Review Kinh nghiệm Thi tuyển và Phỏng vấn vào MB các năm

Tình hình là em vừa mới thi viết vào vị trí gdv ở MB, với hy vọng được gọi đi phỏng vấn:) , mà em là sv năm cuối nên chưa có tí kinh nghiệm nào cả. Vì thế em lập topic này mong các bạn và các anh chị đã từng đi pv ở MB chia sẻ và giúp đỡ. Em cảm ơn nhìu nhìu !:-*
Tớ thi GDV, đề 90 câu, đủ mọi thể loại, post những gì còn nhớ được lên đây cho pà kon tham khảo.
- EQ: Kỹ năng bán hàng và xử lý tình huống của GDV.
- IQ (cả TA lẫn TV):
+ TA thì tớ oánh bừa gần chục câu =)) nhưng các bạn lên giangblog, tớ thấy trùng nhiều câu trong đó.
+ TV: Không khó lắm, na ná các đề năm ngoái của MB.
- Nghiệp vụ: Tiền gửi có kỳ hạn, cho vay, mua bán ngoại tệ, lý thuyết UNC, Séc,... (Nói chung cá nhân tớ thấy có nhiều câu liên quan đến ngoại tệ). Nhớ vài câu NV như thế này, vừa làm vừa mếu vì ko có máy tính @-)
1. Ngày 25/9/X0, KH mang sổ tiết kiệm kỳ hạn 6 tháng, gốc 100tr, lãi suất 1%/tháng đến ngân hàng lĩnh tiền. KH gửi tiền ngày 25/9/X0. NH quyết định áp dụng lãi suất KKH cho số ngày thực gửi là 0,3%. Tính số lãi mà KH được nhận.
A. 6.600.000
B. 6.900.000
C. 8.600.000
D. 8.900.000
(Tớ không nhớ chính xác 2 đáp án C,D. Còn vài câu tính toán nữa nhưng tớ chỉ nhớ đề, không nhớ đáp án vì số to quá, ặc ặc)
2. Trần lãi suất huy động tiết kiệm USD
A. 0,5%
B. 1%
C. 2%
D. 3%
3. Phạm vi sử dụng của séc bảo chi?
a. Hai ngân hàng cùng hệ thống, khác địa bàn.
b. Khác hệ thống, cùng địa bàn.
c. Khác hệ thống, khác địa bàn.
d.....
4. NH được phép hạch toán vào TS của mình loại TS nào sau đây:
a. TS được biếu, tặng.
b. TS nhận giữ hộ.
c. Tất cả đều đúng.
5. Thuế suất VAT cho các dịch vụ của ngân hàng là
a.5%
b.10%
c.15%
d.20%
6. Tiếp theo là số nào : 0,1,2,4,6,9,,12,16,... ?
Tớ ra là 20, không nhớ những ĐA khác luôn =))
Chúc các bạn chưa thi thi tốt nhé :)
P/S: Riêng 4 câu cuối (nghiệp vụ) là 2 điểm
Mình còn nhớ vài câu nữa. up nốt cho các bạn nhé. không hóc búa lắm nhưng biết thì tốt :)
1. KYC là viết tắt của gì
2. standby L/c là loại L/c gì?
3. lãi suất add-on?
4. l/c do bên xuất khâu hay nhập khẩu mở?
5. TTr là gì??? ( mình không biết TTr là gìd đâu tích bừa thui, k biết có trúng k :">)

Update buổi thi viết 08/04/2012

tình hình là mình vừa đi thi về, đề có 46 câu, đầy đủ trắc nghiệm tiếng anh,IQ, ko có nghiệp vụ kế toán.kiến thức xã hội nhiều mà mình là sv mới ra trường nên chọn bừa.mình còn ko có bảng điểm, chả bít có được không.lúc thi hình như các chị bảo thi xong bí kết quả luôn mà quên ko xem roài.

Mình thi KHCN về, nói chung đề mình toàn rơi vào câu hỏi tình huống, một số câu khái niệm đặc điểm về NHTM.
Có một số câu IQ rất khoai: Như bài toán về phân công lao động ( 4 vòi nước chảy vào bể nước ấy ) và một số câu lạ lạ như: (16)(3)2=X(23) hỏi X=?
Có một số câu nghiệp vụ quay quanh ROA rồi chi phí vốn bình quân
Đi thi không đc mang máy tính, cầm CMT và bằng tốt nghiệp hoặc giấy tờ gì đó chứng minh đc bạn là sv năm cuối.
Đề 46 câu / 60p Thi trên máy tính
Chị coi thi rất là duyênnnnnnn làm tớ :">

Gửi bởi PhuongOanh
Một số câu GDV viên nhé:

1. Tỉnh nào có dân số đông nhất cả nước? Đà Nẵng/Nha Trang/ Hà Nội/ Tp HCM/...
2. Tỉnh nào hẹp nhất cả nước? Hà Tĩnh/ Quảng Trị/ Quảng Ngãi/ Quảng Bình/ Nghệ An
3. Phải thêm bao nhiêu lít cồn nguyên chất vào 100 lít dung dịch cồn 20% để được dung dịch cồn 25%?
4. Năm nay chị Mai 23 tuổi, em Linh 15 tuổi. Hỏi cách đây bao nhiêu năm thì tuổi chị Mai gấp đôi tuổi Linh?
5. Bạn là sinh viên mới tốt nghiệp. Mục tiêu hiện tại ko phải là lương cao. Công ty nào sau đây bạn sẽ lựa chọn?
a. phù hợp với định hướng nghề nghiệp
b. có cơ hội học hỏi, thăng tiến. Lương ko cao
c. Có nhiều thương hiệu, sản phẩm nổi tiếng
d. ko phù hợp (hình như là) sở thích nhưng lương cao
6. Trong cạnh tranh hoàn hảo, để đạt được lợi nhuận tối đa thì giá bán bằng
a. chi phí cận biên
b. chi phí cố định trung bình
c....d...
7. Nếu tổng giá trị sản phẩm hàng hóa người nước ngoài cư trú trong nước tạo ra lớn hơn tổng giá trị sản phẩm hàng hóa người dân một nước cư trú tại nước ngoài thì (mình ko nhớ chính xác lắm, nhưng đại ý là vậy)
a. GDP lớn hơn GNP
b. GNP lớn hơn GDP
c...d...
8. Điều nào sau đây làm tăng tổng cung hàng hóa trong nền kinh tế
a. tỷ giá nội tệ ngoại tệ tăng làm nhập khẩu giảm
b. tiền lương tăng
c. cái tiến công nghệ làm năng suất lao động tăng
d...
9. Bạn làm nhóm trưởng một nhóm làm bài tập. Trong khi các thành viên khác đang làm thì có nhóm 3 thành viên ngồi "chat chit" với nhau, bạn sẽ làm thế nào để 3 bạn kia không "chat chit" nữa và tiếp tục làm
a. các bạn làm mọi người mệt mỏi lắm, tập trung vào làm đi
b. các bạn ơi mình chỉ muốn nghe bài "Ước gì" để mọi người cùng làm cho xong còn về sớm
c. trong khi các bạn ngồi chat với nhau thì mọi người đều đang làm....
d...
10. Điều kiện cho vay tín dụng theo luật pháp hiện hành
11. Một người bạn thân của bạn đang gặp khó khăn trong công việc. Công việc của anh ấy mang tính chuyên môn cao. Hôm nay đi làm anh ấy đã bị sếp mắng. Hiện anh ấy đang rất tức giận và muốn nói chuyện với bạn. Bạn nghĩ anh ấy sẽ mong đợi gì ở bạn
a. Đưa anh ấy đi đâu đó
b. Lắng nghe và chia sẻ với anh ấy...
12. Một khách hàng đang rất tức giận. Điều nào sau đây bạn ko nên làm
a. phản ứng nhiệt tình với khách
b. lắng nghe
c...d...e...
13. Where .... all this morning? It's nearly midday
a. have you been
b. are you being
c. were you
d. are you
14. The committee took just 30 minutes to ..... the conclusion that the action is nessecary
make/reach/judge/decide
15. .....keep the fire _______.....
burn/burns/burning/to burn

Đề đa số là các câu EQ, có khoảng 5-7 câu về quản trị nữa ( chức năng của ban giám đốc, kỹ năng nhà quản lý, quy trình hoạch định chiến lược, quy trình lên kế hoạch sản xuất,....)
Tổng hợp một số đề thi tham khảo: (BQT diễn đàn tổng hợp)

1. Đề chuyên viên thẩm định 9/2010
  2. Đề chuyên viên quan hệ khách hàng
  3. Đề chuyên viên quan hệ khách hàng 1/2011
  4. Đề thi kế toán 4/2010
  5. Đề thi IQ 2009

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Dưới đây là một số điểm cơ bản thường thấy, các bạn bổ sung thêm nha :D
Em Bi có 2 hình thức tổ chức thi:
1. Thi tập trung vào các :"Ngày hội nghề nghiệp": 1 năm thường có 2 đợt tuyển toàn hệ thống. Qua 3 vòng:
1.1 Nộp hồ sơ + phỏng vấn sơ loại: Khi đi nộp hồ sơ thường rất đông vì MB tuyển rộng SV các trường kinh tế (kể cả mới ra trường), bạn sẽ được lấy số báo danh, đo chiều cao, phỏng vấn sơ loại khoảng 5 câu -> Lời khuyên: Bạn nên đi sớm, ăn mặc lịch sự, chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, giấy tờ tuỳ thân, tìm hiểu kỹ về ngân hàng. Với từng chức danh thì tham khảo thêm về nghiệp vụ tương ứng.
1.2 Thi viết: Sau khi qua vòng sơ loại hồ sơ sẽ đến phần thi viết: Tuỳ từng đợt thi sẽ có IQ, EQ, NV, E (chi tiết tại đây http://www.militarybank.com.vn/tinns/faq.asp) Thi nghiệp vụ có khoảng 40 câu trắc nghiệm, sau đó là phần tự luận: giải 2 bài tập, bình luận 1 câu nói, ... Thi trong 90 phút. -> Lời khuyên: Bạn nên tìm hiểu về các vấn đề xã hội nói chung cập nhật đến ngày thi, tìm hiểu về MB (vốn điều lệ, chi nhánh, các SPDV...), các vấn đề kiến thức cơ bản TC-NH đã học ở trường ĐH phù hợp với vị trí dự tuyển.
1.3 Phỏng vấn: Bạn sẽ được phỏng vấn tiếng Anh + nghiệp vụ tuỳ từng đợt. Tiếng Anh không khó: các anh chị phỏng vấn rất cởi mở nên bạn cứ tự tin :D Còn nghiệp vụ thì sẽ khó hơn: câu hỏi chung về kiến thức + câu hỏi tình huống + ... tuỳ vào mỗi bạn -> Lời khuyên: Tự tin chiến thắng :D Vào đến đây là bạn có 50% cơ hội rồi. Cụ thể chi tiết hơn nữa thì bạn hỏi các đại ca ở diễn đàn này thui :)
1.4 Báo trúng tuyển: Lên web nào. Thường web sẽ post nội dung bài viết về kết quả PV lên trước, rồi post link sau để mình download file PDF về xem -> Lời khuyên: Không được đau tim khi chưa thấy link download, chờ đợi và cầu mong mình may mắn nhé :)
1.5 Đào tạo dẫn nhập: Mình sẽ được giới thiệu chế độ, rồi tham gia đào tạo dẫn nhập. Bác TGĐ sẽ phát biểu chào mừng các bạn :x Sau đó là những bài học nhóm thú vị, học các kỹ năng cần thiết. Nói chung các giờ học rất là vui vẻ 
2. Thi tuyển theo từng vị trí/Chi nhánh:
2.1 Nộp hồ sơ tại tầng 8. Chờ đợi. Các anh chị sẽ báo tin đi thi viết qua tin nhắn điện thoại và website tuỳ từng đợt.
2.2 Thi viết: Thi 90 phút, số câu hỏi ít hơn đợt thi tập trung, sẽ hỏi sâu hơn về vị trí dự thi.
2.3 Phỏng vấn: Như trên, nhưng hình như không có phỏng vấn tiếng Anh.
2.4 Thông báo kết quả: Bạn sẽ được thông báo qua điện thoại và email.
3. Chúc bạn ôn tập thật tốt và “Hãy bắt đầu tại MB ngay hôm nay cùng những cộng sự tài năng”.

em cảm ơn nhiều! nhưng e muốn hỏi về pv í, anh chị nào có kinh nghiệm chia sẻ đi ạ. sao chẳng thấy ai thế này. hic hic

Tình hình là em vừa mới thi viết vào vị trí gdv ở MB, với hy vọng được gọi đi phỏng vấn:) , mà em là sv năm cuối nên chưa có tí kinh nghiệm nào cả. Vì thế em lập topic này mong các bạn và các anh chị đã từng đi pv ở MB chia sẻ và giúp đỡ. Em cảm ơn nhìu nhìu !:-*
bạn nộp hồ sơ vào đợt nào thế?

Tớ cũng thi hôm 22/4, vị trí thẩm định. T vừa nhận được tin nhắn là phỏng vấn sáng ngày 29/4 này. hic
không biết sẽ bị hỏi những gì. Lo quá

có ai có kinh nghiệm thi vị trí chuyên viên nhân sự tổng hợp ở các chi nhánh MB không? share giúp em ít kinh nghiệm đi, em cảm ơn nhieeufuuu!

Hihi, đã có topic thi vào MB ở bên ub. Mình cũng được gọi phỏng vấn ngày mai đây, chúc cả nhà bình tĩnh tự tin và chiến thắng nha ^^

ngày mai bên MB cũng tổ chức phỏng vấn thử ở HVNH đó, các bạn tham gia thử đi. mặc dù chỉ là phỏng vấn thử nhưng mình nghĩ nó cũng sẽ rất bổ ích.

http://hcvl.tbc-hvnh.net/index.php/2-uncategorised/16-ti-cv-mu ( ở trong diễn đàn cũng có 1 bài viết về buổi tuyển dụng này, các bạn có thể tham khảo thêm nhé . )

---------- Post added at 02:46 PM ---------- Previous post was at 02:14 PM ----------

mình qua bên WKT, lượm lặt đc ít kinh nghiệm phỏng vấn từ bên đó :) , hy vọng sẽ giúp đc mọi người

[FONT=&quot]Tớ cũng đã từng pv ở MB, làm việc ở MB và bi giờ thì chuẩn bị làm việc ở NH khác( các bạn miễn hỏi lý do nghỉ việc nhá ). Chia sẻ với các bạn pv ở MB thường xoay quanh các câu sau :

- Giới thiệu bản thân
- Tại sao lại chọn vị trí này
- Vị trí này làm những công việc gì
- Những kỹ năng cần thiết cho vị trí này
- Tại sao lại chọn MB
- Tìm hiểu những thông tin về MB
- Các câu về công việc ở chỗ làm cũ, tại sao lại nghỉ làm hoặc việc học ở trường ĐH và các hoạt động ở trường
- Vị trí QHKH thường được hỏi về cách tìm kiếm khách hàng, các bước tìm kiếm khách hàng cụ thể từ thu thập thông tin đến gặp gỡ trực tiếp sẽ xử lý như thế nào.

Đặc biệt là ở MB hay có những câu hỏi về xử lý các tình huống phát sinh thực tế trong công việc ở mỗi vị trí như vị trí QHKH cá nhân sẽ được hỏi về tình huống cho vay mua ô tô, mua nhà đất; thẩm định được hỏi về phân tích tài chính, thẩm định dự án; GDV được hỏi về kế toán ngân hàng, ứng xử với khách hàng... Các bạn cứ trả lời theo cách hiểu của mình chứ ko cần chính xác hoàn toàn nhưng hi vọng là về cơ bản là đúng ý chính.

Có pv tiếng anh. PV tiếng anh thì cũng tầm 5' - 15' xoay quanh mấy câu hỏi là : Introduce yourself, Which position did you apply for, Why did you apply for this position, Necessary Skills, What will you do if you get this position, your hometown... rồi một số câu hỏi khác dựa trên các câu mà bạn trả lời

Thêm vào đó MB cũng rất chuộng hình thức nên các bạn ăn mặc trang phục công sở lịch sự, với bạn nữ nên trang điểm cho ăn điểm[/FONT]
[FONT=&quot]

[/FONT] [FONT=&quot]Đầu tiên bạn sẽ được làm 1 bài test tiếng anh( có thể ko có), sau đó sẽ phỏng vấn bằng tiếng anh bao gồm: gt bản thân, tốt nghiệp chuyên ngành nào, trường gì, sở thích, kinh nghiệm, điều khó khăn nhất bạn vượt qua như thế nào.....
Sau đó bạn sẽ được phỏng vấn nghiệp vụ bằng tiếng việt sẽ có 3 người phỏng vẫn họ sẽ hỏi 1 số cậu đại loại: giới thiệu mình, hiểu thế nào về vị trí hỗ trợ, nằm ở khâu nào trong quy trình tín dụng, hỗ trợ với quan hệ khách hàng ai quan trọng hơn; hồ sơ tài chính, pháp lý gồm những gì? bạn có biết gì về LC ko? đặc điểm của LC, nếu bạn có kinh nghiệm thì nó hỏi tại sao chuyển....

bạn nào làm MB cho mình hỏi, các sản phẩm của MB có ưu thế gì so với ngân hàng khác vậy?[/FONT]
[FONT=&quot]

[/FONT]

[FONT=&quot]
[/FONT]

---------- Post added at 02:52 PM ---------- Previous post was at 02:46 PM ----------

tiếp nhé

''
Hồi sáng, mình đi phỏng vấn vị trí Chuyên viên Hỗ trợ, khu vực TP.HCM
Có 3 phòng phỏng vấn, mỗi phòng có 2 Giám đốc và 1 chị phòng Nhân sự.
Một bạn phỏng vấn trước mình chỉ phỏng vấn về tình huống, bản thân, không có hỏi nghiệp vụ.

Trong lúc mình đang chờ đợi đến lượt mình, mình được gọi qua phòng khác.
_ Mới vào, các anh, chị chào mình, anh ngồi giữa giới thiệu về 3 anh chị. Rồi anh ngồi giữa yêu cầu mình giới thiệu về bản thân bằng tiếng Việt.
_ Anh ngồi giữa hỏi mình có thực tập ở đâu không. Mình trả lời có, anh đó hỏi vị trí nào. Kể về quy trình, nghiệp vụ, lý thuyết về môn mình thực tập.
_ Tiếp theo, anh đó hỏi kể về công việc của vị trí dự tuyển. Chị giám đốc hỏi mình tìm hiểu các công việc của Chuyên viên Hỗ trợ qua kênh nào?
_ MB tập trung vào đối tượng khách hàng nào? Nêu các sản phẩm tín dụng của MB: doanh nghiệp và cá nhân.
_ Hỏi về việc các lần xin việc trước tại các ngân hàng khác: ngân hàng nào, vị trí, đã trả lời như thế nào? Sau đó, hỏi tiếp dựa trên những gì mình trả lời.
_ Anh ngồi giữa nói mình giới thiệu lại bản thân mình bằng tiếng Anh, rồi hỏi câu tiếng Anh là :"What do you expect from MB?"
_ Ra về.
Mình nghĩ các anh, chị thích hỏi gì thì hỏi, mình không đoán được đâu nên không cần mất công đoán.
Chúc các bạn thành công và vui vẻ! :) ''
[FONT=&quot]
[/FONT]

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất