Nhật ký xin việc của sinh viên dân lập

Em cảm ơn anh vì những lời góp ý chân thành nhất. Khi em đi pv tại TCB câu đầu tiên chị ấy hỏi em là ' Tại sao e lại muốn làm việc ở HN' lúc đó chính em cũng không hiểu vì sao chị ấy hỏi em như vậy và tại sao chính em lại muốn làm việc tại HN cho tới khi em nhớ ra một câu truyện: 'Có một vị thần đi tới ngôi làng nọ và xin tá túc tại một gia đình, gia đình đó rất là nghèo đói chỉ có duy nhất một nguồn thu nhập là con bò sữa mặc dù vậy họ vẫn tiếp đón vị thần một cách chu đáo. Vị thần thấy mảnh đất bỏ hoang trước gia đình thắc mắc tại sao người ta không trồng trọt gì trên mảnh đất đấy thì nhận được câu trả lời là vì mảnh đất đó quá cằn cỗi không thể trồng được gì và người ta vẫn có thể duy trì cuộc sống với con bò sữa của họ. Đêm đó vị thần liền giết chết con bò của gia đình đó, người phụ tá liền hỏi: Tại sao gia đình nghèo khổ đó đối tốt với chúng ta như vậy mà ông lại giết chết bò của họ? Vị thần chỉ im lặng. Một năm sau ông cũng người phụ tá quay lai ngôi nhà đó thì thấy họ đã sống sung túc hơn rất nhiều, hóa ra sau khi con bò bị giết chết nguồn thu nhập không còn nữa người ta bèn tìm cách khai hoang cải tạo mảnh đất trống đó trồng trọt được nhiều lương thực giúp cho gia đình sung túc hơn rất nhiều. Chỉ là khi mất đi con bò sự ổn định vốn có ấy người ta mới phấn đấu nghĩ đến làm cái gì khác cải thiện cuộc sống lên. " Là một câu truyện ngụ ngôn nhưng nó khiến em suy nghĩ rằng một công việc nhà nước đối với em cũng giống như em giữ lấy con bò sữa vậy, và dù có thành công hay không thì em vẫn muốn thử đi học cách gieo trồng hạt giống ạ. Em biết sẽ còn có rất nhiều khó khăn và khắc nghiệt của cuộc sống, nhưng em sống trong sự an toàn từ quá lâu rồi và em muốn biết bản thân em có thể làm những gì. Và cũng có thể em nông nổi tuổi trẻ suy nghĩ chưa được sáng suốt nhưng em không muốn một ngày nào đó em phải hối hận vì những gì đã qua anh ạ. Em cảm ơn anh chúc anh thành công.
Cố lên nhé bạn? thực sự ở ngoài không như mình nghĩ đâu? đôi khi cuộc sống gia đình, bạn bè và mọi người xung quanh ta làm ta mất động lực cuộc sống nhưng mình tin bạn sẽ làm được nếu bạn thực sự cố gắng nhưng khi bạn đi làm rồi mới thấy cạnh tranh, áp lực công việc, đồng nghiệp và ban lãnh đạo mang lại cho bạn. Khi đó bạn lại trải qua những mệt mỏi tiếp theo. Mình ra trường được 4 năm cũng trải qua được 3 công ty lớn và 3 ngân hàng và hiện mình đang làm quản lý cho một công ty cổ phần nhưng hiện tại mình cảm thấy nhà nước có lẽ sẽ phù hợp với xã hội chủ nghĩa Việt Nam. Bạn đã từng đọc bài việt của Đặng Thành Tâm và Huỳnh Uy Dũng Chưa? nếu bạn đã từng đọc thì bạn sẽ hiều khó khăn đối với doanh nghiệp và tổ chức lớn như thế nào và những khắc nghiệt cuộc sống mang lại cho doanh nghiệp. Nên nếu bạn là con gái thì mình khuyên chân thành một câu hãy vào nhà nước còn nếu bạn muốn khẳng đình mình thì làm doanh nghiệp nươc ngoài. Cuộc sống có người thành công và thất bại tuy nhiên nếu bạn chọn đúng tôi nghĩ bạn sẽ thành công. chúc bạn may mắn trên con đường mình đã chọn.@};-$-)@-)**==

- - - Updated - - -

thời buổi khó khăn, chúc bạn thành công, hãy đi theo con đường mà mình đã chọn :D

Hì cảm ơn bạn nha, mình sẽ cố gắng. Chúc bạn may mắn và thành công nha @};-

chảng phải dan lập hay công lập đâu bạn ah.... cái gì cũng khó

Ít ra thì sinh viên trường công tự đi xin việc cũng không phải nghe những lời từ chính những người thân của mình nói là: Nó học trường dân lập thì chả làm được cái gì đâu hay Học dân lập thì người ta chả nhận đâu... bla bla với một cái thái độ...chả ai khác ngoài chính người thân của mình nói tủi thân lắm bạn ah, mình cũng học hành chứ có phải chơi đâu mà sao cái bằng của mình người ta lại khinh thường đến thế

Bạn trình bày 1 câu truyện như thế này, mình cũng hình dung được khi bạn trả lời các câu hỏi của nhà tuyển dụng chắc cũng không có trình tự và logic lắm.

Công lập hay dân lập, kiến thức tiếp thu được là một chuyện, cần phải có kinh nghiệm sống và nhiều kĩ năng nữa.

Mình khuyên bạn nên vào làm công việc do ba mẹ đã lo đi, một phần cũng vì bạn là con gái.

Mình cũng gian nan vất vả tìm việc như bạn vậy, mình cũng không muốn bố mẹ phải mất một số tiền vô lý cho một công việc ổn định. Song, suy nghĩ của mình về môi trường học tập ở trường Dân lập lại khác bạn, học Dân lập, chúng ta phải nộp tiền học phí nhiều hơn, đồng nghĩa với sự quan tâm của nhà trường và giảng viên về vấn đề học tập của SV cũng nhiều hơn. Trừ một số công ty không chấp nhận bằng Dân lập, còn lại cơ hội vẫn dành cho tất cả bạn ạ!

chả ai dám khinh thường sinh viên trường dân lập, nếu như người đó có tư duy
tư duy được thể hiện qua cách trình bày một vấn đề
mình chưa nhìn thấy điều đó từ bạn, và mình tin nhà tuyển dụng cũng nghĩ như mình

bạn nên xem lại cách trình bày quan điểm, nên có một trình tự cụ thể, ko nói lan man và dài dòng. với văn viết nên sử dụng chấm phảy, xuống dòng bạn nhé
chúc bạn sớm thành công!!!

Công lập hay dân lập không quan trọng lắm đâu, quan trọng là năng lực của bạn thôi: ngoại ngữ + giao tiếp + mối quan hệ xã hội ( không phỉa là COCC nhé)
Tình cờ đọc được trên fb bên OCB có tuyển thực tập viên đó bạn, môi trường bên đây cũng tốt cho các bạn sinh viên mới ra trường chưa nhiều kinh nghiệm để học hỏi. Đang còn tuyển nè, bạn có thể tham khảo:

https://www.facebook.com/phuongdong...07702275898/10152357199000899/?type=1&theater

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,538
Thành viên mới nhất
kokty1155
Back
Bên trên