Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Hôm nay rỗi việc lảng vảng thấy topic hay hay nên vào góp chút tâm sự:
Mình ra trường tháng 8, bằng TBK ngành Kinh tế, nhà không có quan hệ mà cũng không khá giả, ngoại hình không ưa nhìn lắm nên mình đi tìm việc với một tư thế rất thấp và không có nhiều hy vọng vào những vị trí "ngon lành".
Tuy nhiên, mình có 1 khả năng là giao tiếp rất tốt và tiếng Anh khá, đặc biệt là mình có một sự tự tin cao trong phong cách sống. Và chính 2 điều này chứ không phải là kiến thức sau 16 năm đèn sách giúp mình tìm đc một công việc cực tốt giữa đất Sài thành.
Để mình giải thích vì sao nhé.
Thứ nhất, đi xin việc mà bạn muốn được công bằng, gọn gàng và lương cao thì nên chọn các công ty lớn từ nước ngoài, với khối ngành kinh tế - tài chính thì có rất nhiều. Nên tránh lựa chọn những công ty nhỏ, quy mô dưới 50 người, đặc biệt là các công ty không rõ ngành nghề sản xuất, mới thành lập hay thông tin mù mờ, các công ty môi giới bđs, tư vấn tài chính... các công ty này cần người với mục đích kéo khách là chính nên các bạn sẽ không có đc kinh nghiệm gì nhiều về chuyên môn.
Thứ hai, các công ty tuy mở mồm là xét năng lực nhưng 2 người gặp nhau thì biết năng lực của nhau = thần giao cách cảm à? Tất cả họ dựa vào hồ sơ và phỏng vấn, vậy làm thế nào để mình nổi bật hồ sơ khi nộp online?
Bí kíp: là người nộp CV qua mạng, có rất nhiều cách để hide những thông tin bất lợi và nổi bật những điều ghi điểm trong mắt employer. Để dễ hình dung, giống như trên tay của bạn có 5 lá bài gồm, K, 2, 4, 6, 10. Thì bạn cần cho họ thấy những lá 10 và K, giấu 2, 4, 6 dưới mông và quan trọng nhất là làm cho họ nghĩ mình có J, Q, A. Nên nhớ bạn ko có gì để mất và bạc bịp là cách tốt nhất để cho bạn có 1 số vốn ban đầu. Một số bạn đoan trang đức hạnh sẽ xỉ vả mình ngay nhưng mình ko quan tâm lắm, in the end, everyman for himself.
Thứ ba, hầu hết với những cty ko test thì pv là khâu quan trọng nhất để lựa người, nếu bạn khá ngoại ngữ mà đc interview bởi foreigner thì chỉ cần phong cách khá ổn khi giao tiếp là bạn sẽ có cơ hội nhiều hơn, do các cty này thường có khâu training rất tốt nên việc bạn có bằng giỏi hay xs cũng ko quan trọng lắm, họ cần 1 người có thể giao việc đc và tiếng Anh là rất quan trọng.
Vậy tống hợp lại = 1 ví dụ nhỏ: 2 người, 1 là con ngoan trò giỏi, bằng đỏ đàng hoàng, nhưng kỹ năng giao tiếp kém và tiếng Anh ko tốt ( chủ yếu 12 năm học khối A và học kinh tế theo kiểu lấy điểm ) và 1 bằng tàng tàng nhưng do xem và nghe nhạc nc ngoài nhiều nên TA khá và nói chuyện thu hút, kết quả khi cả 2 cùng xin 1 cv thì mọi người đã rõ. Lý do có nhiều nhưng bạn phải nhớ khi đi xin việc là bạn đang cung cấp 1 thứ hàng hóa là chính bạn, và nếu bạn đáp ứng nhu cầu của thị trường thì hàng của bạn càng dễ bán! Vậy những điều bạn cần trang bị khi đi pv là gì?
Một bộ cánh ra hồn, có câu rất hay: suit is the modern man's armor. Đặc biệt là ứng tuyển vào những vị trí cao ở cái CTNN thì ăn mặc càng quan trọng, một bộ vest sẽ hơi quá nhưng caravat là một điểm cộng tốt, giày tây đen sáng sẽ cho bạn 5% chance trúng tuyển, quần tây phẳng li và áo sơ mi ko nhàu là 10%! Đầu tóc gọn gàng và gương mặt sáng, quá tuyệt để khiến người khác thích và chọn bạn!
Vốn tiếng Anh kha khá, không thể nào đếm hết những bạn cầm bằng đỏ thẫn thờ đi ra cửa vì không nói chuẩn 1 câu giao tiếp, đừng khiến mình bị cô lập trong thế giới mà ai cũng nói 1 thứ tiếng mà bạn không thể dùng!
Và cuối cùng là có tìm hiểu tốt cv mà bạn đang nhắm đến, nghiên cứu cho biết chỉ cần có kiến thức sơ lược về vị trí và chuyên môn cv bạn sắp làm đã gia tăng 30% khả năng trúng tuyển. Một data analyst buộc phải hiểu 1 chút về SQL và mô hình, một stock broker phải hiểu giờ trứng nào đang hot, bạn không có kinh nghiệm, ko sao! Nhưng bạn ko thể trả lời ngày T+3 là ngày gì thì đó là bạn ko cố gắng.
Lời cuối nhắn nhủ, thất nghiệp là ác mộng thực sự,3 tháng thất nghiệp đã dạy cho mình nhiều điều hơn 4 năm mài mông trên giảng đường, và hy vọng phần tóm tắt bài học của mình sẽ giúp các bạn để không ai phải trả học phí kiểu như mình. Good luck!

Hôm nay rỗi việc lảng vảng thấy topic hay hay nên vào góp chút tâm sự:
Mình ra trường tháng 8, bằng TBK ngành Kinh tế, nhà không có quan hệ mà cũng không khá giả, ngoại hình không ưa nhìn lắm nên mình đi tìm việc với một tư thế rất thấp và không có nhiều hy vọng vào những vị trí "ngon lành".
Tuy nhiên, mình có 1 khả năng là giao tiếp rất tốt và tiếng Anh khá, đặc biệt là mình có một sự tự tin cao trong phong cách sống. Và chính 2 điều này chứ không phải là kiến thức sau 16 năm đèn sách giúp mình tìm đc một công việc cực tốt giữa đất Sài thành.
Để mình giải thích vì sao nhé.
Thứ nhất, đi xin việc mà bạn muốn được công bằng, gọn gàng và lương cao thì nên chọn các công ty lớn từ nước ngoài, với khối ngành kinh tế - tài chính thì có rất nhiều. Nên tránh lựa chọn những công ty nhỏ, quy mô dưới 50 người, đặc biệt là các công ty không rõ ngành nghề sản xuất, mới thành lập hay thông tin mù mờ, các công ty môi giới bđs, tư vấn tài chính... các công ty này cần người với mục đích kéo khách là chính nên các bạn sẽ không có đc kinh nghiệm gì nhiều về chuyên môn.
Thứ hai, các công ty tuy mở mồm là xét năng lực nhưng 2 người gặp nhau thì biết năng lực của nhau = thần giao cách cảm à? Tất cả họ dựa vào hồ sơ và phỏng vấn, vậy làm thế nào để mình nổi bật hồ sơ khi nộp online?
Bí kíp: là người nộp CV qua mạng, có rất nhiều cách để hide những thông tin bất lợi và nổi bật những điều ghi điểm trong mắt employer. Để dễ hình dung, giống như trên tay của bạn có 5 lá bài gồm, K, 2, 4, 6, 10. Thì bạn cần cho họ thấy những lá 10 và K, giấu 2, 4, 6 dưới mông và quan trọng nhất là làm cho họ nghĩ mình có J, Q, A. Nên nhớ bạn ko có gì để mất và bạc bịp là cách tốt nhất để cho bạn có 1 số vốn ban đầu. Một số bạn đoan trang đức hạnh sẽ xỉ vả mình ngay nhưng mình ko quan tâm lắm, in the end, everyman for himself.
Thứ ba, hầu hết với những cty ko test thì pv là khâu quan trọng nhất để lựa người, nếu bạn khá ngoại ngữ mà đc interview bởi foreigner thì chỉ cần phong cách khá ổn khi giao tiếp là bạn sẽ có cơ hội nhiều hơn, do các cty này thường có khâu training rất tốt nên việc bạn có bằng giỏi hay xs cũng ko quan trọng lắm, họ cần 1 người có thể giao việc đc và tiếng Anh là rất quan trọng.
Vậy tống hợp lại = 1 ví dụ nhỏ: 2 người, 1 là con ngoan trò giỏi, bằng đỏ đàng hoàng, nhưng kỹ năng giao tiếp kém và tiếng Anh ko tốt ( chủ yếu 12 năm học khối A và học kinh tế theo kiểu lấy điểm ) và 1 bằng tàng tàng nhưng do xem và nghe nhạc nc ngoài nhiều nên TA khá và nói chuyện thu hút, kết quả khi cả 2 cùng xin 1 cv thì mọi người đã rõ. Lý do có nhiều nhưng bạn phải nhớ khi đi xin việc là bạn đang cung cấp 1 thứ hàng hóa là chính bạn, và nếu bạn đáp ứng nhu cầu của thị trường thì hàng của bạn càng dễ bán! Vậy những điều bạn cần trang bị khi đi pv là gì?
Một bộ cánh ra hồn, có câu rất hay: suit is the modern man's armor. Đặc biệt là ứng tuyển vào những vị trí cao ở cái CTNN thì ăn mặc càng quan trọng, một bộ vest sẽ hơi quá nhưng caravat là một điểm cộng tốt, giày tây đen sáng sẽ cho bạn 5% chance trúng tuyển, quần tây phẳng li và áo sơ mi ko nhàu là 10%! Đầu tóc gọn gàng và gương mặt sáng, quá tuyệt để khiến người khác thích và chọn bạn!
Vốn tiếng Anh kha khá, không thể nào đếm hết những bạn cầm bằng đỏ thẫn thờ đi ra cửa vì không nói chuẩn 1 câu giao tiếp, đừng khiến mình bị cô lập trong thế giới mà ai cũng nói 1 thứ tiếng mà bạn không thể dùng!
Và cuối cùng là có tìm hiểu tốt cv mà bạn đang nhắm đến, nghiên cứu cho biết chỉ cần có kiến thức sơ lược về vị trí và chuyên môn cv bạn sắp làm đã gia tăng 30% khả năng trúng tuyển. Một data analyst buộc phải hiểu 1 chút về SQL và mô hình, một stock broker phải hiểu giờ trứng nào đang hot, bạn không có kinh nghiệm, ko sao! Nhưng bạn ko thể trả lời ngày T+3 là ngày gì thì đó là bạn ko cố gắng.
Lời cuối nhắn nhủ, thất nghiệp là ác mộng thực sự,3 tháng thất nghiệp đã dạy cho mình nhiều điều hơn 4 năm mài mông trên giảng đường, và hy vọng phần tóm tắt bài học của mình sẽ giúp các bạn để không ai phải trả học phí kiểu như mình. Good luck!
Bạn này nói chuẩn này. Mình đã phải trả giá một năm để nghiệm ra những điều này, một cái giá khá là đắt @@
Lần đầu tiên vào thread này mình thất nghiệp, và giờ đây mình đã tìm được một công việc trong công ty nước ngoài, đây là công việc "chính thức" đầu tiên của mình sau gần 2 năm ra trường. Tuy nó chẳng hoành tráng như Samsung, nó cũng chẳng phải là đúng ngành nghề TC-NH của mình nhưng mình thấy nó cũng ok, ít nhất là nỗ lực 1 năm sau khi quyết định về quê của mình đã có kết quả khả quan hơn. Hy vọng các bạn đừng nản chí và tiếp tục cố gắng nhé.
P/S: Mình tốt nghiệp trường top nhé và cũng thất nghiệp như ai nên đừng quá tự ti về trường lớp và bằng cấp của mình nha :)

Nhớ lại thời gian đầu đi up hồ sơ xin việc, trời ơi khoa của mình là quản lý hệ thống thông tin, ít việc trong ngân hàng quá trời. Bây giờ các em học ngành này đã có thêm những cơ hội mới, vị trí tuyển dụng cũng nhiều hơn. Mong là sẽ sớm tìm được chỗ đứng chứ không loay hoay định vị phương hướng như mình

Công cuộc tìm kiếm 1 công việc mình yêu thích nhất là trong lĩnh vực nhggân hàng thật nan giải. Mình đã qu

Thấy các bác chia sẻ, đào bới lại Topic, em cũng note lại thỉnh thoảng sau này vào chiêm nghiệm ạ :D
Em tốt nghiệp năm 2013 trường Tài chính. Lần đầu tiên được thử cảm giác thế nào là thi tuyển, thế nào là pv chính là lúc thi thực tập sinh tiềm năng của Sacom. Đi thi cũng gọi là phong trào với mấy đứa bạn cùng lớp, tối đánh điện tử đến sáng xong 2 thằng cùng phòng lóc cóc đến Chi nhánh thi, hsau thấy có trong danh sách đỏ được đi pv, lúc đấy tự nhiên thấy em cao thủ vãi vì mấy đứa đi thi cùng ko đứa nào đỗ (Có lẽ vì nó thi kiến thức xã hội là nhiều :D). Bây giờ mới thấy đi pv là cơ hội, ham hố. Lần này trước ngày đi pv mấy đứa rủ đi đánh điện tử nhất quyết ko đi “Để tao ở nhà chuẩn bị chúng mày”, tự nhiên thấy em bựa (Có khi nào từ chối đi chơi éo đâu). PV gặp 2 anh chị cũng chém gió làm thêm, tình nguyện các kiểu, chỉ tiêu abc xyz nghe hoành tráng, ra khỏi phòng nghĩ có khi em đỗ. Chờ đợi, chờ đợi mấy tuần mới có kết quả. Xem danh sách mà ko thấy tên em, lần này thì xác định. Lóc cóc đi về fong nhờ thằng bạn xin đi thực tập cùng :(. Đi thực tập dc 3 hôm xin nghỉ kiếm việc làm thêm.
Lần thứ 2 nộp hồ sơ là vào HDBank và Vietin, thi xong cũng may mắn được gọi đi pv. Đến ngày pv lại có lịch thi Vietin, thi xong Vietin lóc cóc phóng xe lên HQV pv, vừa đi vừa lẩm bẩm xem chém gió cái gì (ít nhất cũng giới thiệu bản thân ra sao @@). Pv chung 1 lúc 3 đứa, toàn mấy đứa bằng tuổi pv xong vào thang máy đứa pv cùng nó bảo: “anh chém gió ghê quá làm bọn em run” – Vâng, lần đầu tiên được 1 đứa bằng tuổi gọi anh một cách thật sự :)). Lần đấy qua pv, mà cả 3 đứa qua cả. Pv lần 2, hôm đấy ngủ quên vội vàng phóng xe từ Cầu Giấy lên Trần Hưng Đạo, gần đến nơi thì được các chú áo vàng gọi vào hỏi chuyện. Xong, 2 loét, các anh cho đi và còn bảo: “Pv tốt nha em” @@. Dạ, em cảm ơn lắm ạ :(. Đang vội, chạy vào thang máy tông vào 1 anh nhìn rất chi là hoành tráng (Vest vủng các kiểu đối với 1 thằng sơ mi đóng thùng như em là ngon rồi), lúc đấy chỉ biết nhặt vội giấy tờ cho lão ấy rồi xin lỗi cho qua chuyện thôi, nghĩ hôm nay bước chân gì ra khỏi fong mà đen thế :(. Ngồi chờ pv thấy có 3 hội đồng, đang chém gió với đứa bạn thấy cái ông lúc nãy ở thang máy đi thẳng vào bàn chính giữa, quay sang bảo với đứa bạn “Ko lẽ tao đen đến thế :(”. Lúc dc chị hướng dẫn chỉ vào bàn pv ở giữa em chỉ muốn xin cho em chờ lượt sau thôi :(. Nhưng thôi nghĩ vừa mất tiền, lại cũng chả biết dc hay không, tự tin xông lên rồi còn về, cũng chém gió dc 1 lát, ông kia hỏi “Nếu chuyển em sang Cá nhân em có làm ko” (Em đăng ký làm Doanh nghiệp), lúc đấy cũng luồn lách rồi chốt lại 1 câu là “Có ạ”. Ra ngoài bảo thế mấy đứa bảo em ngu, họ thử xem có kiên định hay không thôi. Nghe đến đấy tự nhiên nghĩ “Uh, thế mà em cũng bảo Có”. Mặc xác, em về. Hnay thế là ngon lắm rồi ạ :(.
Thề với các bác em chả hi vọng gì, cũng chả ngóng trông gì tự nhiên 1 tháng sau được gọi lên nhận thư mời. Lúc đấy mọi thứ đối với em nó đẹp lắm, nhìn đời màu hồng, gọi về cho mẹ, trong lòng sướng không tả được, có khi còn hơn khi biết điểm đại học :D).
Đi làm dc 5 tháng, tự cảm thấy công việc nó áp lực, không đẹp như em nghĩ, đang chán đời thấy Bắc Á tuyển. Em vào xem thấy nhiều vị trí ngon, làm ở HO, hoành tráng vãi. Định nộp ở Khối Nguồn vì ít nhất có tý gọi là Sales nhưng sau thôi em quyết định nộp KTNB (nó ghi là ưu tiên Nam các bác ạ). Nộp hồ sơ từ tháng 3, tháng 5 đi thi, tháng 6 đi pv và tháng 9 em may mắn dc nó gọi đi làm (Nghĩ đến làm vị trí này được đi công tác, đi xa nghe thấy sướng là em thấy lại vui như lần đầu đỗ HD :D).
Tự cảm thấy em may mắn khi trên bước đường tìm kiếm công việc, thấy được ưu ái nhiều thứ. CV hiện tại của em đến như duyên số. Em yêu thích CV này, từ môi trường, đồng nghiệp đến đồng lương J. Hi vọng các bạn cũng sẽ gặp nhiều may mắn trên con đường tìm kiếm công việc em yêu thích.
P/S: Em nghĩ mọi chuyện đều có duyên số nên dù có ntn thì cũng đừng buồn các bác ạ. Như trước đây em xác định học kỹ thuật chứ có bao giờ nghĩ sẽ học kinh tế đâu ạ :)

Em là dân học viện ngân hàng, đáng lẽ ra ra trường từ tháng 6 nhưng học chuyên ngành hệ thống quản lý nên e đăng ký học 2 chuyên ngành song song thế nên mãi tháng 1 vừa rồi mới ra trường. Umh thì bằng 1 khá nhưng bằng kế toán doanh nghiệp trung bình. Và rồi em vẫn theo đuổi ước mơ ngân hàng. 2 tháng tìm việc và nộp hồ sơ đủ nơi mà không ngân hàng nào gọi hoặc không qua được vòng phỏng vấn. Buồn, tủi thân.... em đang tự hỏi liệu cánh cửa ngân hàng có mở rộng với những đứa học ngốc ngếch như e ko.

Em là dân học viện ngân hàng, đáng lẽ ra ra trường từ tháng 6 nhưng học chuyên ngành hệ thống quản lý nên e đăng ký học 2 chuyên ngành song song thế nên mãi tháng 1 vừa rồi mới ra trường. Umh thì bằng 1 khá nhưng bằng kế toán doanh nghiệp trung bình. Và rồi em vẫn theo đuổi ước mơ ngân hàng. 2 tháng tìm việc và nộp hồ sơ đủ nơi mà không ngân hàng nào gọi hoặc không qua được vòng phỏng vấn. Buồn, tủi thân.... em đang tự hỏi liệu cánh cửa ngân hàng có mở rộng với những đứa học ngốc ngếch như e ko.
k mấy em?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,670
Thành viên mới nhất
nguyengiahuy
Back