Nhân viên bộ phận Thanh Toán Quốc Tế làm gì

Theo mình thấy thì TTQT tại các ngân hàng bây giờ là theo mô hình tập trung
+ Trung tâm TTQT : là nơi kiểm soát tất cả các hồ sơ và đi điện
+ Chi nhánh : là nơi tiếp nhận hồ sơ, kiểm tra sơ bộ về tính đầy đủ hợp lệ của hồ sơ , hạch toán mua bán ngoại tệ, thu phí , rồi chuyển hồ sơ lên TT.TTQT để kiểm duyệt lại và đi điện
Đối với 1 số ngân hàng thi tại CN vẫn làm điện và đẩy lên TT.TTQT để duyệt lại, Số còn lại thì ko cho CN làm điện.

>"<. Em đang là sinh viên năm 3 trường đh Ngân Hàng, học chuyên ngành Ngân hàng quốc tế. Em có một ước ao, em có một khát khao, dc làm bộ phận TTQT, vì nghĩ công việc này oách oách, lương lại cao và cũng tại thích làm mấy cái liên quan tới "quốc tế". Mà h nghe mấy bậc tiền bối nói nào là việc nhàm, ko thăng tiến, lương thấp, và mới ra trg ko dc làm luôn. E thấy ớn quá. Hjx. Vậy liệu có hướng đi nào sáng sủa hơn cho sv chuyên ngành Ngân Hàng quốc tế nếu muốn làm đúng chuyên ngành không ạ?

nhân viên TTQT chủ yếu phải học luật nhiều, tiếng anh nữa nhé, bạn cứ ráng làm vào NH đã,vị trí nào cũng đc, sau đó có kinh nghiệm thì xin lên làm TTQT thôi, đi đường thẳng ko đc thì ta đi đường vòng, hơi lâu nhưng mà chắc ăn

nhân viên TTQT chủ yếu phải học luật nhiều, tiếng anh nữa nhé, bạn cứ ráng làm vào NH đã,vị trí nào cũng đc, sau đó có kinh nghiệm thì xin lên làm TTQT thôi, đi đường thẳng ko đc thì ta đi đường vòng, hơi lâu nhưng mà chắc ăn

Thanh toán quốc tế các ngân hàng tuyển cực ít bạn à, vì thực tế làm rồi ít ai đổi nghề. Hi
Tuy cơ hội thăng tiến không mấy, lương cũng bình thường, nhưng mà được cái công việc liên quan đến thanh toán quốc tế rất hay, biết đủ mọi ngành nghề, giá cả nhập xuất và đặc điểm thanh toán của nhiều nước trên thế giới, với cả...được nể trọng.
Ví dụ như ở chi nhánh mình, nhân viên tín dụng, hỗ trợ tín dụng, tư vấn, dịch vụ khách hàng....thường bị khách hàng mắng xơi xơi, vậy mà quay qua mình thì...ngọt ngào không thể tả. Yêu cầu cái gì cũng chịu hết. Chắc tại cái chữ "quốc tế"...hehe.
Nói vui vậy thôi, làm nghề nào cũng vậy, đặc biệt là ngân hàng, vốn là ngành dịch vụ, cái cần là phải toàn tâm toàn ý với khách hàng, cứ dễ thương thật thà nhanh nhạy chút là ok hết. Tuy nhiên, nghề này lấy chữ "cẩn thận" lên hàng đầu. Chỉ cần 1 hôm nào đó hơi đau đầu hoặc lơ là 1 chút là gây chuyện liền a. ( Đặc biệt là nếu hôm trước mới nhậu xong mà hôm sau làm chứng từ xuất khẩu >"<). Mà TTQT mà sai thì bạn đền không nổi đâu.
Nói vậy thôi chứ có nhiều điều khoản miễn trừ trách nhiệm lắm bạn, miễn là mình không làm sai quy trình thì không sao đâu!

Thanh toán quốc tế các ngân hàng tuyển cực ít bạn à, vì thực tế làm rồi ít ai đổi nghề. Hi
Tuy cơ hội thăng tiến không mấy, lương cũng bình thường, nhưng mà được cái công việc liên quan đến thanh toán quốc tế rất hay, biết đủ mọi ngành nghề, giá cả nhập xuất và đặc điểm thanh toán của nhiều nước trên thế giới, với cả...được nể trọng.
Ví dụ như ở chi nhánh mình, nhân viên tín dụng, hỗ trợ tín dụng, tư vấn, dịch vụ khách hàng....thường bị khách hàng mắng xơi xơi, vậy mà quay qua mình thì...ngọt ngào không thể tả. Yêu cầu cái gì cũng chịu hết. Chắc tại cái chữ "quốc tế"...hehe.
Nói vui vậy thôi, làm nghề nào cũng vậy, đặc biệt là ngân hàng, vốn là ngành dịch vụ, cái cần là phải toàn tâm toàn ý với khách hàng, cứ dễ thương thật thà nhanh nhạy chút là ok hết. Tuy nhiên, nghề này lấy chữ "cẩn thận" lên hàng đầu. Chỉ cần 1 hôm nào đó hơi đau đầu hoặc lơ là 1 chút là gây chuyện liền a. ( Đặc biệt là nếu hôm trước mới nhậu xong mà hôm sau làm chứng từ xuất khẩu >"<). Mà TTQT mà sai thì bạn đền không nổi đâu.
Nói vậy thôi chứ có nhiều điều khoản miễn trừ trách nhiệm lắm bạn, miễn là mình không làm sai quy trình thì không sao đâu!
Đọc bài của bác mà mình phải phì cười, bác cứ nói vấn đề j xong là bảo nói vui vậy thôi rồi nói vậy thôi em cũng ko biết là thật hay giả nữa, thanks bác đã chia sẻ ^^

chuyên viên ttqt thì sẽ phụ trách thao tác các nghiệp vụ : chuyển tiền đến, đi bằng điện swift. thao tác các hình thức tài trợ xnk như L/C, nhờ thu...
ngoài ra ở 1 ngân hàng mình phải có trách nhiệm tìm hệ khách hàng cũng như tư vấn cho khách hàng các phương thức phù hợp

hi em, làm cv ttqt em có tâm huyết sẽ làm tốt thôi, đặc biệt với người đc học chuyên ngành như em.
ko pải nhân viên mới ra trường thì ko đc làm đâu em nhé, đó chẳng qua ngân hàng họ đã có người phụ trách là chuyên viên chính rồi thì mình làm phụ họ. Như thế sẽ học hỏi nhanh và giảm thiểu rủi ro em nhé

Cám ơn chị hoangyen đã chia sẽ nhé. Em học QTKD chuyên ngành kế toán - tài chính nhưng thấy công việc TTQT có vẻ hợp với em. Chắc bây giờ phải apply vô Tín Dụng trước rồi chuyển qua TTQT làm mới được thui. Có vẻ đây là con đường duy nhất hả chị >.<

Phòng TTQT (bên mình toàn gọi là TTTM) thì không đi tiếp thị với khách hàng cũng không tư vấn cho khách hàng gì hết mà giao hết cho mảng bên kinh doanh ở chi nhánh làm, còn nhân viên làm ở phòng TTTM thì theo mô hình tập trung chỉ làm những việc liên quan đến LC, nhờ thu, bảo lãnh quốc tế như kiểm tra bộ chứng từ, đi điện, nhận điện, mở LC, đi thanh toán LC, thu phí...v...v mà thấy toàn tuyển nữ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,229
Thành viên mới nhất
dkdagasv388
Back
Bên trên