Mình đã rời khỏi Ngân hàng ntn :'(

bạn ơi, ko hút thuốc thì ko sao chứ ko uống rượu, ko thích nhậu mà muốn làm trong ngành này thì bạn phải xác định luôn đi, khó cho bạn lắm. Giữa một bàn nhậu ai ai cũng zô zô ra ra mà bạn chỉ ngồi nhấp môi thì 7 7 49 ngày bạn out ngay. Còn giả sử bạn từ chối không đi, bảo là không thích, vài ngày thì được chứ lâu dài thì đừng nói chi sếp, các đồng nghiệp cũng không muốn giao thiệp với bạn đâu. Con trai làm NH là phải biết uống, biết tiếp, biết đi vs sếp tới chân trời góc bể. Mình chỉ muốn nói lại là, không phải cứ có năng lực, làm việc giỏi là được. Mình có quen một ông anh, ông ấy tốt nghiệp Đại học Ngân hàng loại Giỏi, đã đỗ và đã làm cho một trong những NH lớn tại Tp.HCM. Nhưng...giờ ông ấy đã nghỉ việc rồi :v Ông ấy tự nộp đơn xin nghỉ, lúc nộp đơn cho sếp thì sếp không chấp nhận, sếp bảo ráng làm một thời gian nữa rồi về nhà suy nghĩ kỹ lại. Từ lúc đó tới lúc ổng chính thức nghỉ là khoảng hơn 3 tháng. Không quyết tâm nghỉ thì sếp cũng chẳng bao giờ cho nghỉ. Lý do? Sếp rủ đi nhậu không thích đi. Ổng bảo là đi nhậu rồi trc sau gì cũng sẽ đi mátxa, mà ổng sợ người yêu ổng nên ổng từ chối hết lần nay đến lần khác. Mà đúng thiệt là mấy lần sau sếp rủ đi mátxa thật. Nhưng được cái là sếp hiền, không để bụng chuyện đó, vs 1 phần ông anh mình làm việc rất giỏi nên sếp rất thương. Nhưng ông anh mình cảm thấy bản thân không phù hợp vs nghề này nữa, đồng nghiệp cùng làm vs nhau mà h đây tụi nó lên chức hết rồi mà ổng thì vẫn lèn quèn nhân viên. Cuối cùng, ông ấy quyết định xin nghỉ. Không cần người khác đuổi, tới một lúc nào đó bản thân tự thấy không đáp ứng, không dung hòa được công việc thì tự khắc sẽ tìm đường ra đi ngay!.

có lẽ còn tùy môi trường nữa, hy vọng mình vào đc chỗ nào ít nhậu 1 chút :)
mình có bà chị làm phòng thuế, từ hồi đi làm thì cứ đi chơi suốt, khi thì nhậu, khi thì xem phim, mấy đứa trong phòng toàn dân nhà giàu xài tiền xả láng, bả nói lương bả đu theo mấy người trong phòng chơi ko nổi luôn nhưng vẫn phải đi, gặp mình là bỏ việc rồi vì đi làm có nhiêu xài hết, chắc bả chờ ngày ăn lậu nên chưa nghỉ :))

Cái đó là văn hóa ở đâu thì mình ko biết, chứ bạn bè của mình làm tín dụng là con trai cũng nhiều người đâu có uống được đâu, đi nhậu thì nhấp môi 1 tí là bỏ xuống, vẫn làm việc bình thường. :))

Cái chuyện nhậu nhẹt là chuyện ngoài lề của công việc chứ không phải yếu tố quyết định, muốn giao thiệp tốt thì có vô vàn cách chứ ko phải là cứ cầm cái ly lên mới có thể xã giao được đâu nhé. Đặc biệt ở chi nhánh của mình đang làm: Sếp không đời nào ngồi chung bàn nhậu với nhân viên, cho nên khỏi lo chuyện có uống được hay ko. :))

Bây giờ bạn đoán thử xem TGĐ mới của Exim uống được bao nhiêu nào? :))

Mình không biết TGĐ mới của Exim uống được bao nhiêu, vì trên cái đất nước này, trong cái ngành NH này đâu chỉ có mỗi một mình ông ấy làm TGĐ NH. Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, nồi nào thì vung nấy, bạn ở đâu thì bạn phải theo văn hóa ở đó. Mà bạn có biết hiện nay ở VN đã xuất hiện thêm một cái văn hóa mới gọi là " Văn hóa nhậu " không?. Mình không nói nó là yếu tố quyết định, nhưng nó là Một Trong những điều kiện tiên quyết trong công việc.
Mình không muốn đánh đồng ở đâu cũng như nhau, chỉ là ý kiến cá nhân của mình cho mọi người có cái A, cái B mà tham khảo, suy xét. Nhiều hơn 1 vẫn không thừa.

Vả lại, với mình, bất cứ vấn đề nào cũng nên đứng trên số đông mà nói. Đa phần là vậy.

Đọc chuyện của chị, đứa bạn em đâm ra buồn mất một hồi, là sinh viên năm cuối nên nhiều lo lắng lắm lắm ~X(. Dẫu sao, cuộc đời cũng có lúc khó khăn cũng như sung sướng, em chúc chặng đường tới của chị sẽ gặp nhiều may mắn hơn.:-bd

Mình không biết TGĐ mới của Exim uống được bao nhiêu, vì trên cái đất nước này, trong cái ngành NH này đâu chỉ có mỗi một mình ông ấy làm TGĐ NH. Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, nồi nào thì vung nấy, bạn ở đâu thì bạn phải theo văn hóa ở đó. Mà bạn có biết hiện nay ở VN đã xuất hiện thêm một cái văn hóa mới gọi là " Văn hóa nhậu " không?. Mình không nói nó là yếu tố quyết định, nhưng nó là Một Trong những điều kiện tiên quyết trong công việc.
Mình không muốn đánh đồng ở đâu cũng như nhau, chỉ là ý kiến cá nhân của mình cho mọi người có cái A, cái B mà tham khảo, suy xét. Nhiều hơn 1 vẫn không thừa.

Vả lại, với mình, bất cứ vấn đề nào cũng nên đứng trên số đông mà nói. Đa phần là vậy.

Anh ấy không uống được ly nào cả. ^^

Văn hóa nhậu ở VN thì là chuyện bao đời nay, nhưng còn dùng văn hóa nhậu để quyết định công việc như tư tưởng của bạn thì có lẽ mình không phải đối với những người xung quanh mình. Bởi vì tất cả bạn bè của mình chỉ thích đi nhậu với bạn bè thôi, nhậu là để ngồi nói chuyện cho vui chứ ko phải vì công việc mà nhậu.

Các sếp mà mình đã từng tiếp xúc thì cũng chưa từng có ai ham hố đến mức mà nhân viên ko nhậu được thì trù dập, những người như vậy thì thường quan tâm đến hiệu quả làm việc hơn là chuyện nhậu nhẹt phù phiếm. Mà thực ra thì trước giờ cũng chẳng mấy sếp nào mình nhậu chung mà uống quá nổi 3 lon bia :)). Còn sếp hiện tại ở chi nhánh của mình thì như mình nói ở trên rồi đấy: sếp ko thích ngồi nhậu chung với nhân viên.

P/s: quên nữa, bạn ở miền nào nhỉ? Văn hóa nhậu ở 2 miền khác nhau nhiều lắm đấy.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Không phủ nhận rằng khả năng uống là một lợi thế trong công việc, tuy nhiên các bạn đừng nên chăm chăm vào cái chuyện đó để làm nền tảng cho công việc của mình, bởi vì nhậu cho nhiều mà cuối tháng ko đạt chỉ tiêu thì cũng out ngay thôi.

Nhậu nhiều chỉ tổ hại gan thôi chứ chẳng hay ho gì đâu, chẳng thế mà bây giờ mỗi ngày mình phải uống thuốc giải độc gan sau khi có kết quả xét nghiệm đây.

Em Hoàng bên Ngân hàng ANZ nè, hom bữa a có hỏiê về thẻ tín dụng ANZ đó, e có gửi tin nhắn lại cho a rồi a có nhận được chưa. Bên e đang có chương trình trả góp 0% tại bất kỳ cửa hàng nào, miễn phí thường niên năm đầu tiên cho chủ thẻ chính và chủ thẻ phụ, hoàn lại 0.5% trên tổng chi tiêu hàng tháng, hoàn lại 0.03% trên mỗi chi tiêu. Anh có thể để lại số điện thoại để e tư vấn cho a hoặc nhắn tin cho e qua số điện thoại 0902.315.694 (Hoàng)

Nice days

Thanks Anh

Anh ấy không uống được ly nào cả. ^^

Văn hóa nhậu ở VN thì là chuyện bao đời nay, nhưng còn dùng văn hóa nhậu để quyết định công việc như tư tưởng của bạn thì có lẽ mình không phải đối với những người xung quanh mình. Bởi vì tất cả bạn bè của mình chỉ thích đi nhậu với bạn bè thôi, nhậu là để ngồi nói chuyện cho vui chứ ko phải vì công việc mà nhậu.

Các sếp mà mình đã từng tiếp xúc thì cũng chưa từng có ai ham hố đến mức mà nhân viên ko nhậu được thì trù dập, những người như vậy thì thường quan tâm đến hiệu quả làm việc hơn là chuyện nhậu nhẹt phù phiếm. Mà thực ra thì trước giờ cũng chẳng mấy sếp nào mình nhậu chung mà uống quá nổi 3 lon bia :)). Còn sếp hiện tại ở chi nhánh của mình thì như mình nói ở trên rồi đấy: sếp ko thích ngồi nhậu chung với nhân viên.

P/s: quên nữa, bạn ở miền nào nhỉ? Văn hóa nhậu ở 2 miền khác nhau nhiều lắm đấy.

Mình miền Trung. Vậy thuộc miền nào trong 2 miền bạn nói?

Mình đã bao giờ nói đó là nền tảng quyết định công việc đâu mà bạn cứ khư khư cái quan điểm của bạn dẩy?. Mình muốn cho mọi người tham khảo ý kiến của mình, chứ không phải cho riêng bạn. Còn bạn, sao cứ phải lấy cái ý kiến của người khác ra đăm đăm phân tích, mổ xẻ. Hay ho gì chứ? Mình nói rồi, nhiều hơn 1 vẫn không thừa.

Mình miền Trung. Vậy thuộc miền nào trong 2 miền bạn nói?

Mình đã bao giờ nói đó là nền tảng quyết định công việc đâu mà bạn cứ khư khư cái quan điểm của bạn dẩy?. Mình muốn cho mọi người tham khảo ý kiến của mình, chứ không phải cho riêng bạn. Còn bạn, sao cứ phải lấy cái ý kiến của người khác ra đăm đăm phân tích, mổ xẻ. Hay ho gì chứ? Mình nói rồi, nhiều hơn 1 vẫn không thừa.

bạn ơi, ko hút thuốc thì ko sao chứ ko uống rượu, ko thích nhậu mà muốn làm trong ngành này thì bạn phải xác định luôn đi, khó cho bạn lắm. Giữa một bàn nhậu ai ai cũng zô zô ra ra mà bạn chỉ ngồi nhấp môi thì 7 7 49 ngày bạn out ngay. Còn giả sử bạn từ chối không đi, bảo là không thích, vài ngày thì được chứ lâu dài thì đừng nói chi sếp, các đồng nghiệp cũng không muốn giao thiệp với bạn đâu.

Như thế này còn bảo là ko có nói? :))

Ở chỗ của bạn mọi người quyết định công việc trên bàn nhậu thì là chuyện của chỗ bạn, chứ bạn đừng có nghĩ nó là "Một Trong những điều kiện tiên quyết trong công việc" như ở trên bạn nói đối với những nơi khác.

Mục đích của việc mình mổ xẻ comment của bạn là để những người khác biết rằng: "chỗ làm việc thì có cả đống chứ ko phải chỉ có những nơi như vậy, thấy ko thích cách làm việc của sếp thì cứ tự do lựa chọn những nơi khác phù hợp hơn chứ đừng nản chí".

P/s: Chủ topic là nữ chứ ko phải nam nhé. :))

Như thế này còn bảo là ko có nói? :))

Ở chỗ của bạn mọi người quyết định công việc trên bàn nhậu thì là chuyện của chỗ bạn, chứ bạn đừng có nghĩ nó là "Một Trong những điều kiện tiên quyết trong công việc" như ở trên bạn nói đối với những nơi khác.

Mục đích của việc mình mổ xẻ comment của bạn là để những người khác biết rằng: "chỗ làm việc thì có cả đống chứ ko phải chỉ có những nơi như vậy, thấy ko thích cách làm việc của sếp thì cứ tự do lựa chọn những nơi khác phù hợp hơn chứ đừng nản chí".

P/s: Chủ topic là nữ chứ ko phải nam nhé. :))

Bạn là con trai mà nhai quá. Mình nói lần cuối, không nói thêm nữa vì cũng chẳng buồn nói với con trai như bạn. Thứ nhất: bạn nên phân biệt giữa tiên quyết và quyết định nhé. Và mình nói là một trong những điều tiên quyết. Muốn bắt bẻ thì đọc kỹ lại 1 tí. Thứ hai, phần mình nói đó là dành cho cái bạn nam mà bạn ấy nói là không thích nhậu cho bạn ấy và mọi ng tham khảo, không nói cho chủ topic hay cho riêng bạn. Mình thừa biết chủ topic là nữ chứ ko phải mình không thấy nhé. Và vì mình là nữ, tính cách có phần giống nên mình rất rất hiểu cho chuyện của chủ topic. Bạn càng nói mình càng thấy bạn chẳng đọc kỹ những gì người khác nói. Chứ mình có nói không thích cách làm việc của sếp thì cứ cố mà làm hồi nào đâu. Ở đâu, chỗ nào. Bạn ! Nhìn rõ, đọc kỹ, phân tích từng từ, hiểu rộng ra 1 tí nhé.

Dài quá, mình vốn ít chữ nên thấy nhiều chữ là không đọc nổi.
Nói chung giờ làm cái gì cũng thế, thời buổi khó khăn. ~X(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,506
Thành viên mới nhất
youhuihuodong22
Back