Nên làm nhân viên Ngân hàng hay làm công ty Bảo hiểm phi nhân thọ?

sevensqnh

Thành viên tích cực
Thân chào các bạn ub. Hiện mình đang chuẩn bị làm nhân viên phân tích tín dụng của ABBank. Nhưng mình cũng đang đắn đo có vẻ không hợp với mình. Mình cũng có người giới thiệu nhân viên kinh doanh cua bảo hiểm BIC. Mà mĩnh cũng khoái làm kinh doanh. đang đắn đo suy nghĩ mấy bạn cho mình ý kiến nghe

Re: Nên làm nhân viên ngân hàng hay lam công ty bao hiem phi nhân thọ

thời buổi này cái nào nhiều tiền hơn thì làm :D

Theo mình thì mình sẽ làm bên NH vì đc học hỏi nhiều hơn và có nhiều cơ hội thăng tiến.

Chào bạn, mình đọc được bài viết của bạn, mình cũng xin chia sẻ thế này.
Trước hết bạn phải xem bạn thích hợp với công việc kinh doanh hay không, cơ sở nào khiến bạn nói rằng bạn thích làm kinh doanh.
2 công việc trên của bạn. Công việc nhân viên phân tích tín dụng tại ngân hàng thì hoàn toàn không liên quan gì đến kinh doanh, nếu bạn là người thích kinh doanh thfi bạn làm công việc này sẽ không phù hơpj.
Còn làn nhân viên kinh doanh bảo hiểm cho Bic( thì thực ra bạn phải đi tiếp thị bán, bảo hiểm, mà việc bán bảo hiểm là rất khó, không phải ai cũng làm được, phải nói là vất vả, thông thường họ hay trả lương theo sản phẩm, nếu không bán được có nghĩa là không có lương, nhân viên kinh doanh bảo hiểm thì cần kỹ năng bán hàng là chính, thực ra không cần bằng cấp gì cũng làm được, càng làm lâu thì kiến thức của bạn càng bị mai một đi và cơ hội thăng tiến gần như không có.
Theo mình. Nếu bạn đã có đam mê kinh doanh thì nên tìm một công việc kinh doanh khác.
Nếu lựa chọn 1 trong 2 công việc này thì bạn nên chọn Nhân viên phân tích tín dụng, vì dù sao cv này cũng ổn định, và có cơ hội thăng tiến hơn 1 chút

Bên BIC , cán bộ kinh doanh nhàn lắm. Lương thì ko cao, nhưng làm tốt cũng có hưởng thêm nhiều hoa hồng. Bạn mình làm bên đó đi làm như đi chơi, nguồn khách hàng có sẵn. Có điều là muốn nhiều tiền phải chạy doanh số thôi.

Thân chào các bạn ub. Hiện mình đang chuẩn bị làm nhân viên phân tích tín dụng của ABBank. Nhưng mình cũng đang đắn đo có vẻ không hợp với mình. Mình cũng có người giới thiệu nhân viên kinh doanh cua bảo hiểm BIC. Mà mĩnh cũng khoái làm kinh doanh. đang đắn đo suy nghĩ mấy bạn cho mình ý kiến nghe

Mình hiện tại đang làm bên BH thì mình thấy thế này:
+ với công việc phân tích TD: Phần nhiều là ngồi ở VP, giấy tờ là chính
+ Bảo hiểm: với vai trò là nhân viên KD (Ở cty mình thì gọi là NV tư vấn tài chính) bạn phải tự bỏ tiền tiệc không có lương cứng chỉ có lương hưởng theo hoa hồng thôi (khá cao), nó hơi bấp bênh. Nói nguồn KH có sẵn cũng ko phải chỉ là mình có: tên, Đ/C, SĐT phần còn lại mình phải mời người ta tới buổi hội thảo rồi phải tiếp chuyện vào giữa buổi để xin lịch hẹn, sau đó đến tận nơi để tư vấn rồi ký hợp đồng.

Tùy bạn thích cái nào làm cái ấy.

Theo mình bạn cứ thoải mái chọn một công việc mà bạn cảm thấy thích, không phải lăn tăn nhiều. Làm thấy không hợp thì tìm cơ hội chuyển. Nói chung mình thấy rằng khi mình còn trẻ thì nếu có cơ hội thì cứ thử bay nhảy một số công việc khác nhau. Vì chỉ khi có nhiều trải nghiệm mình mới có thể thực sự khám phá được năng lực thật sự của bản thân mình và điểu mà mình thật sự thích. Mình đã từng thích và nghĩ mình có khả năng, và cuối cùng khi thực sự bước chân vào rồi, mình mới cảm thấy là mình cũng chẳng thích như mình đã tưởng. True story!

Theo mình bạn nên đi ABBank vì làm phân tích bạn học hởi dc nhiều. Làm nhân viên kinh doanh BH trong giai đoạn kinh tế khó khó khăn ntn sẽ không thuận lợi lắm, bạn sẽ bị áp lực nhiều. Thân!

Các bạn ơi có ai biệt Tập đoàn tài chính AIG hay công ty TNHH Bảo hiểm AIA Việt Nam không? mình đang được họ mời tuyển dụng nhân viên kinh doanh ở đấy mà không biết nên đi hay không? :(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,478
Thành viên mới nhất
vnzlvnvn60
Back
Bên trên