Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Sau khi làm ở VCB hơn 1 năm, không chế độ gì, không chỗ ngồi, không máy tính; e làm những thứ lụn vụn, vun vén cho phòng giao dịch. E góp nhặt những thứ học được, cũng một phần e ham học hỏi, ai đồng ý dạy gì là em học, e cũng chăm đọc công văn, nghiên cứu sp mới để hướng dẫn cho khách. Em ở PGD nên nên cứ khách "Tây" vào là em ra tiếp, vừa cải thiện trình nói của mình luôn. Nói chung là vì mục tiêu hướng đến chân trời tươi sáng (nhìn nhân viên chính thức VCB sướng quá mà) nên e cũng phấn đấu hết sức có thể. Bố em vẫn cứ trách em bỏ công việc ở công ty FDI sang VCB làm thuê khoán kiia vì bên kia e là chính thức, có các chế độ, vị trí ấy thi vào cũng khó. Nhưng em không hối hận, e nghĩ mình còn trẻ, liều sẽ ăn nhiều.
Sau thời gian ở VCB, vì lý do khách quan, thời thế thay đổi nên e k thi tuyển tập trung đợt này đang tổ chức nữa mà chuyển hướng thi sang một ngân hàng quốc doanh khác. Với những thứ mà em có được ở VCB, e cũng pass. Rời khỏi VCB, e cũng nhớ mọi ng ở PGD đó, thật sự không khác gì gia đình thứ 2 của em. Thậm chí, khi em làm cv mới có vướng mắc gì, các anh chị đồng nghiệp cũ vẫn ủng hộ và giúp đỡ.
Em cảm ơn mọi người đã đọc đến đây, nếu các em đang xin việc mà đọc bài chia sẻ này, mình chỉ muốn nhắn nhủ 2 câu: "Học cách cho đi trước khi nhận lại" và "Đừng lắp bắp" :))
Công nhật VCB là sao vậy bạn, mình tưởng là bên VCB chỉ có hợp động thử việc với chính thức thôi chứ, của bạn có giống CTV không

Mình tốt nghiệp năm 2014 của một trường cũng thuộc loại top loại khá.
Vì có người quen nên xin được thực tập bên Agri, nói thật là chán hơn con gián, đi cho biết cái ngân hàng thế nào thôi rồi ở nhà viết luận chứ tuần đi có 3 ngày, ngày 1 buổi thôi mà buồn ngủ chết đi được.
Trong khi các bạn đổ xô đi thi các bank ngay khi chưa tốt nghiệp thì mình cứ đủng đỉnh chơi. Nằm nhà chơi 1 tháng trời thì vietinbank nó mở đợt test thế là cũng đi thi theo phong trào. Qua vòng test ngon ơ, vào pv tập trung tạch.
Sau đó có 2 chi nhánh khác gọi đi pv tạch cả, nản hơn chữ nản.
Tiếp tục nộp tpbank, vị trí hỗ trợ tín dụng, test xong vào pv tạch tiếp, haiz.
Qua sacom qua test, pv tạch tiếp.
Buồn ko nộp bank nữa qua cty nhỏ nộp vào bên hành chánh tính lương cho nhân viên, lương 4,5 củ. Ngày cứ đếm số tính lương đc vài tháng thấy hình như mình ngày càng ngu đi, suốt ngày ngồi máy tính môt mình ko giao tiếp với ai thế là bỏ.
Qua ANZ test vào bên Phan Đăng Lưu sales thẻ đậu đến lúc đi thi ko hiểu nghĩ sao lại bỏ ko đi làm, bay qua bất động sản đi bán đất dự án.
Dĩ nhiên với 1 thằng méo có kinh nghiệm như mình thì méo bán được cái gì hết nhưng cũng kiếm đc ít kinh nghiệm kiếm khách.
Tiếp theo nhận đc cuộc gọi từ ACB sau khi đi pv cách đó 3 tháng, thế là nhảy qua ACB làm.
Làm đc 3 tháng test tiếp đợt thi của vietinbank.
May đậu thế là lại bay về vietinbank. Đợt này thi test BIDV thì rớt mất rồi. Năm sau test lại xem sao

Công nhật VCB là sao vậy bạn, mình tưởng là bên VCB chỉ có hợp động thử việc với chính thức thôi chứ, của bạn có giống CTV không
Cũng tg tự như vậy nhưng cao hơn 1 chút b ạ. K biết cnhánh khác ntn, chi nhánh t mỗi PGD có 1 nhân viên công nhật lo những việc lặt vặt, hoặc chào khách hướng dẫn khách thì trong quần quá đông, chắc b cũng biết số lg giao dịch trong ngày của 1 PGD VCB ntn. Những lúc vắng khách mà đc phứp thì t cắp tráp theo anh Tín dụng đi khách hoặc ngồi xếp sổ phụ, phụ trách tkhoản, thẻ cho Thông tin khách hàng,.. Nói chung là đa năng :))

Haizz em cũng đang thất nghiệp, trước cách đây 1 năm trước khi ra trường cũng làm ở 1 NH quốc doanh ở quê, làm đc gần 1 năm chán quá e xin nghỉ muốn về HN làm việc mà tạch 1 vài ngân hàng rồi, lắm lúc cũng stress kinh khủng, nhưng e không hối hận đã nghỉ việc ở nơi là mọi người ai cũng nghĩ là tốt và ngon,,,,
Bạn giống mình rồi.cũng từng làm bank to ở quê rồi tự bỏ.bn người bảo mình bị zồ.nhưng thôi kệ.phải làm thì họ mới biết ntn.và bây giờ mình vẫn đang thất nghiệp.hầy.ko để đâu hết stress

Mình tốt nghiệp năm 2014 của một trường cũng thuộc loại top loại khá.
Vì có người quen nên xin được thực tập bên Agri, nói thật là chán hơn con gián, đi cho biết cái ngân hàng thế nào thôi rồi ở nhà viết luận chứ tuần đi có 3 ngày, ngày 1 buổi thôi mà buồn ngủ chết đi được.
Trong khi các bạn đổ xô đi thi các bank ngay khi chưa tốt nghiệp thì mình cứ đủng đỉnh chơi. Nằm nhà chơi 1 tháng trời thì vietinbank nó mở đợt test thế là cũng đi thi theo phong trào. Qua vòng test ngon ơ, vào pv tập trung tạch.
Sau đó có 2 chi nhánh khác gọi đi pv tạch cả, nản hơn chữ nản.
Tiếp tục nộp tpbank, vị trí hỗ trợ tín dụng, test xong vào pv tạch tiếp, haiz.
Qua sacom qua test, pv tạch tiếp.
Buồn ko nộp bank nữa qua cty nhỏ nộp vào bên hành chánh tính lương cho nhân viên, lương 4,5 củ. Ngày cứ đếm số tính lương đc vài tháng thấy hình như mình ngày càng ngu đi, suốt ngày ngồi máy tính môt mình ko giao tiếp với ai thế là bỏ.
Qua ANZ test vào bên Phan Đăng Lưu sales thẻ đậu đến lúc đi thi ko hiểu nghĩ sao lại bỏ ko đi làm, bay qua bất động sản đi bán đất dự án.
Dĩ nhiên với 1 thằng méo có kinh nghiệm như mình thì méo bán được cái gì hết nhưng cũng kiếm đc ít kinh nghiệm kiếm khách.
Tiếp theo nhận đc cuộc gọi từ ACB sau khi đi pv cách đó 3 tháng, thế là nhảy qua ACB làm.
Làm đc 3 tháng test tiếp đợt thi của vietinbank.
May đậu thế là lại bay về vietinbank. Đợt này thi test BIDV thì rớt mất rồi. Năm sau test lại xem sao
Siêu vậy thím.cho mình hỏi ngu.trc giờ mình chưa nộp cty nhỏ bh.bạn tìm thông tin các cty nhỏ tuyển nvvp ở đâu vậy bạn?

Siêu vậy thím.cho mình hỏi ngu.trc giờ mình chưa nộp cty nhỏ bh.bạn tìm thông tin các cty nhỏ tuyển nvvp ở đâu vậy bạn?
Qua bên timviecnhanh ấy bạn, chịu khó tìm với nộp hồ sơ cũng kiếm đc chỗ ngon lắm.
Trước kiếm bên đó đc việc ngày làm sáng thôi, lương 5 củ mới vào sau khi đóng hết bảo hiểm, 6 tháng tăng lương 1 lần, lần 7%, công việc là đi nhong nhong ngoài đường trong buổi sáng, chiều chơi ngủ, 4h về cty báo cáo xong về

Qua bên timviecnhanh ấy bạn, chịu khó tìm với nộp hồ sơ cũng kiếm đc chỗ ngon lắm.
Trước kiếm bên đó đc việc ngày làm sáng thôi, lương 5 củ mới vào sau khi đóng hết bảo hiểm, 6 tháng tăng lương 1 lần, lần 7%, công việc là đi nhong nhong ngoài đường trong buổi sáng, chiều chơi ngủ, 4h về cty báo cáo xong về
Thật à bạn.trc giờ mình toàn tìm trên việc làm 24h mà toàn mấy cv như nhân viên kinh doanh lương theo doanh số thấy phát chán vì trc mình làm tín dụng r,ko hề hợp luôn.thấy trên đó toàn như việc ảo hay sao đó c.hay trang đó ko uy tín nhỉ.mình thì mình thích làm những cv văn phòng ấy.ko thích sale. Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã chia sẻ nhé. Tối làm cái hồ sơ trên timviecnhanh xem có hết thất nghiệp ko nào:p

mình 2 năm sau thất nghiệp 2 lần (một lần ra trường một lần chuyển bank lọt hố)

từ ngày ra trường giờ money đủ sống qua ngày, tình phí thì chưa lấy của ai một đồng :v:v cuộc sống hơi phiêu bạc nhưng vui vẻ và vẫn còn trẻ....

bữa khách hàng hỏi em học trung cấp ra hay sao mà nhìn trẻ vậy. :v:v em nói em học đại học khách hết hồn em mà nói ra trường 2 năm chắc bác xỉu ^^ ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
Thật à bạn.trc giờ mình toàn tìm trên việc làm 24h mà toàn mấy cv như nhân viên kinh doanh lương theo doanh số thấy phát chán vì trc mình làm tín dụng r,ko hề hợp luôn.thấy trên đó toàn như việc ảo hay sao đó c.hay trang đó ko uy tín nhỉ.mình thì mình thích làm những cv văn phòng ấy.ko thích sale. Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã chia sẻ nhé. Tối làm cái hồ sơ trên timviecnhanh xem có hết thất nghiệp ko nào:p
Bạn phải chịu khó tìm với nộp hồ sơ chứ làm hồ sơ rồi đợi nhà tuyển dụng tự gọi thì chán lắm. Trước mình làm hồ sơ trên timviecnhanh mấy chỗ gọi đi pv lun nhưng toàn chỗ vớ vẩn vs sales, mấy chỗ ngon nó đăng tin thôi mình đọc rồi tự nộp hồ sơ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,086
Tổng số thành viên
351,484
Thành viên mới nhất
Steely Dan Merc
Back
Bên trên