Nhân viên ngân hàng, ngày càng xuống giá

Thực ra quáng thời gian 2006-2007, ngành NH vip vô cùng, mình nhớ hồi mình hc năm thứ 2 thứ 3, VP bank, ACB đến trường mình tuyển gần như toàn bộ sv cbi ra trg của khoa tài chính- NH (vì thời điểm đó, rất ít trg có khoa TC-NH, chỉ có HVNH, ĐHKTQD, HVTC có khoa NH thôi). Hồi đó nhìn các anh chị đó thì lác mắt, và ngày đó nghĩ đến Sacombank đã cảm thấy là xa với và khó vào (trớ trêu ko ngờ Sacombank lại là "cái nôi" cho mình bắt đầu cs của banker 8-x)
Rồi lương thưởng thời đó thì khủng rồi, 2006, 2007 thưởng tết 3-5 tháng lương đã gọi là ít rồi--> hệ quả tất yếu, số lg thi vào khối kte tài chính tăng cao, các trg đua nhau mở khoa TC-NH--> từ thời điểm 2009 cho đến nay, thị trg lao động khối TC-NH bão hòa, lượng cung tăng cao--> là 1 phần ngnhan cho nvien NH mất giá.
Đến bi h, thị trg đi xuống, kte suy thoái, dĩ nhiên lĩnh vực tài chính- NH cũng ảm đạm theo,nvien NH mất giá, nhg cái nghề phải có cái nghiệp, thôi thì trông chờ kte đi lên, để a chị em banker đỡ tủi, dc mở mày mở mặt

Chẳng qua là mình sinh ko đúng thời thôi mà. Mọi người đều kêu ca nhiều nhưng quá chán và bi đát thì sao ko dứt ra tìm cái khác hoành tráng và hạnh phúc hơn (mình có trình cao cả mà ^^)
Còn thì đã bám vào cái nghề thì tự tin lên mà phấn đấu chứ.
Ngày mai trời lại sáng!

Rốt cục nhân viên NH cũng chỉ là 1 trong số vô vàn công việc, suy cho cùng làm tự do, buôn bán lĩnh vực nào đó vẫn chủ động được hơn, đi làm công ăn lương thế này ko biết đến bao giờ có thêm thu nhập, muốn xin nghỉ phép cũng khó. Hic!

Cùng luôn luôn có suy nghĩ với bạn này.
Người xưa đã nói: "phi thương bất phú" quả thật không sai !
Ngành NH tới thời điểm này đã bắt đầu bão hòa, cũng giống như ngành xuất nhập khẩu, BĐS trước kia. Nếu các bạn làm 1 sự so sánh, sẽ thấy ngoài kia còn có trăm nghề thu nhập hơn đứt cái nghề NH hiện tại, vả lại sẽ ko cảm thấy lương tâm dằn vặt vì ác với KH như trong NH, kinh doanh tiền, đứng nhìn người chết .... đẫu rằng đó là qui luật tất yếu, nhưng là con người sao ko khỏi chạnh lòng cho được.,,,

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Thực ra là không phải mất giá, chỉ là giá nó hơi xuống 1 chút thôi :)). Bằng chứng là vẫn còn nhiều sinh viên ngành ngân hàng ra trường còn đang "ế" kìa.

Mới lại đây là xu hướng chung rồi, ngân hàng xuống giá thì các doanh nghiệp còn xuống giá hơn. Thế thì tiền nó đi đâu nhỉ ?

Thực ra là không phải mất giá, chỉ là giá nó hơi xuống 1 chút thôi :)). Bằng chứng là vẫn còn nhiều sinh viên ngành ngân hàng ra trường còn đang "ế" kìa.

Mới lại đây là xu hướng chung rồi, ngân hàng xuống giá thì các doanh nghiệp còn xuống giá hơn. Thế thì tiền nó đi đâu nhỉ ?
Bạn nói NH xuống giá, các DN xuống giá hơn thì mình thấy không chính xác. Phải nói ngược lại vì DN chết nhiều quá nên NH mới xuống giá đó chứ. Thử hỏi khoảng 2006-2007 xem, NV NH quá vip. Giờ thì giảm giá rồi.

Chẳng qua là mình sinh ko đúng thời thôi mà. Mọi người đều kêu ca nhiều nhưng quá chán và bi đát thì sao ko dứt ra tìm cái khác hoành tráng và hạnh phúc hơn (mình có trình cao cả mà ^^)
Ngày mai trời lại sáng!
đúng là chúng ta sinh ra k đúng thời đại...thôi kệ gáng bám trụ đi các bác. nghề là nghiệp mà..hôm nay lại trông xổ số 1,5 tỷ :D

- - - Updated - - -

Thì mình có bảo là nó dễ đâu.

Như mình nè, giờ ôm sô kiếm tiền đủ hướng, đủ lĩnh vực, thử xem mình làm ăn phát tài cái nào rồi mình tập trung cái đó.

Rồi mình phải bổ sung kiến thức của mình thêm 1 tí.

Còn kẹt lắm nhờ ba mẹ 2 bên nhà.b-)

Còn nữa thì chi tiêu ít lại.

Nói thì dễ, làm thì khó, do đó mình phải cố gắng tự nhủ lòng, biến suy nghĩ thành hành động!!!!;;)

bác làm gì thế, có thể chia sẻ cho các anh em trong này học hỏi được không, tình hình này ai mà k xoắn lên chứ ^^

đúng là chúng ta sinh ra k đúng thời đại...thôi kệ gáng bám trụ đi các bác. nghề là nghiệp mà..hôm nay lại trông xổ số 1,5 tỷ :D

- - - Updated - - -

bác làm gì thế, có thể chia sẻ cho các anh em trong này học hỏi được không, tình hình này ai mà k xoắn lên chứ ^^

Người ta hay nói là tìm kiếm sự thành công, nên cái nào làm mà ít vốn, không vi phạm pháp luật thì mình nhào vô mà thử kekeke

Đúng như mẹ mình thường nói: ngày trước nghĩ con mình làm ngân hàng cũng thấy oai oai, giờ mới biết nó thảm hại thế này. Chỉ tiêu đè nặng, k chỉ mình nó lo mà cả nhà từ cha đến mẹ, chị đến em đều thành nhân viên đi huy động hết.
Biết là vất vả thế nhưng giờ nhả ra thì cũng chả biết làm gì mà sống nên đành bám trụ vậy.

Ngày mai trời lại sáng!

Mình cũng nhớ thời điểm 2006, 2007, thị trường lên, TTCK sôi động, kinh tế phát triển manh, thế hệ 83, 84 ra trường, đến khoảng thời kỳ 2010 đều đã giữ chức vụ trưởng, phó phòng, cán bộ quản lý. Đúng là thời thế tạo anh hùng

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,516
Thành viên mới nhất
lequangminh2001
Back
Bên trên