89-91, 90 phổ biến nhất:) ).
Lần này là lần tuyển thứ 3 của chương trình này.
Không quá chú trọng đến trường các bạn nhé.
Mình nghe bạn mình kể là 1 chị học BK đã tham gia chương trình được 1 năm, tức trúng tuyển đợt 2 (năm ngoái)
---> Đừng đặt nặng vấn đề trường lớp vs MSB nhé.
Mấy năm trước còn tuyển cả trung cấp mà.
Còn chương trình này, quan trọng là: tuổi trẻ + tố chất + bằng cấp (thể hiện phần nào học vấn)

Heh heh, cám ơn mọi người đã cmt góp ý.
Có điều nếu đội tuyển dụng của MSB chỉ có "tầm" đánh giá như một số bạn ở trên thì mình chấp nhận out luôn khỏi xoắn =))
Đội tuyển dụng mà không biết thực trạng đào tạo/điểm chác của một số trường ĐH tiêu biểu thì pó tay con gà quay rồi :)

Còn về dự án, nó có thể quá đơn giản nhưng không phải "fake". Mình đã học ở BK 5 năm, biết rõ và quen hầu hết các quán trà đá ở đó... Mình đã ngồi uống trà đá hút thuốc ở đó hàng ngàn lần rồi ạ, thỉnh thoảng còn ghi lô đề ở đó nữa =)). Địa hình ở KTX BK mình nắm như lòng bàn tay, nơi gần nhất mà SV có thể mua mỳ tôm chính là "quầy" của mình, nếu như mình đặt quầy ngay cạnh quán trà đá ở cổng KTX! Nhưng nếu không quen biết mà đặt quầy ở đó, "bảo kê" nó đánh cho "què chân" =)). Ngoài ra nếu đặt quầy tại đó mà bán trà, nước ngọt,.. hay cái gì mà "KS" với quán trà đá cũng không được nốt, mỳ tôm thì OK :).

Một cái bàn nhựa, một hai cái thùng chứa mỳ tôm, một cái ghế, một cái bảng niêm yết giá để trên bàn; tất cả kê gần sát quán trà đá, 2 chị em bán hàng thi thoảng trông hộ nhau, tán gẫu lúc rảnh rỗi. Còn về "pháp lý", thực ra là làm "luật" với công an phường ạ, thì 100k/tháng, nhờ chị bán trà đá đưa cho công an phường là xong =)). Ý tưởng của mình nó trần trụi như thế thôi ạ, nhưng ít ra nó cũng tận dụng được những yếu tố sãn có để tạo lợi thế cạnh tranh, còn lúc trình bày dự án chả lẽ lại nói "toạc móng heo" như thế à! Nhưng có lẽ chắc team tuyển dụng của MSB cũng không cắt nghĩa đến mức đó đâu, có thể họ đọc đến đoạn 1982 là ALT +F4 roài =))

P/S: Vừa OFF hội trà tranh UB + Hội những người phát cuồng vì MB về :)

viết rất hay, kết nhất câu "Đời trai chưa "chinh chiến" dọc ngang, chưa thỏa chí tang bồng, "máu chưa rơi", "sức chưa cùng kiệt" mà đã lo rút về chốn an nhàn "tránh bão", sao đáng chứ..."

đây là chương trình lãnh đao trẻ nên:
Tuổi cao (sức yếu, cứng rồi khó đào tạo)
Xem sinh năm 1982. Tuổi này mới vào ngân hàng có phần hơi e ngại.
Trong khi đợt tuyển này MSB ưu tiên hàng đầu cho sv tốt nghiệp năm nay (chủ yếu trong độ tuổi 89-91, 90 phổ biến nhất ).
...như vậy đấy:D

về phần kinh nghiệm làm việc: bác nên nêu về trách nhiệm, công việc, thành tích đạt được chứ thế kia giống chém quá
thành tích học của bác đáng nể đấy chứ toàn trên 8.0 nên em thấy oke, nhưng không biết kiến thức trong lv tài chính ngân hàng nó có là chủ đạo k????-> em nghĩ ngân hàng nó nhìn cũng nghi ngờ, nhiều bằng cấp quá ngta cũng sợ:D
chúc bác S sớm có được công việc như ý:)

Em có mấy ý thế nayf,
Anh đã tốt nghiệp BK từ 2005, mà từ 2006 trở đi em thấy cv của anh toàn là gia sư và đi làm ở quán cafe, anh k xin việc ở 1 cty nào ạ? cứ cho là đến năm 2008 đi học full time anh k đi làm đc đi, vậy vẫn còn 3 năm??
toeic thi taij thời điểm khá gần đây, với mức điểm vậy, học CFA có ổn k anh?
về dự án, có thể râts thực tế, nhưng em thấy chưa có tính chuyên môn, hợp với partime. của sinh viên hoặc các bà các mẹ hơn. Đâu có phải ngày nào, bữa nào họ cũng ăn mì tôm đâu anh, nên doanh số bán ra lấy gì để đảm bảo là đều đặn ??j
Môt vài ý kiến của em, chúc anh sớm tìm đc công việc như mong muốn. And, anh chỉ cần pass lv1. chưa kể đến lv2 của
CFA thì k cần phải lên đây kêu fail lần nữa đâu ạ. Chúc anh sớm có kết quả.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,681
Thành viên mới nhất
josylviomerch
Back
Bên trên