Nhân viên bộ phận Thanh Toán Quốc Tế làm gì

sunflower_kute

Thành viên tích cực
Các anh chị cho em hỏi nhân viên làm ở bộ phận Thanh toán quốc tế thì làm gì? Có những công việc gì
Và cần chú trọng vào những nghiệp vụ nào.
Em xin cảm ơn

theo mình biết công việc của 1 TT viên TTQT là tư vấn cho khách hàng lựa chọn các phương thức TTQT phù hợp với nhu cầu và khả năng của từng khách hàng, hướng dẫn khách hàng lập hồ sơ, tiến hành kiểm tra hồ sơ và thực hiện thanh toán

Chuyển tiền quốc tế qua swift, làm việc với LC, nhờ thu, chiết khấu, bảo lãnh.v.v.v... ^^

bạn nên đăng ký học khóa Nghiệp vụ ngân hàng của UB - chuyên đề TTQT hoặc đăng ký thực tập tại phòng TTQT của các ngân hàng từ chi nhánh trở lên để có cái nhìn cụ thể và chính xác nhé:D

Mọi người ơi, cho mình hỏi triển vọng nghề nghiệp của 1 nhân viên thanh toán quốc tế trong ngân hàng là j? làm nghề này cơ hội thăng tiến cũng như trao đổi gặp gỡ với mọi người như thê nào? Mọi người hay bảo nhân viên thanh toán quốc tế công việc này trì trệ lắm, vì quanh đi quẩn lại có mấy bộ chứng từ. Mình muốn hỏi xem cơ hội nghề nghiệp của nó ra làm sao? Vì mình thấy cái này gắn với tình hình thương mại buôn bán trên thế giới, mà cái này chả bao giờ thiếu được, nhất là hiện tại thương mại đang ngày càng đóng vai trò quan trọng và đầu tàu trong nền kinh tế.

@Miley710: công việc này chỉ yêu thích mới nên làm vì nếu so với mảng tín dụng thì TTQT hầu như ko có cơ hội thăng tiến, rủi ro lại cao. Tình hình thương mại buôn bán trên thế giới chỉ ảnh hưởng số lượng hồ sơ nhiều ít và việc kiểm chứng từ nên chặt tay theo từng giai đoạn (liên quan chính sách, thị trường) hay ko thôi.

Sao lại rủi ro cao? Maivo88 giải thích rõ hơn được k?
@Miley710: công việc này chỉ yêu thích mới nên làm vì nếu so với mảng tín dụng thì TTQT hầu như ko có cơ hội thăng tiến, rủi ro lại cao. Tình hình thương mại buôn bán trên thế giới chỉ ảnh hưởng số lượng hồ sơ nhiều ít và việc kiểm chứng từ nên chặt tay theo từng giai đoạn (liên quan chính sách, thị trường) hay ko thôi.

Rủi ro cao thì mình chưa thấy. Nhưng mà công việc sẽ nhàm chán lắm và lương lại thấp nữa. Đúng là quanh quẩn với mấy bộ chứng từ. Bộ phận này chủ yếu là tuyển nữ, quan trọng nhất là chăm chỉ và cẩn thận thôi.

híc, em vừa tính ôn thi lấy cái agribank, mới ôn mà nhiều kiến thức đã thấy nản, giờ thêm ý kiến của các tiền bối cụt hứng ôn thi rồi :((

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,454
Thành viên mới nhất
abebaybayicx
Back
Bên trên