Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào ngân hàng Đầu tư BIDV - 2011

Vì Cơ hội được dấn thân vào ngân hàng tốt nhất và lớn nhất Việt Nam
Nên mình lập topic này để trao đổi và học hỏi những kiến thức, đề thi, kinh nghiệm của các anh chi, các bạn đang làm ngân hàng , biết về việc thi tuyển vào BIDV, phỏng vấn, thời gian, và bất cứ thông tin nào giúp ích.
Chân thành cảm ơn mọi người và U&B
Mình thi BIDV hôm 21/5 ở Vinh, chi nhánh BIDV Phủ Quỳ. Ở vị trí NVTD thì nghiệp vụ có 3 phần: trắc nghiệm 30, lựa chọn đúng giải thích 20 câu, 1 bài tập lớn (NPV). Tiếng anh thì toàn ngữ pháp thôi: đọc hiểu, chọn từ, cấu trúc ngữ pháp, viết lại câu.
he. chăm chỉ chắc cũng qua vòng viết.
Với phương châm, thi mang tính lấy kinh nghiệm. Nên đến giờ cũng k biết kết quả đậu hay trật. Điểm thì chỉ có giám đốc, trưởng phòng nhân sự các chi nhánh biết thôi. huhu. Chờ hoài à.
Cái bài tập đề dài lắm cơ, nó cho 1 cái bảng cân đối kế toán năm 2008, có số dư đầu kỳ, cuối kỳ chi tiết; thêm 1 cái bảng báo cáo kết quả kinh doanh (full luôn), không thể nhớ chi tiết được khoản nào với khoản nào đâu :(. Đề đưa ra thêm một số chi tiết, mình nhớ đại khái là: năm 2008 Công ty bán TSCĐ với giá 60 triệu, biết nguyên giá là 100 triệu, giá trị đã khấu hao hết là 20 triệu. Trong năm Công ty không mua thêm TSCD nào khác.
Hãy lập bảng kê nguồn vốn, sử dụng vốn, bảng lưu chuyển tiền tệ của công ty năm 2008. Từ đó phân tích các bảng vừa lập.
Mình đâm đầu vào NPV với HMTD, không sờ đến phần báo cáo tài chính nên tạch luôn, lập cái bảng kê nguồn vốn nhưng chắc là linh tinh :((
Mình cũng vừa thi kt bidv hôm 12.6 đây. Đề nghiệp vụ không khó lắm, nhưng mà quên hết chả nhớ mấy.
Đề gồm 4 phần: trắc nghiệm kiến thức chung: vi mô, vĩ mô... 40 điểm, trắc no kt ngân hàng 20 điểm, trno có giải thích 20 đ, bài tập và tự luận 20d. Còn anh văn thì chủ yếu là ngữ pháp, đọc hiểu, sửa lỗi sai và 1bai dịch. Nói chung là đề mỗi nơi mỗi khác.
ĐỀ THI NVỤ TÍN DỤNG (17-7-2011)-bài tập lớn:
Công ty muốn đầu tư 1 dây chuyền sx có giá 4500tr. vận hành ngay từ năm đầu tiên với công suất 600000bao/ năm, giá 500d/bao. công suất mỗi năm tăng 10% so với năm trước. Chi phi được tính như sau: 1, chi phí lắp đặt dây chuyền (ngay khi mua máy): 40tr; 2, chi phí nhân công hàng năm: 2tr/người/tháng (có 15người); 3, chi phí NVL, điện nước hàng năm: 400tr; 4, chi phí khác hàng năm (không gồm khấu hao): 100tr. Biết doanh ngiệp tính khấu hao tuyến tính, sử dụng dây chuyền trong 5 năm, thuế TNDN: 25%, lsuất cK:15%.
Hỏi: là cán bộ tín dụng bạn khuyên DN có nên đầu tư thiết bị mới không?
đại loại bài tập là thế này. k bít có sai sót gì k:D, có bạn nào giải được thì cho mình xem để check lại kq cái:-<

Tổng hợp một số đề thi gần đây

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
mãi mới thấy có ng đông đến topic này, hehe.vẫn hy vọng nhưng càng ngày càng ít.mai gọi dt lên CN hỏi...ai có thông tin chính xác thì hãy đăng lên nhé

Sao bạn biết được là đợt 12.6 đã có kết qủa rồi? Nếu là thông tin chắc chắn thì bạn hãy up lên chứ đừng up linh tinh làm anh em trong diễn đàn bị tâm lý nhé! tớ có quen một chị làm trong bidv, chị ý bảo phải tầm 10,15 ngày nữa các bạn đỗ mới chính thức nhận việc và cũng chưa gọi điện thông báo cho ai đỗ cả.
chị Vân ơi, hum trước đi nộp hồ sơ ở Sacom em gặp cái anh con trai duy nhất phỏng vấn cùng buổi với bọn mình ý, anh ý bảo anh ý có người quen ở NH nói là a ý đỗ rồi, xếp thứ 5.Sao người ta có danh sách rồi không nói cho mình biết để đỡ phải hóng nhỉ.hjx

hi, nếu không là thông tin chắc chắn thì mình đã không nói rồi nhỉ, còn nếu bạn không tin thì cứ chờ đi, hơn nữa muốn up lên thì phải có bảng kết quả chứ, nếu xin được thì hãy nói nha,

Kết quả có hết cả rồi ... chuẩn bị kế hoạch đi off đi các bạn ơi! :)

Mình cũng 17/7 nè . hy vọng tuần này có kq, ai có thì thông báo nhe mọi người!!

hi, nếu không là thông tin chắc chắn thì mình đã không nói rồi nhỉ, còn nếu bạn không tin thì cứ chờ đi, hơn nữa muốn up lên thì phải có bảng kết quả chứ, nếu xin được thì hãy nói nha,
tất nhiên là ai cũng biết là kết quả đã có rồi có điều là họ chưa thông báo tới người đỗ thôi cho nên tất lẽ dĩ ngẫu là ai cũng phải chờ rùi. Chứ ko phải như cậu nói lúc trước là tới thời điểm này ai chưa được gọi tức là out. Cho dù là khả năng có thể đỗ vào bidv của tớ rất thấp tuy nhiên tớ vẫn muốn hy vọng cho đến ngày bít kết quả chính thức và tớ nghĩ còn rất nhiều bạn cũng như tớ. Còn tớ không nói là tớ có bảng kết quả mà ý tớ là tớ có quen một chị làm phòng tổ chức của bidv chị ý bảo với tớ là tầm 10,15 ngày nữa các bạn đỗ mới vào làm và giờ chưa thông báo cho ai bít kết quả hết.Tớ chỉ muốn đính chính thông tin để cho những ai còn hy vọng thì họ khỏi phải thất vọng thôi.

---------- Post added 01-08-2011 at 09:09 PM ----------

chị Vân ơi, hum trước đi nộp hồ sơ ở Sacom em gặp cái anh con trai duy nhất phỏng vấn cùng buổi với bọn mình ý, anh ý bảo anh ý có người quen ở NH nói là a ý đỗ rồi, xếp thứ 5.Sao người ta có danh sách rồi không nói cho mình biết để đỡ phải hóng nhỉ.hjx
Ui, thế à.Híc, chả bít tụi mình có hy vọng gì ko nhỉ?:))
Mà sao chị thấy bên chi nhánh mình thông báo kết quả ko rõ ràng gì.Như nhiều chi nhánh sẽ công khai điểm số và danh sách đậu vòng 1.Vậy mà ở đây chả cho bít, mà ra ngó tờ danh sách họ cầm họ cũng ko cho mình ngó.Thứ tự gọi pv thì xếp theo alphab đâm ra chả bít ai là ứng viên có tiềm năng cả.híc

Bạn Danganhthuc nhà ở Tuyên Quang or Hà Giang vậy? Tớ cũng thi đợt 17/7 đang chờ kết quả. ko bít thế nào đây.

sao c biết nhà tớ có thể ở tuyên quang thế ? hì năm nay tq ko có chỉ tiêu nên tớ đành nộp lên HG xem tnao, cả tỉnh tuyển có 1 kế toán nên tớ cũng xác định đi thi lâý kinh nghiệm là chính thôi vơí lại hôm nọ tớ làm phần kinh tế vi mô vĩ mô ko tốt lắm , tớ vưà nhờ ng quen tớ hỏi thì thâý chi nhánh bảo là mùng 3 sẽ dán kết quả tại chi nhánh nên chờ đến ngày kia nhé, hì bạn thi ở đâu thế?

tớ cũng đồng ý với bạn AKIRA, ai chẳng biết là đã có kết quả rồi, nhưng hầu hết là chưa có chi nhánh nào thông báo hết cả, bạn kia nói thế là khiến cho mọi người hoang mang, nếu quả thực như những gì bạn nói, đã chẳng ai quan tâm đến cái topic này nữa...tớ quen một anh trường phòng nhân sự, anh ý bảo khoảng từ 5-10/8 sẽ có kết quả chính thức cho mọi người, mọi ng cố gắng chờ nha, đã chờ được lâu vậy rùi, cố gắng lên!

lúc e đến trình thẻ dự thi để phỏng vấn thì chị ấy có đọc điểm cho em,nhưng em cũng không để ý điểm của những bạn khác thế nào, chỉ biết của mình không cao.hì.vậy là chắc mấy hum nữa họ gọi chị nhỉ,không biết có hy vọng gì không nữa.haizz.cầu nguyện thôi:X

---------- Post added 01-08-2011 at 10:01 PM ----------

tất nhiên là ai cũng biết là kết quả đã có rồi có điều là họ chưa thông báo tới người đỗ thôi cho nên tất lẽ dĩ ngẫu là ai cũng phải chờ rùi. Chứ ko phải như cậu nói lúc trước là tới thời điểm này ai chưa được gọi tức là out. Cho dù là khả năng có thể đỗ vào bidv của tớ rất thấp tuy nhiên tớ vẫn muốn hy vọng cho đến ngày bít kết quả chính thức và tớ nghĩ còn rất nhiều bạn cũng như tớ. Còn tớ không nói là tớ có bảng kết quả mà ý tớ là tớ có quen một chị làm phòng tổ chức của bidv chị ý bảo với tớ là tầm 10,15 ngày nữa các bạn đỗ mới vào làm và giờ chưa thông báo cho ai bít kết quả hết.Tớ chỉ muốn đính chính thông tin để cho những ai còn hy vọng thì họ khỏi phải thất vọng thôi.

---------- Post added 01-08-2011 at 09:09 PM ----------

Ui, thế à.Híc, chả bít tụi mình có hy vọng gì ko nhỉ?:))
Mà sao chị thấy bên chi nhánh mình thông báo kết quả ko rõ ràng gì.Như nhiều chi nhánh sẽ công khai điểm số và danh sách đậu vòng 1.Vậy mà ở đây chả cho bít, mà ra ngó tờ danh sách họ cầm họ cũng ko cho mình ngó.Thứ tự gọi pv thì xếp theo alphab đâm ra chả bít ai là ứng viên có tiềm năng cả.híc
lúc e đến trình thẻ dự thi để phỏng vấn thì chị ấy có đọc điểm cho em,nhưng em cũng không để ý điểm của những bạn khác thế nào, chỉ biết của mình không cao.hì.vậy là chắc mấy hum nữa họ gọi chị nhỉ,không biết có hy vọng gì không nữa.haizz.cầu nguyện thôi:X

hix. Cái bài tập k biết chi phí lắp đặt ban đầu để ở năm thứ nhất hay là khấu hao ra các năm nhỉ :((

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,593
Thành viên mới nhất
gamebai121
Back
Bên trên