Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào ngân hàng Đầu tư BIDV - 2011

Vì Cơ hội được dấn thân vào ngân hàng tốt nhất và lớn nhất Việt Nam
Nên mình lập topic này để trao đổi và học hỏi những kiến thức, đề thi, kinh nghiệm của các anh chi, các bạn đang làm ngân hàng , biết về việc thi tuyển vào BIDV, phỏng vấn, thời gian, và bất cứ thông tin nào giúp ích.
Chân thành cảm ơn mọi người và U&B
Mình thi BIDV hôm 21/5 ở Vinh, chi nhánh BIDV Phủ Quỳ. Ở vị trí NVTD thì nghiệp vụ có 3 phần: trắc nghiệm 30, lựa chọn đúng giải thích 20 câu, 1 bài tập lớn (NPV). Tiếng anh thì toàn ngữ pháp thôi: đọc hiểu, chọn từ, cấu trúc ngữ pháp, viết lại câu.
he. chăm chỉ chắc cũng qua vòng viết.
Với phương châm, thi mang tính lấy kinh nghiệm. Nên đến giờ cũng k biết kết quả đậu hay trật. Điểm thì chỉ có giám đốc, trưởng phòng nhân sự các chi nhánh biết thôi. huhu. Chờ hoài à.
Cái bài tập đề dài lắm cơ, nó cho 1 cái bảng cân đối kế toán năm 2008, có số dư đầu kỳ, cuối kỳ chi tiết; thêm 1 cái bảng báo cáo kết quả kinh doanh (full luôn), không thể nhớ chi tiết được khoản nào với khoản nào đâu :(. Đề đưa ra thêm một số chi tiết, mình nhớ đại khái là: năm 2008 Công ty bán TSCĐ với giá 60 triệu, biết nguyên giá là 100 triệu, giá trị đã khấu hao hết là 20 triệu. Trong năm Công ty không mua thêm TSCD nào khác.
Hãy lập bảng kê nguồn vốn, sử dụng vốn, bảng lưu chuyển tiền tệ của công ty năm 2008. Từ đó phân tích các bảng vừa lập.
Mình đâm đầu vào NPV với HMTD, không sờ đến phần báo cáo tài chính nên tạch luôn, lập cái bảng kê nguồn vốn nhưng chắc là linh tinh :((
Mình cũng vừa thi kt bidv hôm 12.6 đây. Đề nghiệp vụ không khó lắm, nhưng mà quên hết chả nhớ mấy.
Đề gồm 4 phần: trắc nghiệm kiến thức chung: vi mô, vĩ mô... 40 điểm, trắc no kt ngân hàng 20 điểm, trno có giải thích 20 đ, bài tập và tự luận 20d. Còn anh văn thì chủ yếu là ngữ pháp, đọc hiểu, sửa lỗi sai và 1bai dịch. Nói chung là đề mỗi nơi mỗi khác.
ĐỀ THI NVỤ TÍN DỤNG (17-7-2011)-bài tập lớn:
Công ty muốn đầu tư 1 dây chuyền sx có giá 4500tr. vận hành ngay từ năm đầu tiên với công suất 600000bao/ năm, giá 500d/bao. công suất mỗi năm tăng 10% so với năm trước. Chi phi được tính như sau: 1, chi phí lắp đặt dây chuyền (ngay khi mua máy): 40tr; 2, chi phí nhân công hàng năm: 2tr/người/tháng (có 15người); 3, chi phí NVL, điện nước hàng năm: 400tr; 4, chi phí khác hàng năm (không gồm khấu hao): 100tr. Biết doanh ngiệp tính khấu hao tuyến tính, sử dụng dây chuyền trong 5 năm, thuế TNDN: 25%, lsuất cK:15%.
Hỏi: là cán bộ tín dụng bạn khuyên DN có nên đầu tư thiết bị mới không?
đại loại bài tập là thế này. k bít có sai sót gì k:D, có bạn nào giải được thì cho mình xem để check lại kq cái:-<

Tổng hợp một số đề thi gần đây

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Vì Cơ hội được dấn thân vào ngân hàng tốt nhất và lớn nhất Việt Nam
Nên mình lập topic này để trao đổi và học hỏi những kiến thức, đề thi, kinh nghiệm của các anh chi, các bạn đang làm ngân hàng , biết về việc thi tuyển vào BIDV, phỏng vấn, thời gian, và bất cứ thông tin nào giúp ích.
Chân thành cảm ơn mọi người và U&B

Cách đây 8 năm chị thi tuyển vào BIDV, sáng thi nghiệp vụ 3 tiếng, chiều thi tiếng Anh 1 tiếng, IQ 1 tiếng, thi tại Học viện ngân hàng, ứng viên tấp nập như đi thi đại học.

Mấy ngày sau (chị ko nhớ chính xác) đỗ vòng thi nghiệp vụ, được gọi tới Vincom phỏng vấn, vào phòng PV thấy 1 hội đồng gồm 12 vị tai to mặt lớn ngồi vòng tròn sợ vãi linh hồn :)):)):)), pv cũng ko đến nỗi nào.

Ra về lòng khấp khởi hy vọng :)):))

Sau đó nhận được tin mình trượt, xem điểm niêm yết công khai (cả thi và pv) thì thiếu 0,025 điểm =((=((

Note: Sau khi nỗi buồn nguôi ngoai, chị được biết con bạn chị điểm tổng kết 6,8 (lúc đó đk nộp hồ sở của BIDV là điểm tổng kết trên 7,5) đã trúng tuyển kèm theo 120 củ (8 năm trước từng đó là hơi bị khủng đó) --> Hết buồn :)):))

Chân thành chúc em may mắn!

Cách đây 8 năm chị thi tuyển vào BIDV, sáng thi nghiệp vụ 3 tiếng, chiều thi tiếng Anh 1 tiếng, IQ 1 tiếng, thi tại Học viện ngân hàng, ứng viên tấp nập như đi thi đại học.

Mấy ngày sau (chị ko nhớ chính xác) đỗ vòng thi nghiệp vụ, được gọi tới Vincom phỏng vấn, vào phòng PV thấy 1 hội đồng gồm 12 vị tai to mặt lớn ngồi vòng tròn sợ vãi linh hồn :)):)):)), pv cũng ko đến nỗi nào.

Ra về lòng khấp khởi hy vọng :)):))

Sau đó nhận được tin mình trượt, xem điểm niêm yết công khai (cả thi và pv) thì thiếu 0,025 điểm =((=((

Note: Sau khi nỗi buồn nguôi ngoai, chị được biết con bạn chị điểm tổng kết 6,8 (lúc đó đk nộp hồ sở của BIDV là điểm tổng kết trên 7,5) đã trúng tuyển kèm theo 120 củ (8 năm trước từng đó là hơi bị khủng đó) --> Hết buồn :)):))

Chân thành chúc em may mắn!
8 năm đã trôi qua, em đoán chị bây giờ đã là một vị có chức sắc tại ngân hàng nếu chị vẫn làm tại NH.
Còn BIDV em chắc chỉ nộp đơn rồi thi rút kinh nghiệm. Trình độ còn quá thấp, chủ yếu trình độ ăn nhậu bên chứng khoán, nào có dám trèo cao, chỉ dám nghĩ đến vị trí nhân viên tín dụng mà phấn đấu vào ngân hàng làm việc, vừa hợp mình vừa hợp nghề đã làm.

e là sinh viên mới ra trường, ko bít có nên nạp hồ sơ vào BIDV ko nhey, thứ 7 này thi mà chủ nhật thì thi tốt nghiệp, phân vân wa.Anh/ chị nào chỉ dùm e với.help me! :((

e là sinh viên mới ra trường, ko bít có nên nạp hồ sơ vào BIDV ko nhey, thứ 7 này thi mà chủ nhật thì thi tốt nghiệp, phân vân wa.Anh/ chị nào chỉ dùm e với.help me! :((

Cứ nộp đi bạn, phải thử để bít là mình đã từng cố gắng chứ, để xét thi viết thì cũng còn tầm 20 ngày nữa mà

vừa nôp ở chi nhánh Cầu giấy đợt tuyển dụng này, k biết có cơ hội mong manh nào k nhở

cố lên các bạn ...BIDV là ngân hàng tốt nhưng mà tuyển dụng có vẻ chặt lắm....:-s

mấy ngân hàng dính dáng tới nhà nước tuyển dụng có vẻ kém minh bạch hơn các ngân hàng thương mại khác ... hì hì

ko biết thi tuyển theo hình thức trắc nghiệm hay thi viết nhỉ? anh chị nào biết mách nước cho e với, e cảm ơn nhiều ạ :D

Ẹc. Nghe chị kể mà thấy vãi cả linh hồn rồi. Nan giải đây. Hôm nọ mới bon chen nộp đc cái hồ sơ ở BIDV xong. Hichic

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên